Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม Qualify Auditor

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 shiho

shiho

Premium Member

• Power Members

Posted 21 January 2010 - 04:31 PM

อยากสอบถามครับว่าคนที่เคยผ่านการอบรม 9000:2000 แต่ไม่ผ่านการอบรม เวอร์ชั่น 2008 จะสามารถเป็น Auditor ใน 9000:2008 หรือไม่ครับ
บังคับไหมครับว่าต้องเวอร์ชั่น 2008 เท่านั้นถึงจะตรวจ ในเวอร์ชั่นนี้ได้

โปรดให้คำตอบด้วย m ( _ _ ) m

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2010 - 04:43 PM

แม้มันจะไม่เปลี่ยนอะไรมากนัก แต่ก็ต้องรู้ครับ ว่ามันเปลี่ยนอะไร จุดไหนที่เปลี่ยนบ้าง และเปลี่ยนแล้วมันมีผลกระทบต่อเรามากน้อยแค่ไหน

ดังนั้น แปลว่าต้องอบรมครับ อย่างน้อยก็พวกข้อกำหนด แต่เรื่องวิธีการตรวจติดตามนั้นไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้าจะอบรมเพื่อฟื้นฟูความรู้ ก็จัดไปครับ
ลายเซ็น

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 21 January 2010 - 04:47 PM

คนที่จะเป็น auditor จะต้องมีคุณสมบัติที่สำคัญ ก็คือ การมีความรู้เกี่ยวกับข้อกำหนด การมีความรู้เกี่ยวกับเทคนิคการตรวจ การมีความรู้ในเรื่องที่จะไปตรวจ ฯลฯ และการทำให้คนมีความรู้ นอกจาก 'การฝึกอบรม' แล้ว ก็ยังมีวิธีอื่นๆ อีกเยอะครับ หรือพูดประสาลูกทุ่งๆ ว่า จะทำยังไงก็ได้ให้มีความรู้ในเรือ่งที่จำเป็นก็แล้วกัน ประมาณว่า ไม่ว่าแมวจะสีอะไรขอให้จับหนูได้ก็พอแล๊นนนน
"

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 21 January 2010 - 05:05 PM

ตอนที่ผมไปอบรม ISO9001:2008
ทางวิทยากรอธิบายว่า Internal Auditor ไม่จำเป็นต้องมาอบรม Version 2008 ก็ได้ อาจจะอ่านศึกษาข้อกำหนดเองก็ได้
แต่ต้องสามารถเข้าใจและอธิบายข้อกำหนด ISO9001:2008 ได้ (สามารถทำให้ Auditor จาก CB มั่นใจว่าเข้าใจข้อกำหนดอย่างแท้จริง)
เพราะตัววิทยากรที่เป็น Lead auditor (เป็น Training Manager ของ CB นั้น) ก็ไม่ได้ไปอบรม ISO9001:2008 จาก AB แต่ใช้วิธีอ่านศึกษาข้อกำหนดเอง แล้วก็อบรมถ่ายทอดต่อให้ Auditor คนอื่นๆใน CB ของเค้าเองครับ

แต่เนื่องจากส่วนใหญ่คนที่มาอบรม ISO9001:2008 ต้องการความมั่นใจ และเข้าใจที่ถูกต้องอย่างรวดเร็ว และตอนที่ถูก CB Audit ก็ให้ดู Certificate ผ่านการอบรม จะได้ไม่ต้องอธิบายหรือสัมภาษณ์กับ CB กันมากนัก

ถ้าคุณเข้าใจข้อกำหนด จากที่ผ่านการอบรม หรือศึกษาข้อกำหนดเองของ ISO9001:2008 เรียบร้อยแล้ว ก็ถือว่าคุณ Qualify จากนั้นคุณอาจไปอบรมพนักงานหรือ Internal auditor คนอื่นๆ ต่อไปได้ครับ

หมายเหตุ แต่ที่สำคัญคุณต้องทำ Internal audit ด้วย ISO9001:2008 ให้เรียบร้อยก่อนที่คุณจะเรียกให้ CB มา Audit รับรองระบบ ISO9001:2008 ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 shiho

shiho

Posted 21 January 2010 - 05:06 PM

ขอบคุณมากครับ ผมขอความกระจ่างอีกนิดครับ

แบบว่าจะจัด IA แล้ว มาตรวจ Qualify Auditor พบว่าไม่ได้อบรมเวอร์ชั่น 2008 ซะส่วนใหญ่ จะจัดอบรมก็ไม่ทัน แถมผู้บริหารไม่อนุมัติด้วย แต่เคยอบรมเวอร์ชั่น 2000 มา(มีหลักฐาน) พออนุโลมเป็น Auditor ได้ไหมครับ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 21 January 2010 - 05:13 PM

คุณshiho ได้ผ่านการอบรม หรือศึกษา/อ่าน เข้าใจข้อกำหนดของ Version 2008 อย่างถ่องแท้มาเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ
ฉะนั้นก็ถือว่า Qualify แล้วครับ จากนั้นคุณ shiho ก็เป็นวิทยากรจัดอบรมให้ IQA เองได้ครับ แล้วก็ทำบันทึกการอบรม & ทำการประเมินผู้เข้าอบรมเก็บไว้ด้วยครับ
เพียงเท่านี้ก็ถือว่าเค้า Qualify แล้วครับ

