Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเก็บรวบรวมข้อมูล เพื่อวิเคราะห์ KPI-ค่า OEE

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Prosper_P

Prosper_P

Premium Member

• Power Members

Posted 23 February 2010 - 09:45 AM

ขอความช่วยเหลื่อจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการเก็บรวบรวมข้อมูลที่จำเป็นในการวิเคร
าะห์ (สูตรคำนวน OEE)

เนื่องจากว่าไม่มีเคยมีการเก็บรวบรวมข้อมูลเหล่านั้นมาก่อนเลย พอมีการกำหนดจากฝ่ายบริหารให้วิเคราะห์ค่า OEE เป็น KPI

ก็เลยเป็นปัญหาให้เก็บรวบรวมข้อมูล

พี่น้องบอร์ด ISO Thai พอมีแบบฟอร์มเพื่อใช้เก็บรวบรวมข้อมูลตามสูตรคำนวณค่า OEE ไหมคับขอแบ่งหน่อยนะคับ

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 February 2010 - 10:43 AM

QUOTE(Zamp_QMS @ Feb 23 2010, 09:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอความช่วยเหลื่อจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการเก็บรวบรวมข้อมูลที่จำเป็นในการวิเคร
าะห์ (สูตรคำนวน OEE)

เนื่องจากว่าไม่มีเคยมีการเก็บรวบรวมข้อมูลเหล่านั้นมาก่อนเลย พอมีการกำหนดจากฝ่ายบริหารให้วิเคราะห์ค่า OEE เป็น KPI

ก็เลยเป็นปัญหาให้เก็บรวบรวมข้อมูล

พี่น้องบอร์ด ISO Thai พอมีแบบฟอร์มเพื่อใช้เก็บรวบรวมข้อมูลตามสูตรคำนวณค่า OEE ไหมคับขอแบ่งหน่อยนะคับ

เรื่องเกี่ยวกับฟอร์มใจจริงแล้วอยากให้ทำเองครับ จะได้เข้าใจและสามารถอธิบายเองได้
เอาเป็นว่าไปตามลิงค์ครับ อาจจะพอมองเห็นแนวทาง
http://www.isothai.c...hp?showtopic=25
Oooo

#3 Prosper_P

Prosper_P

Posted 23 February 2010 - 11:02 AM

QUOTE(Kreetha @ Feb 23 2010, 10:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องเกี่ยวกับฟอร์มใจจริงแล้วอยากให้ทำเองครับ จะได้เข้าใจและสามารถอธิบายเองได้
เอาเป็นว่าไปตามลิงค์ครับ อาจจะพอมองเห็นแนวทาง
http://www.isothai.c...hp?showtopic=25

สูตรและวิธีการคำนวนผมเข้าใจลึกซึ้งแล้ว แต่ปัญหาคื่อการถ่ายทอดให้ฝ่ายผลิต ฝ่ายQC ฝ่ายซ่อมบำรุง ให้เก็บรวบรวมข้อมูลมันทำยาก นอกจากจะมีแบบฟอร์มให้เขาไปบันทึกข้อมูลการทำงานจริง

แล้วผมถึงจะเอาข้อมูลมาวิเคราะห์อีกที พนักงานบริษัมที่ผมทำงานไม่มีวิศวกรเลยเชื่อไหม พนักงานระดับที่เป็นหัวหน้าจบ ม.6 ในกระบวนการทำงานยังเป็นการทำงานตามคำสั่ง พนักงานไม่สามารถออกแบบ

หรือวางแผนอะไรเองได้ ส่งฝึกอบรมขนาดไหนก็ยังเท่าเดิม แต่เขาทำงานเก่ง

#4 Kreetha

Kreetha

Posted 23 February 2010 - 11:31 AM

QUOTE(Zamp_QMS @ Feb 23 2010, 11:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สูตรและวิธีการคำนวนผมเข้าใจลึกซึ้งแล้ว แต่ปัญหาคื่อการถ่ายทอดให้ฝ่ายผลิต ฝ่ายQC ฝ่ายซ่อมบำรุง ให้เก็บรวบรวมข้อมูลมันทำยาก นอกจากจะมีแบบฟอร์มให้เขาไปบันทึกข้อมูลการทำงานจริง

แล้วผมถึงจะเอาข้อมูลมาวิเคราะห์อีกที พนักงานบริษัมที่ผมทำงานไม่มีวิศวกรเลยเชื่อไหม พนักงานระดับที่เป็นหัวหน้าจบ ม.6 ในกระบวนการทำงานยังเป็นการทำงานตามคำสั่ง พนักงานไม่สามารถออกแบบ

หรือวางแผนอะไรเองได้ ส่งฝึกอบรมขนาดไหนก็ยังเท่าเดิม แต่เขาทำงานเก่ง

ถ้าเป็นแบบนี้ก็เรื่องยาวครับ เดี๋ยวผมPMไปก็แล้วกันครับ จะได้ตอบโต้กันสะดวกขึ้น
Oooo

#5 Prosper_P

Prosper_P

Posted 23 February 2010 - 01:17 PM

QUOTE(Kreetha @ Feb 23 2010, 11:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นแบบนี้ก็เรื่องยาวครับ เดี๋ยวผมPMไปก็แล้วกันครับ จะได้ตอบโต้กันสะดวกขึ้น

การข้อความร่วมมือให้พนักงานคอยบันทึกข้อมูลไม่มีปัญหาอะไร แต่เราต้องสร้างแบบบันทึกให้เขา

พอเขาบันทึกเสร็จเขาก็ส่งเป็นข้อมูลดิบแบบไม่มีการวิเคราะห์ เข้าจะไม่บอกว่าค่า Availability,Performance Efficiency, Quality Rate ของสายการผลิตA, B, C, D, เท่าไร

#6 0.Mintada.0

0.Mintada.0

Posted 24 February 2010 - 10:43 AM

การวิเคราะห์หาค่านั้นมันไม่ยากเลยครับ
ถ้าได้เรียนมาหรือมีคนมาสอนสักหน่อยนะ

#7 Kreetha

Kreetha

Posted 24 February 2010 - 10:58 AM

QUOTE(Zamp_QMS @ Feb 23 2010, 11:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เบื้องต้นขอให้ลองสร้างฟอร์มด้วยตัวเองก่อนครับ เพราะเท่าที่แจ้งมาคุณZamp_QMSบอกว่าเข้าใจลึกซึ้งแล้วสำหรับวิธีคำนวณ ซึ่งก็แสดงว่าคุณZamp_QMSต้องเข้าใจที่มาของทั้ง3ส่วนลึกซึ้งแล้วเช่นกัน
Oooo

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users