Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การค้นหา & ขอข้อมูลความรู้ต่างๆ

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 November 2009 - 01:08 PM

เห็นมีเพื่อนๆหลายๆท่าน ที่เข้ามาในเวปไซด์นี้
แล้วได้ขอความรู้ & สอบถามความรู้ต่างๆ จากผู้รู้, อาจารย์, เพื่อนๆ ในเวปไซด์นี้
แต่บางครั้งก็เห็นว่ามีความรู้บางสิ่งบางอย่างที่เพื่อนๆได้สอบถามหรือขอความรู้
เป็นสิ่งที่มีอยู่แล้วในเวปไซด์นี้
จึงอยากแนะนำให้เพื่อนๆสมาชิกใหม่ๆ ลองค้นหาข้อมูลตรงฟอรั่ม "ค้นหาข้อมูล" ดูก่อน
เผื่อมีสิ่งที่เป็นความรู้ ที่เพื่อนๆ ต้องการอยู่ก็ได้ครับ
จะได้ไม่เสียเวลาเพื่อนๆ ที่ต้องมา Post ถามเป็นกระทู้ใหม่ แล้วรอคำตอบจากผู้รู้, อาจารย์, เพื่อนๆ ในเวปไซด์นี้ครับ

Attached Thumbnails

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#2 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 November 2009 - 01:10 PM

โอ้ว.. ขอบคุณมากครับ

#3 fudy

fudy

Super Member

Posted 30 November 2009 - 01:51 PM

ลองพิมพ์ค้นหาข้อมูลแล้วจะขึ้นแต่คำว่า ไม่พบข้อมูลใดจากคำที่คุณค้นหา ช่วยยกตัวอย่างคำที่พิมพ์แล้วเข้าถึงข้อมูลด้วยนะขอรับ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 30 November 2009 - 01:53 PM

ผมยกตัวอย่างให้คุณนะขอรับ
คุณลองพิมพ์คำว่า ANSI (ให้คุณพิมพ์ใช้เป็นคำที่เป็น Keyword)

Are you OK?

แต่ถ้ายังไม่พบคำที่คุณต้องการอีกก็ให้ลอง Post ถามผู้รู้ หรือไม่ก็ใช้บริการของ http://www.google.com
นะขอรับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 fudy

fudy

Posted 30 November 2009 - 02:12 PM

พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษเท่านั้นที่ค้นเจอ แต่เป็นภาษาไทยเสียใจด้วยนะขอรับค้นหาไม่เจอ หรือมีคำใหนที่ค้นเจอช่วยบอกด้วยนะขอรับ

#6 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 30 November 2009 - 02:37 PM

โดยปกติแล้วคำที่เราจะใช้หาข้อมูลก็เป็นบรรดาคำศัพย์ในงานที่เราใช้กันซะส่วนใหญ่อยู
่แล้ว ซึ่งคำดังกล่าวก็จะเป็นภาษาอังกฤษ
เช่น Quality manual , Precedure ,Checklist, Control plan หรืออื่นๆอีกมากมาย เราก็ลองจับประเด็นว่าเราต้องการทราบสิ่งไหนที่เป็นหัวข้อหลักและพิมพ์ลงไป
ก็จะทำให้เราเสียเวลาค้นหาได้น้อยลงนะคะ และก็อาจได้ข้อมูลเพิ่มมากขึ้น ในหลายๆรูปแบบ

บางที่ก็เห็นบ่อยนะคะ ที่ถามหาเรื่องเดิมกันบ่อยๆ โดยไม่ได้ทำการค้นหากันก่อนมันก็เลยเหมือนกับว่าเป็นกระทู้ซ้ำๆกัน จึงทำให้ไม่ค่อยมีคนเข้าไปตอบเท่าไหร่
ก็อย่างที่คุณโจ้บอกค่ะ ระหว่างลองค้นหาข้อมูลเองก่อนกับรอผู้รู้หรือเพื่อนๆมาช่วยกันตอบ เอคิดว่าค้นหาข้อมูลไวกว่านะคะ

