Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตรวจรับวัตถุดิบพวกริบบิ้น, กระดาษ และสี

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 kritty

kritty

Super Member

Posted 27 November 2009 - 08:08 AM

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน อยากจะขอถามความรู้เกี่ยวกับวิธีการตรวจรับวัตถุดิบพวก ริบบิ้น, กระดาษ และสีน่ะค่ะ
ว่ามีวิธีการตรวจยังไง เป็นQA มือใหม่ค่ะ แต่โดน CAR จากภายนอกว่าเราไม่มีการบ่งชี้ว่าเราตรวจยังไง
ถ้าบอกว่าเทียบกับ COA ที่ผู้ขายส่งมาให้แล้ว แต่จะดูยังไงคะ...

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 November 2009 - 10:23 AM

ผมว่าขั้นแรกคงต้องกำหนดว่า คุณลักษณะ (characteristic) อันไหนของ ริบบิ้น กระดาษ และ สี ที่คุณว่ามา ส่งผลกระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์ของคุณ kritty ครับ เช่นความกว้าง สี และ ชนิดของผ้าที่ใช้ทำริบบิ้น, ขนาดของกระดาษ, และเฉดสี

เมื่อได้แล้วก็มากำหนดเกณฑ์การยอมรับ ว่าจะให้เพี้ยนไปจากค่ากำหนดได้แค่ไหน เช่น ขนาดของริบบิ้น เราอยากได้ 2 นิ้ว ให้บวกลบได้ครึ่งหุน อะไรแบบนี้

แต่หากเป็นคุณลักษณะแบบ attribute หรือที่วัดเป็นตัวเลขไม่ได้ ต้องมี master เทียบครับ เช่นสี จะให้เพี้ยนได้แค่ไหน

จากนั้นกำหนดวิธีการวัดครับ ว่าจะวัดแบบไหน วิธีการตัดสินเอาจาก COA ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ ซึ่งแน่นอนว่าก็จะต้องเทียบเกณฑ์ที่เรากำหนดไว้ครับ

การยอมรับ raw material โดยใช้ COA นั้น ก็มีข้อควรระวังกันนิดหน่อย คือก่อนจะปล่อยเข้าไลน์ ทำ mass production ต้องทำ validation ก่อน กล่าวคือต้องทดลองผลิตดูก่อนซักสี่ซ้าห้าชิ้น เพื่อยืนยันว่า raw mat นั้นไม่มีปัญหาครับ

หากจะตรวจเอง ก็ต้องกำหนดเครื่องมือวัดที่เหมาะสมกับเกณฑ์การยอมรับที่กำหนดขึ้น กำหนด Sampling size เอาตามความเหมาะสม ซึ่งหาที่เค้าใช้กันแบบมาตรฐานได้ทั่วๆ ไปนะครับ

ตอบไปตอบมา ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตรงความต้องการหรือเปล่า ยังไงก็ถามมาใหม่ถ้าไม่ตรง หรือรอท่านอื่นๆ มาช่วยกันแชร์ละกันครับ
ลายเซ็น

#3 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 27 November 2009 - 10:40 AM

ทำแบบที่คุณดุกว่ามาได้เลยครับ...

เสริมนิด ว่า ให้ทำหลักฐาน หรือบันทึกผลการทวนสอบคุณลักษณะวัตถุดิบเทียบกับเกณฑ์ด้วยนะครับ โดยทั่วไปก็คือ บันทึกการตรวจสอบ ที่ระบุผลว่าผ่าน หรือไม่ผ่านเกณฑ์การตรวจสอบ

และที่วัตถุดิบวางหรือกองเก็บไว้ ก็ต้องมีการชี้บ่งสถานะ เช่น "ผ่าน", "ไม่ผ่าน" แบบนี้ด้วยครับ

#4 kritty

kritty

Posted 27 November 2009 - 10:46 AM

QUOTE(DooK @ Nov 27 2009, 10:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าขั้นแรกคงต้องกำหนดว่า คุณลักษณะ (characteristic) อันไหนของ ริบบิ้น กระดาษ และ สี ที่คุณว่ามา ส่งผลกระทบต่อคุณภาพของผลิตภัณฑ์ของคุณ kritty ครับ เช่นความกว้าง สี และ ชนิดของผ้าที่ใช้ทำริบบิ้น, ขนาดของกระดาษ, และเฉดสี

