Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากเป็น Cb ทำไงครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 sompot

sompot

Posted 12 January 2010 - 09:35 PM

คือ อยากเป็น บริษัทที่สามารถออก ISO ต่างๆให้ได้ ( Certificate Body ) จะต้องทำยังไงครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยครับ และ ควรมีความรู้เบื้องต้นอย่างไรบ้าง มีทีมงานเริ่มต้น ตำแหน่งใดบ้าง

ไม่รู้จริงๆนะครับ ไม่ได้แกล้งถาม ตอนนี้ สอบผ่าน Lead Auditor ของ IRCA แล้วครับ แต่ยังไม่ได้เก็บ 20 menday
ถ้าเราจ้างคนที่เป็น lead มาเป็นคนตรวจเพื่อให้ ISO ได้ จะสามารถทำได้ไหมครับ

#2 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 13 January 2010 - 09:34 AM

ถ้าต้องการเป็นหน่วยงานตรวจประเมิน (Certify Boby; CB) เพื่อออกใบรับรองให้บริษัททั่วๆ ไป นี่คงยากนิดนึงครับ แต่ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้ สิ่งที่จำเป็นต้องมีคือ ต้องหา Accreditation body (AB) รับรองครับ ซึ่งเป็นหน้วยงานระดับชาติ ของอังกฤษคือ UKAS ของอเมริกาคือ ANAB ของไทยคือ NAC เป็นต้น ของ NAC ข้อมูลคงสอบถาม ได้จาก สมอ. ครับ

ดูจากคุณสมบัติของคุณที่ระบุมา สเต็ปแรก น่าจะเป็นผู้ตรวจ สังกัด CB ให้ได้ก่อนครับ ง่ายที่สุดคือ สมัครเป็น Auditor ไปยัง CB ต่างๆ ที่มีอยู่มากมายในไทย แล้วค่อยเก็บ manday เพื่อไต่ระดับ

ถ้าคุณมี CB สังกัด ถ้าคุณต้องการขึ้นทะเบียน เป็น Auditor จดทะเบียน เช่น กับ IRCA หรือจะเป็น สมอ. หรืออื่นๆ คุณก็ให้ CB ที่คุณสังกัดเป็น สปอนเซอร์ หมายถึงเซ็นรับรองให้

ถ้าคุณเก็บชั่วโมงเองโดยไม่มีสังกัด ก็ต้องให้ Lead Auditor จดทะเบียน เซ็นรับรองให้ แต่ที่บอกว่า จ้าง Lead มาตรวจ โดยที่คุณไม่มีประวัติ Audit อ้างอิงนั้น ทำไม่ได้ครับ

ปัจจุบันนี้ Auditor ไม่นิยมจดทะเบียนกันแล้วครับ เพราะ CB หลายแห่ง เขารับรอง Auditor ของเขาเองได้ ฉะนั้น หากไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องจดก็ได้ หา CB สังกัด และตรวจกับ CB นั้นก็พอ (แต่บาง CB ก็ยังต้องการอยู่นะครับ)

เรื่องการจดทะเบียน ลองดูเว็บนี้เป็นแนวทางนะครับ http://www.tisi.go.t.../pp/pa/qms.html

เป็น Auditor ก่อน จนประสบการณ์มากพอ แล้วค่อยมองลู่ทาง ตั้งเป็น CB เองดีกว่าครับ

#3 sompot

sompot

Posted 13 January 2010 - 10:17 AM

ขอบคุณครับ

งั้นขอถามอีกข้อนะครับ รบกวนนิดนึง

คือ ถ้าเราติดต่อไปที่ CB ที่ UKAS ของอังกฤษ แล้วทำข้อตกลง ว่าจะให้เราเป็น CB ในไทยได้ เราต้องเตรียมขั้นตอนต่อไปอย่างไรครับ เช่น พอตั้งบริษัทแล้ว ตั้ง manager ตั้ง ทีม assistor lead auditor ผู้บริหารบริษัท จำเป็นต้องเป็น lead auditor หรือไม่ หรือต้องมีการสอบ ลงทะเบียนอะไรหรือไม่ครับ

ขอบคุณท่าน webmaster ที่ช่วยกรุณาเข้ามาตอบครับ เพราะถามมามากมายไม่เคยมีใครตอบได้เลย ที่นี่เป็นแหล่งความรู้เรื่อง iso จริงๆครับ

#4 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

• Power Members

Posted 13 January 2010 - 10:30 AM

วิธีที่ง่ายที่สุด คือไปซื้อ License เพื่อมาเปิดเป็นสาขาในประเทศไทยครับ
ถ้าคิดจะเริ่มจาก 0 น่าจะงานช้าง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users