Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนสอบถามเรื่องน้ำเสียจากโรงเก็บขยะเปียกครับ

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 anan_k

anan_k

Posted 03 February 2010 - 08:38 PM

ปัจจุบันที่โรงงานมีโรงเก็บขยะเปียก(เศษอาหาร) และจะมีการมาเก็บออกไปโดยผู้รับเหมาทุกวัน

ปัญหาอยู่ที่ว่าท่อน้ำทิ้งที่ออกจากโรงขยะเปียกนี้ต่อไปลงรางระบายน้ำฝนรอบโรงงาน (ซะงั้น)
กระผมผู้มาทำงานทีหลังเลยต้องมาแก้ไข ปรึกษากับผู้รับเหมาแล้วเขาแนะนำว่าให้ทำบ่อซึม
แบบที่ใช้ปูนวงฝังลงไปในดิน แล้วก็เรียงชั้นด้วย หิน ทราย แบบเครื่องกรองน้ำ(แบบสมัยเรียน ม.3)เลย
เพราะว่าอยู่ไกลจากบ่อเกรอะมาก ต่อท่อไปไม่ได้แน่ๆ

คำถามครับ
การทำบ่อซึมแบบนี้มันผ่าน ระบบ14001-2004 ไหมครับ ผู้รับเหมาบอกว่า "ผ่าน"
แต่ผมเกรงว่ามันจะเป็นการปล่อยน้ำปนเปื้อนลงสู่ดินอ่ะครับ

รอความคิดเห็นจากกูรูทุกท่านครับ smiley-angry017.gif

#2 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 03 February 2010 - 09:28 PM

smiley-computer005.gif ถามว่าผ่านมั๊ย! ผมไม่รู้ เอ๊ย! ขอแสดงข้อคิดเห็นดังนี้ครับ
ถึงจะทำบ่อให้ซึมอย่างนั้น สุดท้ายก็ต้องมีสภาวะน้ำเน่าอยู่ดีเนื่องจากไม่มีอะไรมาบำบัด
ผมคิดว่านะ เตรียมบ่อใส่น้ำหมักชีวภาพแล้วเอามาทำน้ำรดต้นไม้ จะดีมั๊ยครับท่านได้ประโยชน์ด้วยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users