Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่องการควบคุม Darwing

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 อ๋อม

อ๋อม

Posted 16 February 2010 - 11:35 AM

รบกวน ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ คือมีการ Audit จากลูกค้าไปและต้องเพิมในเรื่องการควบคุม Darwing New model น่ะคะ เพราะถือว่าเป็นความลับ
เลยไม่ทราบว่าต้องควบคุมเพิ่มยังไง ปกติก็มีการ Control โดยต้นฉบับเก็บที่ DCC และสำเนาแจกจ่ายแผนกที่เกี่ยวข้องค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ เพิ่งมารับช่วงต่อค่ะ ไม่มีประสบการณ์เลย

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 16 February 2010 - 11:55 AM

ากที่เล่ามาก็ดำเนินการถูกต้องแล้วนี่ครับ แต่ฝากไว้นิดหนึงตอนที่มีการ Revise DWG. ต้องของ DWG> เดิมกลับทั้งหมดให้ได้ เพราะถ้าเรียกกลับไม่หมดจะเกิดเหตุการณ์นำ DWG. เก่าไปใช้งาน เพราะฉะนั้นประเด็นจะอยู่ที่การจัดเก็บ DWG. หน้างานของแผนกต่างๆ Control ได้ดีเพียงใด อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยเกิดครับ มาเล่าสู่กันฟัง 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 อ๋อม

อ๋อม

Posted 16 February 2010 - 04:41 PM

QUOTE(iso_man @ Feb 16 2010, 11:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ากที่เล่ามาก็ดำเนินการถูกต้องแล้วนี่ครับ แต่ฝากไว้นิดหนึงตอนที่มีการ Revise DWG. ต้องของ DWG> เดิมกลับทั้งหมดให้ได้ เพราะถ้าเรียกกลับไม่หมดจะเกิดเหตุการณ์นำ DWG. เก่าไปใช้งาน เพราะฉะนั้นประเด็นจะอยู่ที่การจัดเก็บ DWG. หน้างานของแผนกต่างๆ Control ได้ดีเพียงใด อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยเกิดครับ มาเล่าสู่กันฟัง 4237.gif

ขอบคุณมากนะคะที่ให้คำแนะนำ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 17 February 2010 - 12:12 AM

QUOTE(อ๋อม @ Feb 16 2010, 11:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวน ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ คือมีการ Audit จากลูกค้าไปและต้องเพิมในเรื่องการควบคุม Darwing New model น่ะคะ เพราะถือว่าเป็นความลับ
เลยไม่ทราบว่าต้องควบคุมเพิ่มยังไง ปกติก็มีการ Control โดยต้นฉบับเก็บที่ DCC และสำเนาแจกจ่ายแผนกที่เกี่ยวข้องค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ เพิ่งมารับช่วงต่อค่ะ ไม่มีประสบการณ์เลย

วัตถุประสงค์ที่ลูกค้า Comment น่าจะหมายถึง 7.5.4 น่ะครับ เรื่องทรัพย์สิน หรือ ข้อมูลความลับของลูกค้า แนะนำว่าให้ไปดูครับ ว่าปัจจุบันกำหนดวิธีการทำลายเอกสารจำพวก Drawing ไว้ยังไง
ไม่ใช่เขียนไว้ว่าให้เอาไป Re-Use หรือชั่งกิโลขายหรอกน่ะ เพราะมันมีโอกาสที่ข้อมูลของลูกค้าจะหลุดรอดไปถึงมือคนอื่นได้ โดยเฉพาะคู่แข่งทางธุรกิจ
ให้ไปกำหนดไว้ชัดๆเลยครับ ว่าเอกสารจำพวก Drawing , Customer Specific Requirements และ Customer Engineering Specification
ถ้ามันไม่ Update แล้ว เราจะนำไปทำลายด้วยเครื่องย่อยเอกสารหรือด้วยวิธีการทำลายแบบถาวรรูปแบบอื่นๆ (จะให้ DCC นั้งเคี้ยวก่อนกลืนก็ได้น่ะครับ)
ดูๆ แล้ว ลูกค้าน่าจะอยากให้ออกแนวนี้น่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 iso_man

iso_man

Posted 17 February 2010 - 08:34 AM

แฮะๆๆลืมไปเลยอ.นุกูล พูดขึ้นมาไ้ด้เลยนึกออก ปกติถ้าเป็น DWG. ของลูกค้าก่อนการทำลายหรือยกเลิกให้แจ้งทางลูกค้าเป็นเอกสารด้วยนะครับ เพื่อให่้ลูกค้ายืนยันการยกเลิกรวมถึงเอกสานดังกล่าวต้องการให้เราทำลายให้หรือส่งคื
นลูกค้า เพราะเคยเจอยกเลิกไปแล้วส่งคืนแล้ว แตาขอนำกลับมาผลิตใหม่ เนื่องจากให้เป็น Spare Part รุ่นเดิม อันนี้เพื่มในเอกสาร QP DC ให้ชัดเจนเลยครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 17 February 2010 - 10:15 AM

QUOTE(iso_man @ Feb 17 2010, 08:34 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แฮะๆๆลืมไปเลยอ.นุกูล พูดขึ้นมาไ้ด้เลยนึกออก ปกติถ้าเป็น DWG. ของลูกค้าก่อนการทำลายหรือยกเลิกให้แจ้งทางลูกค้าเป็นเอกสารด้วยนะครับ เพื่อให่้ลูกค้ายืนยันการยกเลิกรวมถึงเอกสานดังกล่าวต้องการให้เราทำลายให้หรือส่งคื
นลูกค้า เพราะเคยเจอยกเลิกไปแล้วส่งคืนแล้ว แตาขอนำกลับมาผลิตใหม่ เนื่องจากให้เป็น Spare Part รุ่นเดิม อันนี้เพื่มในเอกสาร QP DC ให้ชัดเจนเลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณ Doraemon_San
ถ้าเราระบุหรือควบคุมเรื่องนี้ด้วยก็ยิ่งแจ๋วเลยครับ รัดกุมขึ้นกว่าเดิมอีกเยอะครับ

ข้อมูลดีๆอย่างนี้ มันต้อง smiley-eatdrink004.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 ple_sawittree

ple_sawittree

Supreme Member

• Power Members

Posted 17 February 2010 - 05:13 PM

ขอบคุณค่ะ

#8 อ๋อม

อ๋อม

Posted 18 February 2010 - 11:59 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 17 2010, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเราระบุหรือควบคุมเรื่องนี้ด้วยก็ยิ่งแจ๋วเลยครับ รัดกุมขึ้นกว่าเดิมอีกเยอะครับ

ข้อมูลดีๆอย่างนี้ มันต้อง smiley-eatdrink004.gif

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่แนะนำ

#9 Gungza

Gungza

Premium Member

• Power Members

Posted 19 February 2010 - 01:16 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 17 2010, 10:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อึ่มม .... ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ อ่านปุ๊บได้ความคิดปั๊บเลยว่า เราก็ต้องทำ ต้องนำมาแก้ เหมือนกันนิหว่า เพราะ ของที่ทำงานอยู่ก็มี การใช้ drawing เหมือนกันแต่ ยังไม่ได้ทำการขึ้นทะเบียนอะไรไว้เลย
คือรับมา แล้วเก็บเข้าแฟ้มไว้อย่างเดียว

อย่างนี้ สงสัยต้องมีการระบุไว้ให้ชัดเจน ซะแล้ว .... smiley-signs007.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users