Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

CAR เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ISO 9001:2000 ข้อ 6.4

• This topic is locked This topic is locked
18 replies to this topic

#1 Q Mania

Q Mania

Premium Member

• Power Members

Posted 01 December 2009 - 04:21 PM

ขอเรียนถามท่านผู้รู้ดังนี้

บริษัท เป็นผู้ผลิต shrink film และ label และ soft packaging โดน CAR เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ISO 9001:2000 ข้อกำหนดที่ 6.4 โดยไม่มีการตรวจวัดสภาพแวดล้มในการทำงาน และไม่มีกำหนดวิธีตรวจวัด หากจะแก้ CAR ในข้อนี้

1. ต้องนำกฎหมายเรื่องสภาพแวดล้อมในโรงงานมาดูไม๊คะ แล้วดูในส่วนไหนคะ
2. ต้องควบคุมสภาพแวดล้อมอะไรบ้างคะนอกจาก เสียง แสง และระบบทำความเย็นและระบบถ่ายเทอากาศ เพราะนอกนัั้นก็ไม่มีอะไรที่เป็นปัจจัยที่มีผลต่อการผลิตเลย ภายในโรงงานก็ไม่มีเสียงดังสักเท่าไร แสงสว่างก็เพียงพอ ควันพิษหรือฝุ่นละอองก็ไม่มี แล้วจะตรวจอะไรคะ
3. มีเรื่องระบบถ่ายเทอากาศและระบบทำความเย็นเท่านั้นค่ะ แต่ได้มีการตรวจ OK แล้ว
4. ถ้าเป็นอย่างข้อ 2 แล้วเลยไม่ตรวจอย่างอื่นนอกจากข้อ 3 จะผิดกฎหมายอะไรรึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 December 2009 - 04:39 PM

อันนี้ Internal หรือเป่าครับ ตามข้อกำหนดข้อ 6.4 หมายถึงสภาพแวดล้อมที่มีผลกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์นะครับ หรือ สภาพแวดล้อมที่อาจทำให้พนักงานทำงานผิดพลาดในการตรวจหรือผลิตภัณฑ์เสียหายได้ เพราะฉะนั้น CAR นี้จะเกิดได้ก็ต่อเมื่อ วัตถุดิบหรืผลิตภัณฑ์ถูกกำหนดว่าต้องควบคุมไม่นั้นอาจเสื่อมหรือเสียได้ เช่นของผลิตภัณฑ์อาจเป็นเรื่องความร้อนในพื้นที่จัดเก็บ ความชื้น แต่ที่บอกว่าเป็นเรื่องของด้านสิ่งแวดล้อมและ safety ซึ่งยังไม่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์โดยตรง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Q Mania

Q Mania

Posted 01 December 2009 - 04:45 PM

เป็น Internal audit อ่ะค่ะ เจอเข้าเลยงง เพราะนอกจากเรื่องระบบทำความเย็นและระบายอากาศแล้ว นอกนั้นก็ไม่เห็นมีผลกับผลิตภัณฑ์เลย งั้นมีสิทธ์ขอยกเลิก CAR ได้ใช่ไหมคะ

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 01 December 2009 - 04:51 PM

ผมเห็นด้วยกับคุณ Pop ครับ
เพราะ ISO9001:2008 จะดูสภาพแวดล้อมที่มีผลกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์ เพื่อให้ผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนดเท่านั้นครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 iso_man

iso_man

Posted 01 December 2009 - 04:54 PM

ถ้าผมเป็น QMR ก็ยินดียกเลิกให้ครับ เพราะมันไม่เกี่ยวข้องจริงๆ การตรวจ IQA ย่อมมีความผิดพลาดบ้างครับ มาถามนะดีแล้วครับจะได้กลับไปอธิบายกันให้เข้าใจมากขึ้น 4230.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#6 Q Mania

Q Mania

Posted 01 December 2009 - 05:47 PM

ขอบคุณทุกๆท่านอย่างสุดซึ้งค่ะ

#7 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 02 December 2009 - 09:04 AM

- ลองพิจารณาดูข้อกำหนด 6.4 (สภาพแวดล้อมการปฏิบัติงาน) ให้ดี ครับ เนื่องจากในข้อกำหนดนี้ กำหนดว่า "องค์กรต้องกำหนดและบริหารสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงานที่จำเป็น เพื่อให้ผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนด" ซึ่งจากข้อกำหนดนี้จะเห็นว่าองค์กร/บริษัทฯต้องมีการจัดการเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงานเช่น แสง เสียง อุณหภูมิ ความสว่าง สภาพอากาศ(ไอของสารเคมีในอากาศ ,ฝุ่นละออง) เป็นต้น ให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานที่กฎหมายเกี่ยวการทำงานแต่ละประเภทกำหนดไว้ ครับ

