Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการแก้ไขข้อมูลใน SD

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 TJ-52

TJ-52

Premium Member

• Power Members

Posted 01 December 2009 - 03:15 PM

คือที่บริษัทผมมีผลิตภัณฑ์หลากหลายรหัสสินค้า (ไม่ตำกว่า 1,000 ITEM) แล้วทางแผนก QC ของผมต้องทำการจัดทำมาตรฐานเกี่ยวกับกับตรวจสินค้าในแต่รหัสงาน แต่ SD ในส่วนประกอบของผมที่เกี่ยวกับ แผนก QC มีรหัส ว่า QCS-SD-03
    1) ผมมีข้อสงสัยว่าผมต้องทำการทำมาตรฐานการตรวจสอบของแต่ละสินค้า โดยผมนำเรื่องนี้ไปเสนอกับทาง QMR เพื่อเพิ่มรหัสในการตั้งเอกสาร เช่น ปัจจุบันใช้รหัส QCS-SD-03 อาจเพิ่มเป็น QCS-SD-03-001 เพื่อให้รู้ว่า QCS-SD-03 เป็นหมวดมาตรฐานการตรวจสอบคุณภาพในส่วนของการประกอบ และ 001 หมายถึงรหัสสินค้า ประมาณนี้ แต่ทาง QMR บอกว่ายุ่งยากกับการแก้ไขในคู่มือจึงไม่ยืนยอม ถามว่าผมควรมีแนวทางในการจัดทำรหัสเอกสารอย่างไรดีครับ
      2) เนื่องจากหากใช้รหัสเอกสาร เป็น QCS-SD-03 หากสินค้ารหัสใดรหัสหนึ่ง มีการแก้ไขข้อมูล จะต้องทำการจัดพิมพ์เอกสารขึ้นมาใหม่ทั้งหมดอีกครั้ง ทั้งที่บางรหัสสินค้ายังคงใช้มาตรฐานเดิม (ข้อมูลเดิม) เนื่องจากคำว่า REV: 00 เปลี่ยนเป็น REV: 01 ผมรองถามทาง QMR ผมแล้ว เขาให้เหตุผลว่าไม่ต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมด แต่พิมพ์ใหม่เฉพาะที่แก้ไข ส่วนคำว่า REV 00 ยังคงเหมือนเดิม เพราะ รูปแบบของเอกสาร หรือหน้าตาของเอกสารยังคงเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนเฉพาะเนื้อหาข้างใน จึงไม่ต้องเปลี่ยนเป็น REV: 01 ไม่ทราบว่าคำตอบที่ทาง QMR ให้มาใช่หรือไม่ครับ ส่วนตัวผมเองคิดว่าไม่น่าใช่ เพราะผมคิดว่าในอนาคตหากมีเอกสารเดิมหลงเหลืออยู่อาจมีการเข้าใจผิด และนำมาใช้อ้างอิงผิดพลาดได้ แล้วแนวทางที่ถูกต้องควรเป็นอย่างไรครับผม (ในกรณีที่ทาง QMR ของบริษัทผมให้ข้อมูลหรือแนวทางที่ผิด)[list=1]
      รบกวนขอคำแนะนำทีครับผม
      ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 December 2009 - 03:44 PM

สินค้า 1000 item = 1000 มาตรฐานการตรวจสอบ = 1000 form ใช่รึเปล่า define ให้ชัดเจนก่อนดีกว่าครับ

1000 item ลองจัดหมวดหมู่ดู ก็คงได้สักไม่เกิน 10 กลุ่ม จากนั้นก็ design แบบฟอร์ม เช่น
      ถ้าเป็นกลุ่มพวกที่วัด Dimension ก็ เว้นช่องว่างของ Tolelance ไว้ อยากตรวจ item ไหนก้ใส่ Spec ลงไป

พอเห็นภาพไหม

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 01 December 2009 - 03:50 PM

ขอโทษอย่างแรง อ่านโจทย์ไม่ละเอียด
      ทำเป็นคู่มือสิครับ เอกสารสนับสนุน จะควบคุมง่ายกว่านะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 01 December 2009 - 03:50 PM

1) ผมมีข้อสงสัยว่าผมต้องทำการทำมาตรฐานการตรวจสอบของแต่ละสินค้า โดยผมนำเรื่องนี้ไปเสนอกับทาง QMR เพื่อเพิ่มรหัสในการตั้งเอกสาร เช่น ปัจจุบันใช้รหัส QCS-SD-03 อาจเพิ่มเป็น QCS-SD-03-001 เพื่อให้รู้ว่า QCS-SD-03 เป็นหมวดมาตรฐานการตรวจสอบคุณภาพในส่วนของการประกอบ และ 001 หมายถึงรหัสสินค้า ประมาณนี้ แต่ทาง QMR บอกว่ายุ่งยากกับการแก้ไขในคู่มือจึงไม่ยืนยอม ถามว่าผมควรมีแนวทางในการจัดทำรหัสเอกสารอย่างไรดีครับ
      ตอบ ของผมทำแบบที่คุณเสนอ QMR ไปแหระครับ เพราะจะได้รู้ว่ามันเป็น Sub ของหมวดนี้แล้วมันแยกเรื่องชัดเจนดี

2) เนื่องจากหากใช้รหัสเอกสาร เป็น QCS-SD-03 หากสินค้ารหัสใดรหัสหนึ่ง มีการแก้ไขข้อมูล จะต้องทำการจัดพิมพ์เอกสารขึ้นมาใหม่ทั้งหมดอีกครั้ง ทั้งที่บางรหัสสินค้ายังคงใช้มาตรฐานเดิม (ข้อมูลเดิม) เนื่องจากคำว่า REV: 00 เปลี่ยนเป็น REV: 01 ผมรองถามทาง QMR ผมแล้ว เขาให้เหตุผลว่าไม่ต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมด แต่พิมพ์ใหม่เฉพาะที่แก้ไข ส่วนคำว่า REV 00 ยังคงเหมือนเดิม เพราะ รูปแบบของเอกสาร หรือหน้าตาของเอกสารยังคงเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนเฉพาะเนื้อหาข้างใน จึงไม่ต้องเปลี่ยนเป็น REV: 01 ไม่ทราบว่าคำตอบที่ทาง QMR ให้มาใช่หรือไม่ครับ ส่วนตัวผมเองคิดว่าไม่น่าใช่ เพราะผมคิดว่าในอนาคตหากมีเอกสารเดิมหลงเหลืออยู่อาจมีการเข้าใจผิด และนำมาใช้อ้างอิงผิดพลาดได้ แล้วแนวทางที่ถูกต้องควรเป็นอย่างไรครับผม
      ตอบ แบบนี้ก็ทำได้ครับแต่อาจยุ่งยากและไม่ชัดเจน การควบคุมอาจผิดพลาดได้และบันทึกการเปลี่ยนแปลงจะไปอยู่ตรงไหน อันนี้อาจคงต้องระวังมากเป็นพิเศษ
      ผมว่าข้อแรกน่าจะเหมาะกว่านะครับ สะดวกการใช้งานแก้ไขและสอบกลับได้ง่าย ลองเสนอ QMR ใหม่อีกทีนะครับเอาใจช่วยครับ
      การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
      สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
      Facebook: poppithai
      Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users