Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีใครสงสัย Gauge R&R ไหมครับ

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

• Power Members

Posted 19 February 2010 - 08:33 AM

เรื่องมันก็มีอยู่ว่า ในGauge R&R SpecของPartที่นำมาวิเคราะห์การวัดหรือการใช้เครื่องมือในการวัดชิ้นงานของพนักงาน
ทำไมจึงต้องมีค่า R (Range) ของ Part ต้องไม่ต่ำกว่า 0.200 หรือยิ่งมากยิ่งดีด้วยครับ เพราะผมลองนำชี้นงาน ใน Process
10 Part และทั้ง 10Part ก็มี Spec เดียวกันหมด แล้วทำการวัดโดยใช้พนักงาน 3 คน ผลปรากฎว่า พนักงานวัดค่าออกมามีค่า
ที่ไกล้เคียงกันมาก แต่ว่า ค่า R&R ก็ยังไม่ Accept
ผมจึงขอคำแนะนำจากผู้รู้มา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ
ข้าน้อย
-- Thank You--
ปล. หลายคนอาจจะสงสัยเหมือนผม...

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 February 2010 - 09:17 AM

ค่า NDC ได้เท่าไหร่ครับ??
ถ้าค่า NDC น้อยกว่า 2 ค่าของ RR ก็อาจะไม่เห็นความแตกต่างได้ อาจจะเป็นสาเหตุให้ RR ไม่ accept.

--Learning from mistaken--

#3 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 19 February 2010 - 09:40 AM

เป็นเรื่องของการ sample preparation ครับ แสดงว่าชิ้นงานตัวอย่างของคุณที่เตรียมมา ไม่ได้เป็นตัวแทนของขบวนการผลิตจริงครับ
เลยส่งผลต่อการวิเคราะห์การวัด

TV=PV+EV+AV โดยคร่าวๆนะครับ ถ้าชิ้นงานมีค่าความแปรปรวนน้อย ค่าความแปรปรวนของเครื่องมือวัด และ/หรือ คนวัด จะมีผลต่อระบบการวัดมากขึ้นครับ

กฎ3ข้อในการทำ GR&R 1.คนต้องเทรนและใช้เครื่องมือวัดคล่อง 2.เครื่องมือวัดต้องสอบเทียบแล้ว 3.ชิ้นงานตัวอย่างมาจากขบวนการที่ capable แล้ว

#4 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 19 February 2010 - 09:44 AM

QUOTE(SL4 @ Feb 19 2010, 09:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่า NDC ได้เท่าไหร่ครับ??
ถ้าค่า NDC น้อยกว่า 2 ค่าของ RR ก็อาจะไม่เห็นความแตกต่างได้ อาจจะเป็นสาเหตุให้ RR ไม่ accept.

ndc น้อยกว่า 5 ครับ
แต่เมื่อผม ลองเปลียน Spec ให้มี R(Range) ของPart ตัวอย่างให้มีขนาดกว้างหรือมากขึ้นโดยใช้พนักงานชุดเดิิม
ผลปรากฎว่า Accept ครับ แต่ PV สูงมากเลย

#5 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 19 February 2010 - 09:47 AM

QUOTE(ข้าน้อย @ Feb 19 2010, 09:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ndc น้อยกว่า 5 ครับ
แต่เมื่อผม ลองเปลียน Spec ให้มี R(Range) ของPart ตัวอย่างให้มีขนาดกว้างหรือมากขึ้นโดยใช้พนักงานชุดเดิิม
ผลปรากฎว่า Accept ครับ แต่ PV สูงมากเลย

เป็นเรื่องปกติครับ เลยมีกฏการทำที่ว่า ให้เอางานจากขบวนการที่ capable แล้วมาเป็นงานตัวอย่างไงครับ
เพราะมีบางคนเล่น tricky เอางานเสียมาปน เพื่อเพิ่มค่า PV แล้วจะทำให้ Accpet R&R ครับ

#6 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 19 February 2010 - 09:52 AM

QUOTE(นายอรรถ @ Feb 19 2010, 09:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นเรื่องของการ sample preparation ครับ แสดงว่าชิ้นงานตัวอย่างของคุณที่เตรียมมา ไม่ได้เป็นตัวแทนของขบวนการผลิตจริงครับ
เลยส่งผลต่อการวิเคราะห์การวัด

TV=PV+EV+AV โดยคร่าวๆนะครับ ถ้าชิ้นงานมีค่าความแปรปรวนน้อย ค่าความแปรปรวนของเครื่องมือวัด และ/หรือ คนวัด จะมีผลต่อระบบการวัดมากขึ้นครับ

กฎ3ข้อในการทำ GR&R 1.คนต้องเทรนและใช้เครื่องมือวัดคล่อง 2.เครื่องมือวัดต้องสอบเทียบแล้ว 3.ชิ้นงานตัวอย่างมาจากขบวนการที่ capable แล้ว

ชิ้นงานที่ผมนำมามาจากกระบวนการผลิตครับ
และกฎทั้ง 3 ข้อก็ได้ปฏิบัติแล้วเพียงแต่ในกระบวนการมี Spec แค่ 2 Spec คือ 10.55±0.05 และ 10.60±0.05 ครับ

#7 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 19 February 2010 - 09:56 AM

QUOTE(นายอรรถ @ Feb 19 2010, 09:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นเรื่องปกติครับ เลยมีกฏการทำที่ว่า ให้เอางานจากขบวนการที่ capable แล้วมาเป็นงานตัวอย่างไงครับ
เพราะมีบางคนเล่น tricky เอางานเสียมาปน เพื่อเพิ่มค่า PV แล้วจะทำให้ Accpet R&R ครับ

มันไม่เสียนะครับแต่ว่าผมนำงานที่เกือบหลุด Spec Max และ Min เข้ามาครับ แฮะๆๆๆ

#8 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 19 February 2010 - 10:01 AM

QUOTE(ข้าน้อย @ Feb 19 2010, 09:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มันไม่เสียนะครับแต่ว่าผมนำงานที่เกือบหลุด Spec Max และ Min เข้ามาครับ แฮะๆๆๆ

งั้นคำตอบมีคำเดียวครับ วิธีการวัด รวมถึงเครื่องมือวัด ไม่สามารถแยกแยะคุณภาพของงาน และ/หรือ คุณภาพของขบวนการผลิตได้ครับ
เนื่องจากค่า ndc ต่ำกว่า5 ดังนั้นต้องพิจารณาการแลือกใช้เครื่องมือวัดใหม่ครับ ผมเดาว่าใช่เวอร์เนียร์วัด ใช่ไหมครับ

#9 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 19 February 2010 - 10:21 AM

QUOTE(นายอรรถ @ Feb 19 2010, 10:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งั้นคำตอบมีคำเดียวครับ วิธีการวัด รวมถึงเครื่องมือวัด ไม่สามารถแยกแยะคุณภาพของงาน และ/หรือ คุณภาพของขบวนการผลิตได้ครับ
เนื่องจากค่า ndc ต่ำกว่า5 ดังนั้นต้องพิจารณาการแลือกใช้เครื่องมือวัดใหม่ครับ ผมเดาว่าใช่เวอร์เนียร์วัด ใช่ไหมครับ

ครับผมว่าน่าจะใช่ เพราะว่า ทางบริษัทผลิตสายไฮโดรลิคผมจึงนำงานที่ยำ้มาวัด Ø ครับผมคิดว่ามันค่อนข้างยากครับ

#10 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 19 February 2010 - 11:58 AM

ลองทำกับไมโครมิเตอร์ดูครับ

น่าจะเห็นคำตอบที่ดีขึ้น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users