Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การบังคับ ISO 50001 (พลังงาน)

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 QMR ละอ่อน

QMR ละอ่อน

Premium Member

• Power Members

Posted 11 February 2010 - 09:53 AM

ทราบมาว่า ประมาณปี 53-55 ผู้ที่ทำระบบ ISO 14001 จะต้องถูกบังคับให้ทำ ISO 50001 ด้วย จริงหรือเปล่าค่ะ หรือว่า
เหมือนเดิมแต่ออกมาให้เป็นมาตรฐานล้วปฏิบัติตาม ตามพรบ.พลังงาน และอาคารควบคุม ที่มีขนาดหม้อแปลงตั้งแต่ 1175 KVA ขึ้นไปเท่านั้น
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 February 2010 - 10:04 AM

เท่าที่ไปสัมมนามายังไม่ได้เป็นมาตรฐานบังคับหรอกครับ แต่บ้านเรามีกฎหมายอนุรักษ์พลังงานมาควรควบคุมอยู่แล้ว ซึ่งโรงงานที่หม้อแปลงเกินขนาดตามที่กฎหมายกำหนดต้องจัดทำแผนการอนุรักษ์ลดใช้พลังงา
นส่งต่อกรมฯ อยู่แล้ว อย่าเพิ่งตกใจไปครับ และสำหรับบริษัทฯ ที่ทำ ISO14001 ส่วนใหญ่เรื่องพลังงานจะอยู่ใน EMP ขององค์กรหลักๆๆอยู่แล้ว จะบอกว่า ISO ออกมาเพื่อให้เราเสียเงินก็เป็นได้ครับ อิอิ 4220.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 11 February 2010 - 10:34 AM

smiley-computer005.gif ในส่วนตัวแล้วคิดว่า เป็นเครื่องมือเสริมช่วยให้ทำงานได้ดีขึ้นครับ ส่วนการบังคับนั้นต้องรอดู

#4 QMR ละอ่อน

QMR ละอ่อน

Posted 11 February 2010 - 10:42 AM

อืม หรอค่ะ ขอบคุณนะคะ นึกว่างานเข้าแล้วซะอีก

#5 QMR ละอ่อน

QMR ละอ่อน

Posted 11 February 2010 - 10:45 AM

QUOTE(Sattahip @ Feb 11 2010, 10:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-computer005.gif ในส่วนตัวแล้วคิดว่า เป็นเครื่องมือเสริมช่วยให้ทำงานได้ดีขึ้นครับ ส่วนการบังคับนั้นต้องรอดู

มันก็นะ เป็นตัวช่วยที่ทำงานให้เป็นระบบนั้นแหละค่ะ แต่ว่าผู้บริหารบางคนมองว่าเป็นงานที่ไม่ก่อให้เกิดมูลค้ามั้งคะ เดาเอา

#6 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 11 February 2010 - 10:54 AM

smiley-computer005.gif คงเป็นเช่นนั้นครับ แต่ถ้าเก็บข้อมูลดีๆ ก็เห็นผลนะครับ เช่น
กรณีมีน้ำรั่วซึมออกจาก ก๊อกน้ำปกตินี่ละ ผมเคยเอาบีกเกอร์ไปรอง-จับเวลา คำนวณค่าน้ำค่าไฟเสร็จสรรพ
ท่านๆเห็นตัวเลขรีบเช็คทั้งโรงงานเลยทีเดียวครับ

#7 Barachem

Barachem

Posted 11 February 2010 - 04:27 PM

QUOTE(iso_man @ Feb 11 2010, 10:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่ไปสัมมนามายังไม่ได้เป็นมาตรฐานบังคับหรอกครับ แต่บ้านเรามีกฎหมายอนุรักษ์พลังงานมาควรควบคุมอยู่แล้ว ซึ่งโรงงานที่หม้อแปลงเกินขนาดตามที่กฎหมายกำหนดต้องจัดทำแผนการอนุรักษ์ลดใช้พลังงา
นส่งต่อกรมฯ อยู่แล้ว อย่าเพิ่งตกใจไปครับ และสำหรับบริษัทฯ ที่ทำ ISO14001 ส่วนใหญ่เรื่องพลังงานจะอยู่ใน EMP ขององค์กรหลักๆๆอยู่แล้ว จะบอกว่า ISO ออกมาเพื่อให้เราเสียเงินก็เป็นได้ครับ อิอิ 4220.gif

ขอต่ออีกนิดค่ะ ยังไงก็ต้องมีการแต่งตั้ง ผ.ช.ร ค่ะ กะละส่งไปขึ้นทะเบียนยังไม่ได้เลย

#8 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 July 2011 - 01:03 PM

QUOTE(looktal @ Feb 11 2010, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ทราบมาว่า ประมาณปี 53-55 ผู้ที่ทำระบบ ISO 14001 จะต้องถูกบังคับให้ทำ ISO 50001 ด้วย จริงหรือเปล่าค่ะ หรือว่า
เหมือนเดิมแต่ออกมาให้เป็นมาตรฐานล้วปฏิบัติตาม ตามพรบ.พลังงาน และอาคารควบคุม ที่มีขนาดหม้อแปลงตั้งแต่ 1175 KVA ขึ้นไปเท่านั้น
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ตอนนี้มีออกมาเป็น ISO แล้ว แต่คงไม่ได้บังคับ เพราะกฏหมายบ้านเราออกมานานแล้วแต่ยังไม่เห็นบังคับจริงจัง
ตอนนี้มีข้อกำหนดตัวเต็มออกมาแล้ว
ลองเข้าไปโหลดตัวเต็มในนี้นะครับ
http://www.isothai.c...?showtopic=9904

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users