เมื่อได้แล้วก็มากำหนดเกณฑ์การยอมรับ ว่าจะให้เพี้ยนไปจากค่ากำหนดได้แค่ไหน เช่น ขนาดของริบบิ้น เราอยากได้ 2 นิ้ว ให้บวกลบได้ครึ่งหุน อะไรแบบนี้

แต่หากเป็นคุณลักษณะแบบ attribute หรือที่วัดเป็นตัวเลขไม่ได้ ต้องมี master เทียบครับ เช่นสี จะให้เพี้ยนได้แค่ไหน

จากนั้นกำหนดวิธีการวัดครับ ว่าจะวัดแบบไหน วิธีการตัดสินเอาจาก COA ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ ซึ่งแน่นอนว่าก็จะต้องเทียบเกณฑ์ที่เรากำหนดไว้ครับ

การยอมรับ raw material โดยใช้ COA นั้น ก็มีข้อควรระวังกันนิดหน่อย คือก่อนจะปล่อยเข้าไลน์ ทำ mass production ต้องทำ validation ก่อน กล่าวคือต้องทดลองผลิตดูก่อนซักสามชิ้นห้าชิ้น เพื่อยืนยันว่า raw mat นั้นไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เพิ่ม เมื่อวานก็โดน auditor แนะนำให้มีการกำหนดอายุตัวอย่าง Approved ของริบบิ้นอยู่ค่ะ
แต่ตอนนี้ที่มีปัญหาคือการรับวัตถุดิบจำพวกกระดาษกับสีค่ะ เพราะกระดาษที่เราซื้อมาเราสั่งเป็น point แล้วลูกค้าก้อกำหนด point มาให้
แต่ของที่ผลิตในไทยมีหน่วยเป็นแกรม และแกรมที่ได้น่ะ ไม่ได้ point ตามที่ต้องการ (งงป่ะ)
เลยยังหาวิธีการตรวจรับไม่ได้ค่ะ

#5 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 27 November 2009 - 10:52 AM

ธุรกิจหลักของคุณ Kritty คืออะไรครับ ซื้อมาขายไป หรือ เอากระดาษไปทำอะไรต่อ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 27 November 2009 - 10:52 AM

การตรวจรับ Packaging ประเภทกระดาษ, ฟิล์ม ที่ใช้ห่อขนมเช่นลูกอม ของที่บริษัทที่ผมทำงานอยู่กำหนดว่าทุกครั้งที่มี Packaging ส่งเข้ามาต้องมีสิ่งพวกนี้ทุกครั้งจึงจะทำการตรวจของได้ โดยสุ่มตัวอย่างตาม MIL-STD-105E

1. Spec ของ Pkg. เช่น Dimension, Thickness, Basis wight (gsm) ฯลฯ
2. Standard ของ Pkg.
3. Tolerances สีของ Pkg. (เข้ม - กลาง - อ่อน)
4. ใบ COA จาก Supplier

ถ้าไม่มีอย่างใดอย่างหนึ่ง QC Incoming ต้องแจ้งเรื่องขึ้นมาที่หัวหน้างานทันที
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 27 November 2009 - 11:19 AM

QUOTE(webmaster @ Nov 27 2009, 10:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ธุรกิจหลักของคุณ Kritty คืออะไรครับ ซื้อมาขายไป หรือ เอากระดาษไปทำอะไรต่อ

ผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ จะได้ช่วยแชร์ได้บ้าง
ทำเกี่ยวกับอะไรครับ เป็นพวกการ์ดในโอกาสต่างๆหรือเปล่าครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 kritty

kritty

Posted 27 November 2009 - 08:15 PM

ทำหลายอย่างค่ะ..ตั้งแต่ป้ายราคา ป้ายสินค้า (กระดาษ, บาร์โค้ด) ป้ายสัญลักษณ์จากริบบิ้น
ซึ่งต้องมีการผสมสีเพื่อให้ได้สีตามที่ลูกค้ากำหนด การผสมสีเพื่อพิมพ์ริบบิ้นค่ะมีการทำ plate แล้วก็
Heat transfer label ค่ะ

