Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำปรึกษาจากอาจารย์ พี่ๆ ด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 ace

ace

Posted 22 January 2010 - 04:51 PM

ผมชื่อ GOLF ครับ มารับหน้าที่ทำIso 9001:2008 ของบริษัทที่ทำเกี่ยวกับงานวางท่องานโครงสร้างแล้วพึ่งมาทำงานด้วยครับ
อยากขอปรึกษาอาจารย์และพี่ๆISO ระยองให้คำปรึกษาหน่อยครับ ผม Golf ISO ระยองน้องใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ
ทั้งนี้ผมอยากได้ตัวอย่าง เอกสาร ISO9001:2008 ที่เกี่ยวกับงานก่อสร้าง ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

Golf ระยอง

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 January 2010 - 05:32 PM

อยู่ตรงไหนของระยองครับ???
--Learning from mistaken--

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 22 January 2010 - 05:46 PM

QUOTE(SL4 @ Jan 22 2010, 05:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยู่ตรงไหนของระยองครับ???

ถ้าให้ผมเดา ผมว่าน่าจะอยู่ไม่ไกลจากบ้านป๋าSL4แหละ แถวๆมาบพุดรึป่าว

=====================================
ผมชื่อ GOLF ครับ มารับหน้าที่ทำIso 9001:2008 ของบริษัทที่ทำเกี่ยวกับงานวางท่องานโครงสร้างแล้วพึ่งมาทำงานด้วยครับ
อยากขอปรึกษาอาจารย์และพี่ๆISO ระยองให้คำปรึกษาหน่อยครับ ผม Golf ISO ระยองน้องใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ
ทั้งนี้ผมอยากได้ตัวอย่าง เอกสาร ISO9001:2008 ที่เกี่ยวกับงานก่อสร้าง ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

Golf ระยอง

ยินดีต้อนรับครับ
Oooo

#4 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 22 January 2010 - 06:10 PM

งานวางท่องานโครงสร้าง

บริษัท ที่ทำงานก่อสร้าง ปิโตร
เช่นการวางระบบ piping
มีท้ง shop fabrication กับ pipe หน้างาน
ลักษณะเป็นงานโครงการ
มีการเกี่ยวข้อง กับการเชื่อม การทำ WPS /PQR
มีการทดสอบ NDE หากทำงาน ท่อที่มีแรงดัน เกี่ยวพันกับมาตรฐานมากมาย
ไม่ว่า ansi B31.1 B31.3 API ASME code

ระบบไม่เหมือน กับ โรงงาน Mass ทั่วไป ต่างกันมากส์....
ไม่มี เอกสารที่เป็น package หรอก
เพราะงานเราขึ้นอย่กับ งานโครงการ
มี Project Spec Project / Procedure เกี่ยวพัน

บางงานมี spec บางงานไม่มี

ไม่น่ามี pack เอกสารสำเร็จรูป ที่เหมาะกับงานประเภทนี้ครับ
สงสัย อะไร ให้ถามได้ใหมครับ
จะพยายาม เท่าปัญญาที่มี

#5 ace

ace

Posted 23 January 2010 - 08:24 AM

Shop อยู่หนองบอนชื่อบริษัท ACE ENGINEERING ครับ มีใคร ทำ ISO 9001 ที่บริษัททำกิจการคล้ายกันขอคำปรึกษาด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Golf 084-0793550

#6 ace

ace

Posted 23 January 2010 - 08:30 AM

คุณ Old Man รู้รายละเอียดเยอะจังมีมาตราฐานงานที่กล่าวมาบ้างใหมครับช่วยส่งมาให้ผมดูเป็นตัวอย่
างหน่อย

alongkorn_l@hotmail.com mailผมครับ

#7 ace

ace

Posted 23 January 2010 - 08:31 AM

ขอบพระคุณ พี่ OLD MAN ครับผม

#8 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 23 January 2010 - 09:07 AM

ตัวมาตรฐาน มีครับ อยากได้มาตรฐานไหนครับ
ผมว่าที่บริษัทคุณ ก็น่าจะมีอยู่นะ

คำถามครับ
ตัวคุณ ace เคยทำระบบISO มาก่อนหรือไม่ หรือ เคยอยู่ในบริษัทที่ได้ ISO มาก่อนหรือไม่
เคยทำงาน oil field หรือ งาน shop Fab มาก่อนหรือไม่
เคย ทำงานประเภทไหนมาบ้างครับ .......
จบด้าน งานเชื่อม มาหรือไม่

ที่บรืษัท นี้ ได้ ASME Stamp หรือไม่
ลูกค้า ส่วนมาก เป็นไทย หรือ ฝรั่ง ครับ
มีพนักงานทั้งหมดซักเท่าไหร่ครับ
มีงานเชื่อมประเภทไหนบ้าง :TIG ไฟฟ้า MIG FCAW
ทำงาน piping อย่างเดียวหรือ งาน อื่นๆด้วย

ส่วนมากรับ งาน spec หรือ ไม่ spec ครับ
ทำ iso ไปทำไมครับ

จะพยายามช่วยครับ

#9 Mr.Notchy

Mr.Notchy

Premium Member

Posted 23 January 2010 - 10:10 AM

QUOTE(Old man @ Jan 22 2010, 06:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
งานวางท่องานโครงสร้าง

บริษัท ที่ทำงานก่อสร้าง ปิโตร
เช่นการวางระบบ piping
มีท้ง shop fabrication กับ pipe หน้างาน
ลักษณะเป็นงานโครงการ
มีการเกี่ยวข้อง กับการเชื่อม การทำ WPS /PQR
มีการทดสอบ NDE หากทำงาน ท่อที่มีแรงดัน เกี่ยวพันกับมาตรฐานมากมาย
ไม่ว่า ansi B31.1 B31.3 API ASME code