- ส่วนข้อกำหนดที่เกี่ยวกับการเก็บรักษาสินค้าให้มีสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม อยู่ในข้อกำหนด 7.5.5 ครับ

- ดังนั้นเมื่อไม่มีการตรวจวัดเกี่ยวสภาพแวดล้อมในการทำงาน จึงผิดข้อกำหนด 6.4 ครับ

ส่วนสำหรับวิธีการในการแก้ไข CAR มีดังนี้
1. กำหนดระยะเวลาในการตรวจสอบสภาพแวดล้อมในการทำงาน เช่นทุก 6 เดือน เป็นต้น (ขึ้นอยู่กับกฎหมาย) ให้ชัดเจนใน QP เกี่ยวกับ การควบคุมความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
2. สำหรับวิธีการตรวจสอบ ก็อ้างอิงตามที่หน่วยงานราชการกำหนด
3. นำผลในการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงานแนบกับเอกสาร CAR เพื่อเป็นหลักฐานในการทบทวนและประเมินประสิทธีผลของการแก้ไข CAR
4. เสนอแนวทางในการปรับปรุง อาจจะทำเป็น Action Plan ในการเฝ้าติดตามในการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 02 December 2009 - 09:27 AM

ผมคิดว่าข้อกำหนดของ ISO9001:2008 (เพราะตอนนี้เราไม่ได้คุยกันที่ข้อกำหนด ISO14001) ซึ่ง ISO9001:2008 มันจะตีความเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานแบบนี้นะครับ (เฉพาะสภาพแวดล้อมที่มีผลกับผลิตภัณฑ์) กล่าวคือ

- ข้อกำหนด 6.4 สภาวะแวดล้อมในการทำงาน
ถ้าเป็นผมตีความผมจะอ้างอิงที่ข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์เป็นหลักครับ ยกตัวอย่างเช่นที่ไลน์ผลิต Inprocess ที่ผลิตภัณฑ์จะกำหนดไว้ว่าความชื้นสัมพัทธ์ต้องไม่เกิน 50% และอุณหภูมิไม่เกิน 18 C เป็นต้น เพราะไม่เช่นนั้นจะมีผลต่อการผลิตผลิตภัณฑ์ โดยจะทำให้ Bulk เหนียวติดกันเป็นก้อน เป็นต้นครับ
ซึ่งในกฎหมายก็ไม่ได้กำหนดไว้ แต่ปฎิบัติตามเป็นสเปคของผลิตภัณฑ์

เพราะที่ผมไปอบรมมาอาจารย์ยังยกตัวอย่าง Case แบบเวอร์ๆ เกี่ยวกับข้อกำหนดข้อนี้ (เฉพาะข้อนี้) เลยว่าต่อให้ผู้ปฎิบัติ Die ในหน้าที่อันเนื่องมาจากสภาพแวดล้อมในการทำงาน แต่ผลิตตภัณฑ์ยังคงได้ตามข้อกำหนดของลูกค้าและผลิตภัณฑ์นั้นถูกกฏหมาย ก็ยังไม่ผิดข้อกำหนดข้อนี้ครับ เช่นโรงงานผลิตที่ต้องใช้ความร้อนสูงๆในการผลิต เช่นโรงงานเป่าแก้ว หรือโรงงานที่มีเสียงดังๆ เช่นโรงงานที่ต้องระเบิดภูเขา เพื่อนำไปใช้ผลิตซีเมนเป็นต้น (เน้นเฉพาะการตีความตามข้อกำหนด ISO9001)

- ส่วนข้อกำหนด 7.5.5 ถนอมรักษาผลิตภัณฑ์
ผมจะตีความว่าผมจะตรวจดูการรักษา&จัดเก็บผลิตภัณฑ์ FG ที่จะส่งลูกค้าครับ เพื่อให้มั่นใจว่าเมื่อ FG ถึงมือลูกค้าผลิตภัณฑ์ต้องเป็นไปตามที่ลูกค้ากำหนด&ต้องการ เช่น FG ยกตัวอย่างเช่นนมพลาสเจอร์ไรท์ ที่ต้องเก็บที่ห้องเย็นอุณหภูมิต่ำกว่า...องศา เป็นต้น ซึ่งกฏหมายก็ไม่ได้กำหนดไว้อีกเช่นกัน แต่เราทำตามสเปคหรือข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์เป็นต้นครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#9 Mon.