ลองสังเกตุดูนะคะ หากอันไหนที่เพื่อนๆเคยตอบไปแล้วจะมีคนเข้ามาตอบซ้ำไม่มากเท่าไหร่
แต่หากตัวไหนที่เป็นปัญหาใหม่ที่ยังไม่เคยมีการตอบเพื่อนๆจะช่วยกันเข้าไปแชร์เยอะพอ
สมควรค่ะ

ข้อมูลในนี้มีเยอะมากศึกษาหมดนี้ได้เมื่อไหร่ มีเงินเปิดบริษัทบริหารได้เลยจ้า(จะมีไหม๊ชาตินี้)

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#7 Suppadej

Suppadej

Posted 30 November 2009 - 02:49 PM

ใช่เลยอย่างที่คุณเอบอกเพราะคำ keyword ต่างๆ ที่ใช้ในระบบคุณภาพล้วนแต่จะเป็นภาษาอังกฤษ

ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าสมมติว่าคุณอยากค้นคำว่า "คุณภาพ" แต่เครื่อง Serch ไม่พบคุณลองเปลี่ยนจากภาษไทยเป็นภาษาอังกฤษเป็นว่า "Quality" ก็ได้นี่ครับ รับรองเจอชัวร์ครับ

เพราะมันใช้เทคนิคพลิกแพลงกันได้

คุณ fudy อย่าคิดอะไรให้มันปวดหัวเลยนะขอรับ เช่นเดี๋ยวพอหาข้อมูลไม่ได้ก็ให้ยกตัวอย่างคำค้นโน้น เดี๋ยวให้ยกตัวอย่างคำค้นนี้ 555

เพราะจุดประสงค์ที่ผมแนะนำนี่ก็เพื่อให้เพื่อนๆหาข้อมูลได้สะดวกขึ้นนะครับ เนื่องจากผมจะใช้วิธีนี้อยู่บ่อยๆ พอเครื่องหา Keyword คำนี้ไม่พบ ก็เปลี่ยน Keyword คำใหม่ที่ใกล้เคียงไปเรื่อยๆ แต่ทุกครั้งที่หาจะใช้ Keyword เป็นภาษาอังกฤษทับศัพท์ไปเลยครับ

แต่ถ้ามองในแง่ของการช่วยเหลือ คุณ fudy กำลังช่วย Verify เพื่อหาจุด Bug ของระบบของเวปไซด์นี้ให้กับอาจารย์เวปใช้ไหมครับ แต่ไม่ยอมบอกตรงๆ เลยยกปัญหามาถามแทน 555

#8 fudy

fudy

Posted 30 November 2009 - 03:13 PM

แม่นแล้วขอรับ เนื่องจากการตั้งคำถามต่างๆเป็นภาษไทยชะส่วนมาก ถ้าค้นหาเป็นภาษาไทยได้จะครอบคลุมกับคำถาม/คำตอบที่ต้องการ ดังนั้นถ้าระบบในการค้นหา สามารถใช้กับภาษาไทยได้จะเพิ่มประสิทธิภาพและประสิทธิผล ตามข้อกำหนด 8.5.1 นะขอรับ

#9 Suppadej

Suppadej

Posted 30 November 2009 - 03:30 PM

QUOTE(fudy @ Nov 30 2009, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แม้นแล้วขอรับ เนื่องจากการตั้งคำถามต่างๆเป็นภาษไทยชะส่วนมาก ถ้าค้นหาเป็นภาษาไทยได้จะครอบคลุมกับคำถาม/คำตอบที่ต้องการ ดังนั้นถ้าระบบในการค้นหา สามารถใช้กับภาษาไทยได้จะเพิ่มประสิทธิภาพและประสิทธิผล ตามข้อกำหนด 8.5.1 นะขอรับ

คุณ fudy น่าจะไปใช้ www.google.com สิครับ ค้นหาได้เกือบทุกภาษาเลยครับ ซึ่ง www.isothai.com ก็เป็น Subset ของ google นะครับ เนื่องจากถ้าคุณ fudy ต้องการพิมพ์คำค้นที่เป็นภาษาไทยที่อยู่ใน isothai ก็พิมพ์ใน google ได้นะครับ เช่นต้องการหาคำว่า "ระบบคุณภาพ" ใน isothai ก็พิมพ์คำว่า ระบบคุณภาพ+isothai ทาง google ก็จะ Serch หาคำว่า ระบบคุณภาพ ที่เกี่ยวข้องและมีความสัมพันธ์กับ isothai เป็นต้น