ระบบไม่เหมือน กับ โรงงาน Mass ทั่วไป ต่างกันมากส์....
ไม่มี เอกสารที่เป็น package หรอก
เพราะงานเราขึ้นอย่กับ งานโครงการ
มี Project Spec Project / Procedure เกี่ยวพัน

บางงานมี spec บางงานไม่มี

ไม่น่ามี pack เอกสารสำเร็จรูป ที่เหมาะกับงานประเภทนี้ครับ
สงสัย อะไร ให้ถามได้ใหมครับ
จะพยายาม เท่าปัญญาที่มี

ฺำท่าทางจะเจอท่านจอมยุทธเข้าแล้วสิ.....ข้าน้อยขอคาราวะ...
ท่านอาจารย์ Old man โปรดชี้แนะ

Best Regards.
Mr.Notchy

#10 ace

ace

Posted 25 January 2010 - 09:16 AM

ตอบพี่ Old Man ครับ

ตัวมาตรฐาน มีครับ อยากได้มาตรฐานไหนครับ
ผมว่าที่บริษัทคุณ ก็น่าจะมีอยู่นะ

ตอบ ผมอยากได้มาตราฐานของงานเชื่อม งานStructure นะครับพี่[/size]คำถามครับ
ตัวคุณ ace เคยทำระบบISO มาก่อนหรือไม่ หรือ เคยอยู่ในบริษัทที่ได้ ISO มาก่อนหรือไม่
เคยทำงาน oil field หรือ งาน shop Fab มาก่อนหรือไม่
เคย ทำงานประเภทไหนมาบ้างครับ .......

ตอบ เคยทำงานทำงานครับแต่ประสบณ์การไม่เยอะครับทำมา 6 เดือนครับพี่ผมจบ IE.มานะครับเรื่องมาตราฐานงานเชื่อมผมกำลังหาวิธีเรียนรู้เพิ่มเติมอยู่ครับ
ที่บรืษัท นี้ ได้ ASME Stamp หรือไม่
ลูกค้า ส่วนมาก เป็นไทย หรือ ฝรั่ง ครับ
มีพนักงานทั้งหมดซักเท่าไหร่ครับ
มีงานเชื่อมประเภทไหนบ้าง :TIG ไฟฟ้า MIG FCAW
ทำงาน piping อย่างเดียวหรือ งาน อื่นๆด้วย

ส่วนมากรับ งาน spec หรือ ไม่ spec ครับ

ตอบ ASME Stamp ผมไม่ทราบครับ ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นของต่างชาติครับมีพนักงาน ร้อยกว่าคน มีงานเชื่อมทุกประเภทครับทำงานทั้ง Piping Structure Civil & Construction ทั้งหมดครับ
งานก็SpecตามProcedure ของOwner ครับพี่ ที่ทำIso อยากได้การรับรองมาตราฐานตามระบบสากลครับเผื่อเวลารับงานต่างประเทศจะมีโอกาศมากขึ้น
ครับ

ขอบคุณพี่Old Man มากครับ ลืมถามพี่ พี่อยู่ส่วนใหนของระยองครับ

GolF_ace mail alongkorn_l@hotmail.com ว่างๆ mail มาหาผมหน่อยนะพี่
[size="6"]

#11 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 25 January 2010 - 10:12 AM

ถ้ามีอะไรที่ (อดูด-อดีต) เด็กซิโนไทยพอจะช่วยได้ก็บอกน่ะครับ
แต่ห้ามขอข้อมูลความลับ หรือเคล็ดลับวิชาของบริษัทเขาน่ะ มันไม่ดี
แต่ถ้าเป็นเรื่องการจัดการทั่วไปเกี่ยวกับ ISO ถามได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 ace

ace

Posted 25 January 2010 - 10:52 AM

พี่นุกูลครับ

มาตราฐานงานที่ใช้กันทั่วไปนะครับ...ไม่กล้าขอข้อมูลลับหรอกครับ แต่ถ้ามีก็ดีครับ (ล้อเล่นครับ)
แล้วแต่ทางพี่จะกรุณาครับ

ขอบคุณครับ

Golf alongkorn_l@hotmail.com

#13 ace

ace

Posted 27 January 2010 - 08:41 AM

ตอบพี่ Old Man ครับ

ตอบ ผมอยากได้มาตราฐานของงานเชื่อม งานStructure นะครับพี่[/size]

คำถามครับ

ตอบ เคยทำงานทำงานครับแต่ประสบณ์การไม่เยอะครับทำมา 6 เดือนครับพี่ผมจบ IE.มานะครับเรื่องมาตราฐานงานเชื่อมผมกำลังหาวิธีเรียนรู้เพิ่มเติมอยู่ครับ

ตอบ ASME Stamp ผมไม่ทราบครับ ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นของต่างชาติครับมีพนักงาน ร้อยกว่าคน มีงานเชื่อมทุกประเภทครับทำงานทั้ง Piping Structure Civil & Construction ทั้งหมดครับ
งานก็SpecตามProcedure ของOwner ครับพี่ ที่ทำIso อยากได้การรับรองมาตราฐานตามระบบสากลครับเผื่อเวลารับงานต่างประเทศจะมีโอกาศมากขึ้น
ครับ

ขอบคุณพี่Old Man มากครับ ลืมถามพี่ พี่อยู่ส่วนใหนของระยองครับ

GolF_ace mail alongkorn_l@hotmail.com ว่างๆ mail มาหาผมหน่อยนะพี่

[size="6"]พี่Oldman ตอบกลับหน่อยครับพี่

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users