Mon.

Posted 02 December 2009 - 09:44 AM

- ลองดูที่ Note ในข้อกำหนด ISO9001:2008 ผมว่าระบุไว้ชัดเจนแล้ว ครับ เช่นในสถานที่ทำงาน สมมุติว่ามีเสียงดังเกินกว่ามาตรฐานที่ทางกฎหมายกำหนดไว้ 3 เท่า
ถ้าดูในแง่ของคุณภาพของผลิตภัณฑ์ รับรองไม่มีผลแน่ แต่ถ้ามองในแง่ของพนักงานที่ปฏิบัติงาน ณ จุดทำงานตรงนั้น ย่อมมีผลกระทบต่อพนักงานท่านนั้น/ท่านอื่นๆแน่นอน ซึ่งจะส่งผลต่อการทำงานการพูดคุย/สื่อสารกัน สั่งงานผิดพลาด ย่อมจะส่งผลกระทบต่อข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ที่ผลิตออกมาแน่นอน ครับ

#10 shiho

shiho

Posted 02 December 2009 - 09:48 AM

QUOTE(Au... @ Dec 2 2009, 09:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
- ลองพิจารณาดูข้อกำหนด 6.4 (สภาพแวดล้อมการปฏิบัติงาน) ให้ดี ครับ เนื่องจากในข้อกำหนดนี้ กำหนดว่า "องค์กรต้องกำหนดและบริหารสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงานที่จำเป็น เพื่อให้ผลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนด" ซึ่งจากข้อกำหนดนี้จะเห็นว่าองค์กร/บริษัทฯต้องมีการจัดการเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงานเช่น แสง เสียง อุณหภูมิ ความสว่าง สภาพอากาศ(ไอของสารเคมีในอากาศ ,ฝุ่นละออง) เป็นต้น ให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานที่กฎหมายเกี่ยวการทำงานแต่ละประเภทกำหนดไว้ ครับ

- ส่วนข้อกำหนดที่เกี่ยวกับการเก็บรักษาสินค้าให้มีสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม อยู่ในข้อกำหนด 7.5.5 ครับ

- ดังนั้นเมื่อไม่มีการตรวจวัดเกี่ยวสภาพแวดล้อมในการทำงาน จึงผิดข้อกำหนด 6.4 ครับ

ส่วนสำหรับวิธีการในการแก้ไข CAR มีดังนี้
1. กำหนดระยะเวลาในการตรวจสอบสภาพแวดล้อมในการทำงาน เช่นทุก 6 เดือน เป็นต้น (ขึ้นอยู่กับกฎหมาย) ให้ชัดเจนใน QP เกี่ยวกับ การควบคุมความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
2. สำหรับวิธีการตรวจสอบ ก็อ้างอิงตามที่หน่วยงานราชการกำหนด
3. นำผลในการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงานแนบกับเอกสาร CAR เพื่อเป็นหลักฐานในการทบทวนและประเมินประสิทธีผลของการแก้ไข CAR
4. เสนอแนวทางในการปรับปรุง อาจจะทำเป็น Action Plan ในการเฝ้าติดตามในการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน

ผมเห็นด้วยกับคุณ AU....ครับ

#11 Suppadej

Suppadej

Posted 02 December 2009 - 09:55 AM

ตอนที่ผมไปอบรม ISO9001:2008 จาก CB รายใหญ่แห่งหนึ่ง ทางอาจารย์ที่เป็นวิทยากร (ซึ่งเป็น Lead auditor ด้วย) บอกไว้ว่าข้อความตรง Note ที่ระบุในข้อกำหนด Iso9001:2008 นั้นเป็นแค่ข้อแนะนำ เท่านั้นครับ
ซึ่งไม่ถือเป็นข้อกำหนด โดยเราจะปฎิบัติหรือไม่ปฏิบัติตามก็ได้ครับ

และทาง Auditor จะมา Chart ตรงข้อแนะนำ ว่าไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดไม่ได้ครับ เพราะเราจะปฎิบัติหรือไม่ปฏิบัติตามก็ได้ครับ
และตอน Audit ที่ Re-version ISO9001 จาก 2000 เป็น 2008จาก CB
ผมก็ลองทวนสอบถามเรื่องนี้กับ Auditor ที่มา Audit อีกครั้ง ซึ่ง Auditor ก็บอกว่าถูกต้องตามที่ผมไปอบรมมาครับ