เพราะผมก็ใช้แบบนี้บ่อยๆครับ (จะใช้ google ก็ต้องมีเทคนิคด้วยนะขอรับ คุณ fudy น่าจะไปลองหาเทคนิคการใช้ google อ่านดูนะครับ เพื่อให้คุณ fudy ใช้ประโยชน์ได้สูงสุดนะขอรับ)

ผมจะถือว่า google ถือเป็นอาจารย์ของผมเลยครับ
แล้วถ้าผมได้ข้อมูลอะไรดีๆ จากที่นั่นมาก็จะนำมา Post แชร์ความรู้ให้เพื่อนๆในเวปไซด์นี้ครับ

คุณ fudy ลองทำบ้างสิครับ เพราะการให้และคอยช่วยเหลือเพื่อนๆนี่ มันสุขใจนะครับ
ดีกว่าที่คุณ fudy จะมาคอย Verify คอยจับข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ ของเวปไซด์นี้ครับ
เพราะจุดประสงค์ที่อาจารย์เวปทำเวปนี้ขึ้นมาก็เพื่อช่วยเหลือพวกเราชาว ISO นะครับ

เพราะเท่าที่จำได้คุณ fudy ได้ post ตั้งกระทู้นึง ที่ทำให้งงมากครับ เพราะไม่รู้ว่าจะตั้งกระทู้ลักษณะนี้ทำไม

http://www.isothai.c...h...ic=3638&hl=

#10 fudy

fudy

Posted 30 November 2009 - 03:53 PM

แต่ถ้ามองใน แง่ของการช่วยเหลือ คุณ fudy กำลังช่วย Verify เพื่อหาจุด Bug ของระบบของเวปไซด์นี้ให้กับอาจารย์เวปใช้ไหมครับ แต่ไม่ยอมบอกตรงๆ เลยยกปัญหามาถามแทน 555

ให้คำแนะนำเฉยๆนะขอรับ ไม่ได้จับผิดอะไร(แต่ผมก็งงเหมือนกันนะขอรับตอนแรกก็ชมผม แต่ทำไมบอกว่าผมคอยจับผิด)

#11 Suppadej

Suppadej

Posted 30 November 2009 - 03:59 PM

อันนั้นผมไม่ได้ชมขอรับ (เป็นการหยอกแบบประชดแกมหยอกเล็กๆขอรับ แต่ผมไม่นึกว่าคุณ fudy จะรับมุขว่าเป็นการชมของผมน่ะขอรับ ซึ่งถ้าผมทำให้คุณ fudy เข้าใจผิดว่าเป็นการชมต้องขออภัยด้วยขอรับ) 555

เพราะผมใช้คำว่า "แต่" นำหน้าข้อความนะขอรับ "แต่ถ้ามองในแง่ของการช่วยเหลือ คุณ fudy กำลังช่วย Verify เพื่อหาจุด Bug ของระบบของเวปไซด์นี้ให้กับอาจารย์เวปใช้ไหมครับ แต่ไม่ยอมบอกตรงๆ เลยยกปัญหามาถามแทน 555"

waaaht.png แซวเล่นนะคุณ fudy เพราะอย่างไงก็เพื่อนๆในวงการเดียวกันนะขอรับ 555

#12 fudy

fudy

Posted 01 December 2009 - 08:49 AM

คุณSuppadej ผมเป็นคนที่เข้าใจอะไรต่อมิอะไรง่ายอยู่แล้ว บางที่การติชมเล็กๆน้อยๆก็เพื่อเป็นการอุดช่องโหว่
ที่คุณนึกไม่ถึงว่าจะมี อย่าคิดมากนะขอรับ

#13 Suppadej

Suppadej

Posted 01 December 2009 - 09:18 AM

ปกติผมก็ไม่ใช่คนคิดมากหรอกครับ

จบเถอะครับ ไม่เถียงกับคุณแล้ว

คุณจะทำอะไรก็แล้วแต่คุณเถอะ

ขอตัวล่ะกันครับ 555

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users