Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การแต่งตั้งตำแหน่ง QMR

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 chart_asian

chart_asian

Posted 29 October 2010 - 04:35 PM

ผมมีเรื่องขอคำแนะนำด้วยครับ คือว่าในปัจจุบันนี้ผมทำหน้าที่เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยระดับวิชาชีพของบริษัทอยู่
แต่ทางผู้บริหารจะให้ผมเป็น QMR ควบคู่ไปด้วยซึ่งไม่มีการเพิ่มเงินให้ โดยที่จะไม่รับคนใหม่เข้ามาด้วย ซึ่งตามจริง
แล้วผมไม่ต้องการทำงานด้านนี้ ไม่ทราบว่ามีข้อใดในการที่จะปฎิเสธแบบที่มีเหตุผลอย่างที่ออกมาดูดีด้วยครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 October 2010 - 05:21 PM

เจตนารมณ์ของ กฎกระทรวง ว่าด้วยการบริหารการจัดการอาชีวอนามัยฯ ปี 2549 ต้องการให้ จป.วิชาชีพ ทำงานด้านความปลอดภัย เต็มเวลา
เต็มเวลาหมายความว่า ต้องไม่ทำงานอื่นนอกจากงานด้านความปลอดภัย และอาชีวอนามัย

หากดูรายละเอียดของหน้าที่ ในข้อ 18 ก็ชัดเจนว่า การที่ จป. ต้องไปทำหน้าที่ QMR ไม่อาจทำได้
เว้นเสียแต่ว่า จะหา จป.วิชาชีพ (หรืออาจเป็น จป.เทคนิกขั้นสูงมาแทน จขกท และให้ จขกท. ไปเป็น QMR)

นั้นคือข้อกฎหมาย แต่หากต้องทำจริงๆ ผมคิดว่า มันเป็นโอกาสที่เราจะพัฒนาความรู้ความสามารถของคุณไปอีกระดับหนึ่ง
และประสบการณ์อันนี้ จะเป็นประโยชน์กับคุณมากกว่าเป็นโทษครับ

"

#3 chart_asian

chart_asian

Posted 29 October 2010 - 05:37 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Oct 29 2010, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เจตนารมณ์ของ กฎกระทรวง ว่าด้วยการบริหารการจัดการอาชีวอนามัยฯ ปี 2549 ต้องการให้ จป.วิชาชีพ ทำงานด้านความปลอดภัย เต็มเวลา
เต็มเวลาหมายความว่า ต้องไม่ทำงานอื่นนอกจากงานด้านความปลอดภัย และอาชีวอนามัย

หากดูรายละเอียดของหน้าที่ ในข้อ 18 ก็ชัดเจนว่า การที่ จป. ต้องไปทำหน้าที่ QMR ไม่อาจทำได้
เว้นเสียแต่ว่า จะหา จป.วิชาชีพ (หรืออาจเป็น จป.เทคนิกขั้นสูงมาแทน จขกท และให้ จขกท. ไปเป็น QMR)

นั้นคือข้อกฎหมาย แต่หากต้องทำจริงๆ ผมคิดว่า มันเป็นโอกาสที่เราจะพัฒนาความรู้ความสามารถของคุณไปอีกระดับหนึ่ง
และประสบการณ์อันนี้ จะเป็นประโยชน์กับคุณมากกว่าเป็นโทษครับ

ขอขอบคุณมากครับที่ให้ข้อแนะนำดีๆแด่ผมครับ

#4 ISO Bkk

ISO Bkk

Posted 04 November 2010 - 03:25 PM

ถ้าจำเป็นต้องเป็น QMR อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ขอแนะนำตัวช่วย มี website รับจัดทำเอกสาร ISO 9001 ราคาถูก คล้าย consult แต่ถูกกว่า ชื่อ web ISO Template

http://www.iso-template.com
Email isotemplate@gmail.com
Tel (089)768-5814

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users