(ตอนที่ผมถูก CB มา Audit ISO9001:2008 ผมก็ถูก Auditor สัมภาษณ์สอบถามเกี่ยวกับข้อกำหนดและจุดที่เปลี่ยนแปลง ใช้เวลานานพอสมควร เพราะเค้าต้องการ Test ว่าผมเข้าใจ Version 2008 จริงแค่ไหนครับ)

หมายเหตุ ในข้อกำหนดไม่ได้ระบุไว้ว่า ต้องผ่านการอบรม ISO9001:2008 ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 21 January 2010 - 05:45 PM

จะสร้างความสามารถ ความรู้ ความเข้าใจ ในเรื่องเกี่ยวกับข้อกำหนดใหม่ ด้วยวิธีการอย่างไรก็ได้ จะอบรม ไม่อบรม อ่านเอง ยังไงก็ได้

แต่ต้องมีบันทึกครับ

และต้องมีความสามารถ คือถามแล้วรู้เรื่อง ตอบประเด็นที่มีการเปลี่ยนแปลงสำคัญๆ ได้

พอดีมันเป็นอภิมหา Minor Change ด้วยครับ อบรมเลยไม่ค่อยจำเป็น

จะแสดงว่า มีความรู้ มีความสามารถอย่างเดียว หรือบอกว่า QMR จัดประชุม อบรมแล้ว หรืออื่นๆๆ.... โดยไม่บันทึก ไม่ได้ครับ

ดังนั้น ถ้าเอาแบบชัวร์ ไปอบรมสักคนหนึ่ง (หรือจะศึกษาด้วยตัวเองก็ได้) มี Records ของตัวเอง แล้วจัดอบรม Auditor คนอื่นๆ ต่อ สัก 1-2 ชั่วโมงก็ได้ เอาเฉพาะที่เปลี่ยนแปลง (ของเดิมรู้อยู่แล้วนะ มีบันทึกแล้ว) และทำบันทึกครับ เช่น บันทึกการฝึกอบรมว่า ได้รับการฝึกอบรม และประเมินผล ในหัวข้อ "ข้อกำหนดที่เปลี่ยนแปลงของ ISO9001:2008" แล้ว

การประเมินผล อาจทำข้อสอบ (หาในเว็บนี้ก็ได้ครับ), สอบปากเปล่า หรือประเมินวิธีอื่นๆ ก็ได้

#8 shiho

shiho

Posted 21 January 2010 - 05:46 PM

QUOTE(Suppadej @ Jan 21 2010, 05:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณshiho ได้ผ่านการอบรม หรือศึกษา/อ่าน เข้าใจข้อกำหนดของ Version 2008 อย่างถ่องแท้มาเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ
ฉะนั้นก็ถือว่า Qualify แล้วครับ จากนั้นคุณ shiho ก็เป็นวิทยากรจัดอบรมให้ IQA เองได้ครับ แล้วก็ทำบันทึกการอบรม & ทำการประเมินผู้เข้าอบรมเก็บไว้ด้วยครับ
เพียงเท่านี้ก็ถือว่าเค้า Qualify แล้วครับ

(ตอนที่ผมถูก CB มา Audit ISO9001:2008 ผมก็ถูก Auditor สัมภาษณ์สอบถามเกี่ยวกับข้อกำหนดและจุดที่เปลี่ยนแปลง ใช้เวลานานพอสมควร เพราะเค้าต้องการ Test ว่าผมเข้าใจ Version 2008 จริงแค่ไหนครับ)

หมายเหตุ ในข้อกำหนดไม่ได้ระบุไว้ว่า ต้องผ่านการอบรม ISO9001:2008 ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
แจ่มแจ้งครับ smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#9 shiho

shiho

Posted 21 January 2010 - 05:48 PM

QUOTE(webmaster @ Jan 21 2010, 05:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะสร้างความสามารถ ความรู้ ความเข้าใจ ในเรื่องเกี่ยวกับข้อกำหนดใหม่ ด้วยวิธีการอย่างไรก็ได้ จะอบรม ไม่อบรม อ่านเอง ยังไงก็ได้

แต่ต้องมีบันทึกครับ

และต้องมีความสามารถ คือถามแล้วรู้เรื่อง ตอบประเด็นที่มีการเปลี่ยนแปลงสำคัญๆ ได้

พอดีมันเป็นอภิมหา Minor Change ด้วยครับ อบรมเลยไม่ค่อยจำเป็น

จะแสดงว่า มีความรู้ มีความสามารถอย่างเดียว หรือบอกว่า QMR จัดประชุม อบรมแล้ว หรืออื่นๆๆ.... โดยไม่บันทึก ไม่ได้ครับ

ดังนั้น ถ้าเอาแบบชัวร์ ไปอบรมสักคนหนึ่ง (หรือจะศึกษาด้วยตัวเองก็ได้) มี Records ของตัวเอง แล้วจัดอบรม Auditor คนอื่นๆ ต่อ สัก 1-2 ชั่วโมงก็ได้ เอาเฉพาะที่เปลี่ยนแปลง (ของเดิมรู้อยู่แล้วนะ มีบันทึกแล้ว) และทำบันทึกครับ เช่น บันทึกการฝึกอบรมว่า ได้รับการฝึกอบรม และประเมินผล ในหัวข้อ "ข้อกำหนดที่เปลี่ยนแปลงของ ISO9001:2008" แล้ว

การประเมินผล อาจทำข้อสอบ (หาในเว็บนี้ก็ได้ครับ), สอบปากเปล่า หรือประเมินวิธีอื่นๆ ก็ได้

ขอบคุณครับท่าน WEB

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users