#9 kritty

kritty

Posted 27 November 2009 - 08:17 PM

QUOTE(Suppadej @ Nov 27 2009, 10:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
การตรวจรับ Packaging ประเภทกระดาษ, ฟิล์ม ที่ใช้ห่อขนมเช่นลูกอม ของที่บริษัทที่ผมทำงานอยู่กำหนดว่าทุกครั้งที่มี Packaging ส่งเข้ามาต้องมีสิ่งพวกนี้ทุกครั้งจึงจะทำการตรวจของได้ โดยสุ่มตัวอย่างตาม MIL-STD-105E

1. Spec ของ Pkg. เช่น Dimension, Thickness, Basis wight (gsm) ฯลฯ
2. Standard ของ Pkg.
3. Tolerances สีของ Pkg. (เข้ม - กลาง - อ่อน)
4. ใบ COA จาก Supplier

ถ้าไม่มีอย่างใดอย่างหนึ่ง QC Incoming ต้องแจ้งเรื่องขึ้นมาที่หัวหน้างานทันที

วันนี้ได้รับคำตอบจากผู้ขายมาค่ะ ว่า COA ของสีหลายตัว ไม่สามารถให้ได้เพราะเป็นความลับของบริษัท

#10 Suppadej

Suppadej

Posted 27 November 2009 - 11:16 PM

QUOTE(kritty @ Nov 27 2009, 08:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วันนี้ได้รับคำตอบจากผู้ขายมาค่ะ ว่า COA ของสีหลายตัว ไม่สามารถให้ได้เพราะเป็นความลับของบริษัท

คุณคงเป็นโรงพิมพ์แบบ Offset เพราะพิมพ์กระดาษใช่ไหมครับ

ความคิดของผมคิดว่าสาเหตุที่ทาง Supplier ที่ขาย Ink ไม่ออกใบ COA ให้คุณน่าจะมีประเด็นดังนี้

1 เค้าอาจขี้เกียจไม่อยากทำใบ COA
2 เค้าอาจเห็นเป็น Cost ที่เพิ่มขึ้นของเค้า
3 เค้าอาจไม่เข้าใจว่าข้อมูลในใบ COA ต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง และเค้าอาจยังไม่เข้าใจความแตกต่างของคำว่า COA กับ Formula (โดยเค้าอาจคิดว่าคุณอาจต้องการ Formula จึงบอกคุณว่าเป็นความลับ)

เพราะเท่าที่ผมมีเคยประสบการณ์ผ่านการทำงานที่โรงพิมพ์ Gravure & Flexo มาก่อนในด้าน QC ผมก็สามารถขอใบ COA จาก Supplier ที่ขาย Ink ทุกครั้ง ขนาดที่เป็นสีพิเศษ ที่ mass มาเป็นสีพิเศษเค้ายังออกใบ COA ให้ได้เลยครับ

และตอนนี้บริษัทที่ทำงานอยู่ในปัจจุบันผมก็ได้ Audit Suppiler ที่เป็นโรงพิมพ์ Packaging หลายๆแห่ง เค้าก็มีใบ COA ของ Ink แนบมาทุก Lot นะครับ

หรือว่า Supplier ที่คุณสั่งซื้อ Ink เป็นโรงงานขนาดเล็กครับ เค้าเลยไม่อยากออกใบ COA จึงอ้างเป็นความลับของเค้าครับ

ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ผมแนะนำให้คุณลองไปปรึกษาหรืออาจสั่งซื้อที่ TOYOINK (THAILAND) Co.,Ltd. สิครับ ผมรับรองมีใบ COA เพราะบริษัทเก่าที่ผมเคยทำงาน ก็ซื้อ Ink จากที่นี่ เค้ามี Ink ที่ใช้กับ Offset และ Gravure & Flexo (ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร TOYOINK (THAILAND) Co.,Ltd. เพียงแต่แชร์ประสมการณ์ครับ)

