Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแบบฟอร์มประเมิน Aspect

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 N'ThankYou

N'ThankYou

Posted 05 November 2008 - 03:27 PM

เนื่องจากแบบฟอร์มประเมิน Aspect ที่ใช้อยู่ปัจจุบันเปลืองกระดาษมาก
วิเคราะห์ Input Output แต่ละกิจกรรมที่ใช้กระดาษหลายแผ่นมาก
จึงอยากได้แบบฟอร์มการประเมิน Aspect ที่ใช้เพียงใบเดียว
รวมทั้งคะแนนประเมิน และรวมคะแนนเลยใน 1 แผ่น
ไม่ทราบว่าใครมีแบบฟอร์มแบบนี้บ้างค่ะ
รบกวนส่งมาที่นี่ค่ะ chotirote.t@egat.co.th
จุดประสงค์หลักอยากประหยัดทรัพยากร
ขอบคุณมากค่ะ thankyou.gif

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 November 2008 - 09:23 PM

QUOTE(N'ThankYou @ Nov 5 2008, 03:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากแบบฟอร์มประเมิน Aspect ที่ใช้อยู่ปัจจุบันเปลืองกระดาษมาก
วิเคราะห์ Input Output แต่ละกิจกรรมที่ใช้กระดาษหลายแผ่นมาก
จึงอยากได้แบบฟอร์มการประเมิน Aspect ที่ใช้เพียงใบเดียว
รวมทั้งคะแนนประเมิน และรวมคะแนนเลยใน 1 แผ่น
ไม่ทราบว่าใครมีแบบฟอร์มแบบนี้บ้างค่ะ
รบกวนส่งมาที่นี่ค่ะ chotirote.t@egat.co.th
จุดประสงค์หลักอยากประหยัดทรัพยากร
ขอบคุณมากค่ะ thankyou.gif

ลองเอาไป C & D ดูแล้วกันครับ
ไม่แน่ใจว่าพอใช้ได้ไหม

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 N'ThankYou

N'ThankYou

Posted 10 November 2008 - 11:16 AM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 6 2008, 09:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอคำอธิบายตัวย่อได้ไหมค่ะ
A(S) B(O) คืออะไรค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 10 November 2008 - 11:34 AM

QUOTE(N'ThankYou @ Nov 10 2008, 11:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอคำอธิบายตัวย่อได้ไหมค่ะ
A(S) B(O) คืออะไรค่ะ

A และ B ไม่มีความหมาย เป็นการให้ Code เท่านั้น จะได้เรียกง่าย

S = Severity = ระดับความรุนแรงของประเด็นนั้นๆ รุนแรงมาก คะแนนมาก
O = Occurence = โอกาสในการเกิด ความถี่ที่เกิด มีโอกาสมาก เกิดบ่อย ก็ให้คะแนนมาก

แต่เกณฑ์การให้คะแนนนั้น ขึ้นอยู่กับเราจะกำหนดมาครับ
ลองไปหาคู่มือ เช่น FMEA มาศึกษาประกอบก็ได้ครับ หลักการจะคล้ายๆกัน
สามารถประยุกต์ใช้ได้

นุกูล

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 N'ThankYou

N'ThankYou

Posted 10 November 2008 - 11:49 AM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 10 2008, 11:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
A และ B ไม่มีความหมาย เป็นการให้ Code เท่านั้น จะได้เรียกง่าย

S = Severity = ระดับความรุนแรงของประเด็นนั้นๆ รุนแรงมาก คะแนนมาก
O = Occurence = โอกาสในการเกิด ความถี่ที่เกิด มีโอกาสมาก เกิดบ่อย ก็ให้คะแนนมาก

แต่เกณฑ์การให้คะแนนนั้น ขึ้นอยู่กับเราจะกำหนดมาครับ
ลองไปหาคู่มือ เช่น FMEA มาศึกษาประกอบก็ได้ครับ หลักการจะคล้ายๆกัน
สามารถประยุกต์ใช้ได้

