Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

วัตถุประสงค์ด้านความปลอดถัยของอาหาร

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 December 2009 - 02:28 PM

มีเรื่องสอบถามอีกแล้วค่ะ
คือจะทำการสรุปผล วัตถุประสงค์ด้านความปลอดภัยของอาหารค่ะ คือตั้งไว้ว่า
จำนวนชั่วโมงที่พนักงานได้รับการอบรมด้าน Food Safety มากกว่า 1 hr / คน / ปี
คิดประมาณใหนค่ะ ( คือที่บริษัทเพิ่งจะเริ่มทำวัตถุประสงค์คุณภาพค่ะ)
ช่วยหน่อยค่ะ

#2 กฤษฎากร

กฤษฎากร

Super Member

Posted 23 December 2009 - 04:53 PM

ไม่ทราบว่าจะตั้งเป็นKPI ของแผนก หรือตั้งเป็นขององค์กรครับ
KPI ด้าน Food Safety ส่วนใหญ่จะตั้งให้สอดคล้องกับผลิตภัณฑ์น่ะครับ ที่ยกตัวอย่างมาให้ดูนั้น มันน่าจะเป็น KPI ของฝ่ายฝึกอบรม หรือฝ่ายบุคคลน่ะครับ ไม่เหมาะที่จะเอามาตั้งเป็นขององค์กร ตัวอย่างผมที่เห็นบ่อยๆ เช่น
1. จำนวนข้อร้องเรียนที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์จากลูกค้าต้องไม่เกิน 2 ครั้ง/ ผลิตภัณฑ์ 1 ล้าน ชิ้น
2. จำนวนการสูญเสียผลิตภัณฑ์จากกระบวนการผลิตที่เกี่ยวข้องกับปัญหาด้านคุณภาพต้องไม่เก
ิน 1 %/เดือน
3. จำนวนครั้งของการเรียกคืนสินค้า หรือ การถอนสินค้าออกจากชั้นวาง ต้องเป็น 0 ในรอบปี
หรือ อื่นๆ น่ะครับ อีกเยอะเลย

#3 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 23 December 2009 - 05:04 PM

ขอบคุณมากค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users