แต่คุณอย่าบอกนะว่าตอนนี้คุณก็ซื้อที่ Toyo ink อยู่แต่เค้าไม่ให้ COA ไม่อย่างนั้นผมหน้าแตกแน่เลย 555

เพราะเท่าที่ผมเห็นใบ COA ของ Ink มาก็ไม่เห็นเป็นความลับอะไรเลย จะมีรายละเอียดหลักๆ เช่นค่าความหนืด ซึ่งอาจวัดง่ายๆโดยใช้ Zane cup, Shade สีของ Ink, Ink เป็น solvent-based หรือ water-based อะไรประมาณนี้ว่าสอดคล้องตามสเปคที่คุณกำหนดไว้กับ Supplier หรือไม่ครับ
ซึ่งในใบ COA ไม่ได้จำเป็นว่าระบุสูตรของ Ink นี่ครับ ว่า Ink นั้นๆประกอบไปด้วยสารเคมี / พิกเมนต์ อะไร,จำนวนเท่าไรบ้าง ที่ Supplier จึงจะมาอ้างว่าเป็นความลับ

แต่ถ้าเป็นถ้าเป็นสูตร (Formula) ของหมึกก็ว่าไปอีกอย่าง เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่มี Supplier Ink เจ้าไหนให้หรอกครับ เพราะมันเป็นความลับ (แต่ถ้าคุณเป็นลูกค้ารายใหญ่ของเค้าจริงๆ ก็ไม่แน่ เค้าอาจให้คุณก็ได้ครับ)
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#11 kritty

kritty

Posted 28 November 2009 - 08:40 AM

[quote name='Suppadej' date='Nov 27 2009, 11:16 PM' post='36210']
ขอบคุณมากค่ะ สาหรับคำแนะนำของคุณ Suppadej ที่คุณเดามาถูกต้องแล้วค่ะ
บริษัททำเกี่ยวกับ Offset และ PFL, Imprint label และน้องใหม่ล่าสุดคือ Heat transfer ค่ะ
ในส่วนของเรื่อง COA เราขอให้ทางจัดซื้อเป็นคนติดต่อให้ค่ะ แต่ได้รับคำตอบมาแบบนั้น
คงต้องไปอธิบายให้จัดซื้อเข้าใจและร้องขอไปทางผู้ขายอีกรอบ ถ้าไม่งั้นคงไม่สามารถตรวจรับสินค้าได้
อีกอย่างที่โดน CAR มาทาง QA คนเก่าเค้า (ดัน) เขียนไว้ว่าเราจะตรวจเช็คโดยอ้างอิงจาก COA ของสินค้า
แล้วเราก้อไม่มีหลักฐาน ไม่มีตัวอย่างมาให้ดู ก้อเลยโดนไปเต็มๆ ว่าจ่ายวัตถุดิบเข้าไปในไลน์ได้อย่างไร
โดยไม่มีการตรวจเช็คที่ถูกต้อง...

ซึ่งดิฉันเองพึ่งเข้ามาทำงานที่นี่ไม่ถึงครึ่งเดือนเลยค่ะ ควบทั้ง DCC และ QA เป็นงานหนักพอดู
และไม่ทันได้เตรียมตัวอะไรมาก

ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากได้เมล์ติดต่อคุณ Suppadej จะได้ไหมคะ..เผื่อมีข้อติดขัดอะไร
อยากจะเมล์ถามน่ะค่ะ...

ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#12 Suppadej

Suppadej

Posted 28 November 2009 - 09:33 AM

เมล์มาได้ครับ

kangkheawwann@hotmail.com

แต่มีข้อแม้ว่าห้ามเมล์มาตอนที่ 7-11 ปิดเท่านั้นครับ

#13 kritty

kritty

Posted 28 November 2009 - 10:15 AM

QUOTE(Suppadej @ Nov 28 2009, 09:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมล์มาได้ครับ

kangkheawwann@hotmail.com

แต่มีข้อแม้ว่าห้ามเมล์มาตอนที่ 7-11 ปิดเท่านั้นครับ

ขอบคุณคับ... thankyou.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users