#12 fudy

fudy

Super Member

Posted 02 December 2009 - 09:57 AM

จากการวิเคราะห์และตีความเห็นด้วยกับคุณ AU...ขอรับ

#13 iso_man

iso_man

Posted 02 December 2009 - 09:58 AM

QUOTE(Au... @ Dec 2 2009, 09:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- ลองดูที่ Note ในข้อกำหนด ISO9001:2008 ผมว่าระบุไว้ชัดเจนแล้ว ครับ เช่นในสถานที่ทำงาน สมมุติว่ามีเสียงดังเกินกว่ามาตรฐานที่ทางกฎหมายกำหนดไว้ 3 เท่า
ถ้าดูในแง่ของคุณภาพของผลิตภัณฑ์ รับรองไม่มีผลแน่ แต่ถ้ามองในแง่ของพนักงานที่ปฏิบัติงาน ณ จุดทำงานตรงนั้น ย่อมมีผลกระทบต่อพนักงานท่านนั้น/ท่านอื่นๆแน่นอน ซึ่งจะส่งผลต่อการทำงานการพูดคุย/สื่อสารกัน สั่งงานผิดพลาด ย่อมจะส่งผลกระทบต่อข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ที่ผลิตออกมาแน่นอน ครับ

อันนี้มันเป็นเรื่องการจัดการหรือเป่าครับ เพราะถ้าอ่านดีๆตามข้อกำหนดจะพูดว่า
The organization shall determine and manage the work environment needed to achieve conformity to product requirements. ส่วน note ที่ว่าเขายกตัวอย่างครับ เช่น ชิ้นงานนี้อุณหภูมิต้องใช้ในการผลิตไม่เกิน 18 องศา การผลิตต้องมีการควบคุม หรือ งานอิลเ็กทรอนิกส์ต้องไม่มีความชื้นในการผลิต เพราะเท่าที่คุยกับ CB และผ่านการรับรองมาจะเป็นไปในลักษณะอย่างนี้

#14 shiho

shiho

Posted 02 December 2009 - 09:59 AM

อืม ดีจังเลย... ชอบๆ แบบนี้ได้ความรู้และได้ความมั่นใจเพิ่มขึ้นเยอะมาก เชิญ กูรู ทั้งหลายมาช่วยชี้แนะครับ

#15 captpoom

captpoom

• Interests:QHSSE

Posted 02 December 2009 - 10:06 AM

ขอแชร์ครับ

Note ไม่ถือว่าเป็นข้อกำหนด ตรวจได้แต่ห้ามอ้างว่าผิดข้อกำหนดครับ

6.4 เป็นส่วนเชื่อมกับข้อกับหนดอื่นๆ เช่น Safety, Environment

บริษัทต้องกำหนดว่า สภาพแวดล้อมในการทำงานใดบ้างที่จำเป็น ที่ผลต่อผลิตภัณฑ์(กระบวนการ)

แล้วกำหนดวิธีการตรวจวัดเพื่อให้บรรลุความสอดคล้องของข้อกำหนดผลิตภัณฑ์(กระบวนการ) Product requirement

Product Requirement มีอะไรบ้างที่จำเป็น............... ครับ
=============================================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

#16 Mon.

Mon.

Posted 02 December 2009 - 10:28 AM

Note ที่ว่าเป็นเพียงแนวทางในการปฏิบัติตามข้อกำหนด เพื่อช่วยให้เกิดแนวทางในการควบคุม/นำไปปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง ดังเช่น Note ในข้อกำหนด 4.1 เกี่ยวกับการควบคุม Outsource ว่าควรมี
วิธีในการควบคุมอย่างไร? ครับ

- ส่วน Note (ข้อกำหนด 6.4) คำว่า "สภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงาน" เกี่ยวข้องกับสภาวะต่างๆของงานที่ได้ปฏิบัติ รวมถึง ทางกายภาพ,สิ่งแวดล้อม และปัจจัยอื่นๆ เช่น เสียง ,อุณหภูมิ ,ความชื้น
,แสงสว่าง ,สภาพอากาศ)