นุกูล

ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณนุกูล

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 10 November 2008 - 01:51 PM

QUOTE(N'ThankYou @ Nov 10 2008, 11:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณนุกูล

ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับ
ที่นี่ มีอะไร เราแบ่งกันกินอยู่แล้วครับ

#7 non1309

non1309

Posted 22 April 2009 - 05:46 PM

QUOTE(nukool2001 @ Nov 6 2008, 09:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

คุณนุกูลครับ ขอรบกวนส่ง หรือ post file อีกครั้งครับ โหลดไฟลืไม่ได้ครับ nicky07_c@hotmail.com

ขอบคุณครับ

#8 S.Piggy

S.Piggy

Posted 11 August 2009 - 08:56 PM

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล สามารถใช้เป็นแนวทางการทำเอกสารเป็นอย่างดี

ในการประเมิน Aspect ต้องมีการทบทวนทุกๆ 1 ปีด้วยหรือเปล่า

หากมีคุณนูกุล พอจะมีแบบฟอร์มการทบทวนหรือไม่

ดิฉันพึ่งจะขอการรับรองระบบ ยังไม่ชำนาญ

ขอบคุณล่วงหน้า
jazz_sirirat@hotmail.com

#9 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 13 August 2009 - 09:50 AM

QUOTE(S.Piggy @ Aug 11 2009, 08:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล สามารถใช้เป็นแนวทางการทำเอกสารเป็นอย่างดี

ในการประเมิน Aspect ต้องมีการทบทวนทุกๆ 1 ปีด้วยหรือเปล่า

หากมีคุณนูกุล พอจะมีแบบฟอร์มการทบทวนหรือไม่

ดิฉันพึ่งจะขอการรับรองระบบ ยังไม่ชำนาญ

ขอบคุณล่วงหน้า

ข้อกำหนดไม่ได้กำหนดว่าต้องทบทวนทุกๆ 1 ปี แต่ก็ต้องมีการทบทวนครับ
สำหรับแบบฟอร์มการทบทวนก็ใช้อันเดียวกับของ อ.นุกูล ด้านบน
ประเด็นคือ เมื่อมีอะไรที่ต้องเปลี่ยน แล้วมีผลกระทบต่อ S กับ O ครับ เช่น process อาจจะเปลี่ยน กฎหมายอาจจะ update.

ลองอ่าน material ที่ผมเคย post ไว้ครับ 4.3.1 หน้าที่ 5 ข้อ 11 น่าจะ ok อยู่
http://www.isothai.c...?showtopic=2155

--Learning from mistaken--

#10 S.Piggy

S.Piggy

Posted 13 August 2009 - 12:55 PM

QUOTE(SL4 @ Aug 13 2009, 09:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อกำหนดไม่ได้กำหนดว่าต้องทบทวนทุกๆ 1 ปี แต่ก็ต้องมีการทบทวนครับ
สำหรับแบบฟอร์มการทบทวนก็ใช้อันเดียวกับของ อ.นุกูล ด้านบน
ประเด็นคือ เมื่อมีอะไรที่ต้องเปลี่ยน แล้วมีผลกระทบต่อ S กับ O ครับ เช่น process อาจจะเปลี่ยน กฎหมายอาจจะ update.

ลองอ่าน material ที่ผมเคย post ไว้ครับ 4.3.1 หน้าที่ 5 ข้อ 11 น่าจะ ok อยู่
http://www.isothai.c...?showtopic=2155

ขอบคุณค่ะ
สำหรับข้อมูลที่ให้มา ซึ่งเป็นประโยคอย่าง

#11 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 13 August 2009 - 01:13 PM

QUOTE(S.Piggy @ Aug 13 2009, 12:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ
สำหรับข้อมูลที่ให้มา ซึ่งเป็นประโยคอย่าง

ยินดีครับ
--Learning from mistaken--

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users