Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Help me pls. ขอคำชี้แนะด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2010 - 03:05 PM

เนื่องด้วยต้องการให้พนักงานมีความตระหนักและความใส่ใจในเรื่องของสุขลักษณะตามข้อกำ
หนด GMP เช่นแต่งกายถูกต้องตาม GMP, ล้างมือก่อนเข้า Line ผลิต ฯลฯ แบบเข้าไปในสายเลือดครับ
(ไม่ใช่ต้องมาคอยว่า คอยเตือน พอเราว่าก็ทำถูกต้องตาม GMP แต่พอเราหันหลังเดินกลับก็เลิกทำ)

ผมทำทั้งการอบรม GMP, โปรโมตเรื่อง GMP อยู่ทุกเดือน

พอถามพนักงานที่ทำไม่ถูกต้องตาม GMP ว่ารู้เรื่อง GMP ไหม เค้าก็ตอบว่ารู้
ถามต่อไปว่าเมื่อรู้แล้ว ทำไมไม่ทำ เค้าก็อ้ำๆ อึ้งๆ

ตอนนี้ กลุ้มใจจริงๆครับ เหนื่อยมากๆ เลยครับ
ผมว่าการ Control Human นี่ยากจริงๆ ครับ ทั้งที่มี System ให้ปฏิบัติตามแล้ว

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดพอมีกลยุทธ์เด็ดๆ ที่จะแนะนำ เพื่อแก้ไขปัญหาแบบนี้บ้างครับ ช่วยชี้แนะผมทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#2 DooK

DooK

Posted 21 January 2010 - 03:14 PM

ปัญหา soft side นั้นยากแท้หยั่งถึงนะครับ ไม่เหมือนพวก Hard skill ที่มีขั้นตอน 1+1 ต้องเท่ากับ 2 ชัดเจน

เห็นแว่วๆ มาว่ามีหลายๆ หน่วยงาน นำกิจกรรมพวก happy workplace เข้ามาช่วย โดยเชื่อว่าเมื่อสถานที่ทำงานดี คนก็จะรักองค์กร และทำงานและปฏิบัติตัวให้องค์กรอยู่รอด ซึ่งแน่นอนว่าคงหมายรวมถึงการทำงานให้ถูกต้องตามขั้นตอนการทำงานที่เรากำหนดไว้ด้วย

แต่อย่างว่าครับ มันเป็นแค่แนวความคิด ผิดถูก หรือได้ผลไม่ได้ผลอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของคนคนนั้นด้วยครับ
ลายเซ็น

#3 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 January 2010 - 04:05 PM

smiley-eatdrink004.gif อันดับแรกนะครับ ทำใจว่าเป็นธรรมชาติของมนุษย์
อันดับสอง ใช้ความเมตตาและพยายามกระตุ้นจิตสำนึกต่อไป
ต้องปลงครับท่าน

#4 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 21 January 2010 - 07:19 PM

ผมว่าจริงๆ คุณsuppadej รู้
ว่าแต่ว่า กล้าพอหรือไม่
ใจถึงพอหรือเปล่า
ถ้าจะให้ ปัญหาหายไป
ต้องจี้ให้ถูกจุด
แต่ต้องระวัง พลังสะท้อนกลับนะครับ
บางตำแหน่งงานมีกำลังภายใน ที่สูงส่ง
อาจถึงช้ำในตาย
(ช่วงนี้ ดูนิยาย กำลังถายในมากไปหน่อย 8 เทพอสูรมังกรฟ้า สนุกนะจะบอกให้)
บางอย่าง อาจต้องใช้เวลา ให้ใครบางคน ....ไป
บ่นไปก็เท่านั้นครับ

................................
ผมว่า ......
ไม่ใช่ปัญหาของพนักงาน
ไม่ใช่ปัญหาของการอบรม
ไม่ใช่ปัญหาของการไม่รู้

พนักงานทำอย่างนั้นเป็นเรื่องของอาการครับ ไม่ใช่ปัญหา

เรามาเดาปัญหาที่พอจะเป็นไปได้

1. อาจเป็น ปัญหา ความตระหนัก การเอาจริงของหัวหน้างานในพื้นที่นั้นๆครับ
2. อาจเป็น ปัญหา ความตระหนัก ในความรับผิดชอบในเรื่อง GMP ของผู้จัดการในหน้าที่นั้นครับ
3. อาจจะเป็นปัญหาของ TOP ที่ไม่เอาจริงด้าน Food safety
4. อาจจะเนื่องจาก กฏเกณฑ์ที่กำหนดของเรา GMP ไม่ made sence หรือ ยากต่อการปฏิบัติ
5. อาจเป็นปัญหาด้านขาดทรัพยากร หรือ การออกแบบกระบวนการไม่เหมาะ ทำให้เขาทำได้ยากส์ เสียเวลามากส์ เลยทำให้เราปวดหัว

ไม่รู้สาเหตุ เป็นอะไร
เมื่อไม่รุ้เป็นอะไร
มิบังอาจ มิบังอาจ ให้ข้อแนะนำ

#5 Suppadej

Suppadej

Posted 21 January 2010 - 09:59 PM

ขอบคุณทุกคำชี้แนะ ของพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่ Comment ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#6 iso_man

iso_man

Posted 22 January 2010 - 08:35 AM

การสร้างจิตสำนึกและวินัยให้คนเป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาในการปลูกฝัง ผมแชร์แล้วกันนะครับ ของผมจะมีการ morning meeting ทุกเช้าในแต่ละส่วนงาน และ morning week ในส่วนรวม ซึ่งจะมีการพูดและให้คนในหน่วยงานนั้นๆๆ ได้ออกมาพูดเกี่ยวกับอะไรก็ได้ในวันนั้น เช่น สิ่งที่อยากเป็น สิ่งที่เห็นมา สิ่งที่อยากให้ช่วยกันพัฒนา พอจบแล้วหน.ก็จะบอกถึงเรื่องที่ได้พบในวันนั้น หรือสัปดาห์นั้น เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนและให้พนักงานตะหนักถึงสิ่งที่องค์กรต้องการให้เป็นไปในทิศทา
งเดียวกัน โดยมีข้อแม้ว่าทุกคนต้องกล้าที่จะพูด ซึ่งปัญหาเรื่องของสิ่งที่องค์กรต้องการก็จะค่อยๆๆสำริดผลไปเรื่อยๆๆ ครับ คนเราต่างที่กันมารวมกันต้องค่อยๆๆพัฒนาและเปลี่ยนแปลง ต้องใช้เวลาและความอดทน แต่เหนือสิ่งอื่นใดเราอย่าถอยแล้วกันครับ พอดีวันที่ 12 ก.พ. 53 ผมจะมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมกิจกรรม Happy work place ที่ Toshiba แล้วจะนำสาระดีๆๆมาฝากนะครับ 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Suppadej

Suppadej

Posted 22 January 2010 - 08:39 AM

ขอบคุณท่านคุณ Pop มากๆครับ
ที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 22 January 2010 - 11:52 AM

ขอดันหน่อยครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users