#17 iso_man

iso_man

Posted 02 December 2009 - 10:45 AM

QUOTE(Suppadej @ Dec 2 2009, 09:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนที่ผมไปอบรม ISO9001:2008 จาก CB รายใหญ่แห่งหนึ่ง ทางอาจารย์ที่เป็นวิทยากร (ซึ่งเป็น Lead auditor ด้วย) บอกไว้ว่าข้อความตรง Note ที่ระบุในข้อกำหนด Iso9001:2008 นั้นเป็นแค่ข้อแนะนำ เท่านั้นครับ
ซึ่งไม่ถือเป็นข้อกำหนด โดยเราจะปฎิบัติหรือไม่ปฏิบัติตามก็ได้ครับ

และทาง Auditor จะมา Chart ตรงข้อแนะนำ ว่าไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดไม่ได้ครับ เพราะเราจะปฎิบัติหรือไม่ปฏิบัติตามก็ได้ครับ
และตอน Audit ที่ Re-version ISO9001 จาก 2000 เป็น 2008จาก CB
ผมก็ลองทวนสอบถามเรื่องนี้กับ ไม่Auditor ที่มา Audit อีกครั้ง ซึ่ง Auditor ก็บอกว่าถูกต้องตามที่ผมไปอบรมมาครับ

สิ่งที่คุณโจ้รับรู้ผมเห็นด้วยครับ เพราะก็สอบถาม CB ตอนที่ตรวจรับรองก็ตอบลักษณะเดียว(ถามตอนกินข้าวนะเอาความรู้เพิ่ม) และตอนสัมมนากับ ISOTHAI MEET 2 ก็ได้มีการถามตอบในการสัมมนากัน (ถ้าความจำผมไม่เลือนนะ) ทาง auditor ผู้ให้ความรู้ก็ชี้แจงคล้ายแบบนี้ ถ้าคนทำทั้งสองระบบ คือ 9001&14001 จะมองเห็นภาพค่อนข้างชัดเจนนะครับ

#18 Mon.

Mon.

Posted 02 December 2009 - 10:56 AM

พี่ Webmaster ช่วยให้คำแนะนำ เกี่ยวกับข้อกำหนด 6.4 ว่าเกี่ยวข้องกับสภาพแวดล้อมการทำงานของบุคลากร หรือสภาพแวดล้อมที่มีผลกระทบโดยตรงกับผลิตภัณฑ์ กันแน่ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกในการนำข้อกำหนดดังกล่าวไปใช้งานได้อย่างถูกต้อง มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ครับ

#19 captpoom

captpoom

• Interests:QHSSE

Posted 02 December 2009 - 11:39 AM

ขอแชร์ครับ

6.4 เป็นจุดเชื่อมของข้อกำหนดอื่น ที่ ISO9001 เปิดช่องไว้เพื่อไปตรวจต่อ ตาม Product requirement
ถ้าทำเรื่อง Safety เพียบครับ สภาพแวดล้อมในการทำงานเพื่อให้ปลอดภัย
ถ้าทำเรื่อง Environment ก็สพาพแวดล้อมรอบตัวท่านนะ
ถ้าเรื่อง อาหารและยาะ ละ สภาพวอดล้อมในการทำงานเป็นอย่างไร เพื่อให้สอดคล้องกับ ยาและหารของท่าน

บริษัทต้องกำหนดครับ ตามสภาพของแต่ละสถานประกอบการ สักเกตว่าถ้าสถาพการทำงานของคนทำงาน แล้วไปทำให้มีผลต่อ Product ต้องควบคุมหรือไม่
ในส่วนเรื่องของ กม.ความปลอดภัยฯ เป็นการควบคุมเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานที่มีผลต่อสุขภาพกับพนักงานโดยตรง ถ้าไม่ทำผิดกม. สำหรับ NC หรือไม่
ต้องดูต่อไปว่า แล้วมีผลต่อกระการผลิตอย่างไร ถ้าไม่ทำพนักงานป่วย สินค้าไม่ออกตามเวลา ลูกค้าไม่พึงใจ สินค้าไม่ได้คุณภาพ อันนี้ต้องว่ากันไปตามหลักฐาน
จะออก NC ลอยๆไม่ได้ อยู่ที่หลักฐาน ผิดกม. กับโดน NC คนละประเด็น อยากดี ก็แค่ควาเป็นห่วงของ Auditor เอา OBS ไปก่อน แต่ที่สำคัญขึ้นอยู่กับลักษณะ
ของสถานประกอบกิจการแต่ละแห่งด้วย QMR ต้องชัดเจน เพราะเป็นบ้านเรา........ต้องกำหนดเองว่าจะวัดอะไร ตามมาตรฐานอะไร เพื่ออะไร ครับ

ครับ.... แชร์กันครับ
=============================================
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users