Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนด่วนค่ะ พอดีต้องรีบสรุป Audit QMR

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

#1 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ʹ㨷ء

Posted 11 October 2008 - 01:53 PM

เนื่องจากเช้าวันนี้ วันที่ 11 ต.ค. 51 ไ้ด้ Audit QMR พบว่ามีข้อร้องเรียนจากลูกค้า รวมทั้งโดน เคลมสินค้าด้วย

แ่ต่ QMR ไม่ได้มีการออก CAR ไม่ทราบว่าข้อนี้จะพิจารณาอย่างไรได้บ้างค่ะ จะสรุปแล้วแต่ใช้คำพูดไม่ถูก

รบกวนด่วนด้วยนะคะ

"

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 11 October 2008 - 02:11 PM

เบื้องต้นนะ ก็ไม่ปฏิบัติตาม ข้อกำหนด 8.5.2 การดำเนินการเชิงแก้ไข

องค์กร ต้องดำเนินการเพื่อกำจัดสาเหตุของความไม่เป็นไปตามข้อกำหนดเพื่อ
ป้องกันไม่ให้เกิดซ้ำ การดำเนินการเชิงแก้ไข ต้องเหมาะสมกับผลกระทบของความไม่
เป็นไปตามข้อกำหนดนั้นๆ
องค์กร ต้องจัดทำเอกสารการปฏิบัติงานเพื่อระบุข้อกำหนดในการ
a) ทบทวนความไม่เป็นไปตามข้อกำหนด (รวมถึงการร้องเรียนจากลูกค้า)
cool.gif พิจารณากำหนดสาเหตุของความไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
c) ประเมินความจำเป็นในการดำเนินการเพื่อให้มั่นใจว่าความไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
นั้นๆ จะไม่เกิดขึ้นอีก
d) พิจารณากำหนดและนำไปปฏิบัติซึ่งการดำเนินการที่จำเป็น
e) บันทึกผลของสิ่งที่ได้ดำเนินการไป (ดู 4.2.4) และ
f) ทบทวนการแก้ไขที่ได้ดำเนินการไป

แล้วมีหลักฐานอะไรที่พบก็ว่ากันไป
1..............
2..............

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 มือใหม่

มือใหม่

Posted 11 October 2008 - 02:14 PM

พี่ Top ออก CAR เลยได้ป่ะ ข้อนี้ NC ใช่มั๊ยคะ เพราะผิดข้อกำหนดข้อ 8.5.2
"

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 11 October 2008 - 02:20 PM

ลองมาดูเทคนิคในการเขียน CAR ที่สมบูรณ์กันหน่อยแล้วกันครับ
บางที่ใช้หลักการ 5 W 1H
แต่ผมแนะนำหลักการเขียน CAR แบบ LEARN ครับ คือเขียนข้อมูลให้ครบตามนี้
L = Location = สถานที่ หน่วยงาน
E = Evidence = หลักฐานที่ตรวจพบ
A = Audit Croteria = อ้างอิงมาตรฐานอะไร
R = Requrement = ข้อกำหนดไหน
N = Natural = ปกติที่ควรจะเป็น ควรจะทำอย่างไร

ตัวอย่างการเขียน CAR ตามที่ไปพบปัญหามา

จากการตรวจประเมินกระบวนการความรับผิดชอบของผู้บริหาร ตามมาตรฐาน ISO9001:2000 เรื่องการแก้ไขและป้องกัน
พบหลักฐานว่ามีการเคลมและการร้องเรียนจากลูกค้า อ้างอิงตามบันทึกเอกสาร หมายเลขแบบฟอร์ม................
แต่ไม่พบหลักฐานว่า มีการดำเนินการออกเอกสาร CAR เพื่อให้แก้ไข
ซึ่งไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดที่ระบุไว้ใน Quality Procedure .........
ซึ่งระบุว่าต้องดำเนินออกเอกสาร CAR ให้ผู้รับผิดชอบดำเนินการแก้ไข วิเคราะห์หาสาเหตุ และ .....................

ประมาณนี้แหละครับ เป็นทางเลือกน่ะ ใครมีเทคนิคดีๆก็เอามาแนะนำกันได้ครับผม
นุกูล

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 11 October 2008 - 02:26 PM

ถ้าขอร้องเรียนลูกค้า ข้อนี้หละ 8.5.2

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#6 มือใหม่

มือใหม่

Posted 11 October 2008 - 02:31 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Oct 11 2008, 02:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าขอร้องเรียนลูกค้า ข้อนี้หละ 8.5.2

อิอิ ขอบคุณมากค่ะพี่ท้อป พอดีตอนเที่ยงกินเยอะไม่หน่อย กลับมาจากทานข้าวแล้วคิดไม่ออก

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ เริ่มจะคิดไ้ด้
"

#7 มือใหม่

มือใหม่

Posted 11 October 2008 - 02:34 PM

ถามอีกข้อนะคะ พอดีว่า Audit DC ด้วยอ่ะ แล้วพบว่ามีแบบฟอร์มเลขที่ F-SH-001 เจ้าของหน่วยงานเขาประกาศใช้ไปแล้ว

ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ค. 51 แต่ไม่พบหลักฐาน ในการเขียน ใบ DAR เลย และไม่มีใน Masterlist ด้วย แต่เค้าใช้แล้วนะ

เราจะทำไงดีล่ะ DC จะผิดไหม
"

#8 มือใหม่

มือใหม่

Posted 11 October 2008 - 02:37 PM

QUOTE(nukool2001 @ Oct 11 2008, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองมาดูเทคนิคในการเขียน CAR ที่สมบูรณ์กันหน่อยแล้วกันครับ
แต่ผมแนะนำหลักการเขียน CAR แบบ LEARN ครับ คือเขียนข้อมูลให้ครบตามนี้
L = Location = สถานที่ หน่วยงาน
E = Evidence = หลักฐานที่ตรวจพบ
A = Audit Croteria = อ้างอิงมาตรฐานอะไร
N = Natural = ปกติที่ควรจะเป็น ควรจะทำอย่างไร

ตัวอย่างการเขียน CAR ตามที่ไปพบปัญหามา

จากการตรวจประเมินกระบวนการความรับผิดชอบของผู้บริหาร ตามมาตรฐาน ISO9001:2000 เรื่องการแก้ไขและป้องกัน
พบหลักฐานว่ามีการเคลมและการร้องเรียนจากลูกค้า อ้างอิงตามบันทึกเอกสาร หมายเลขแบบฟอร์ม................
แต่ไม่พบหลักฐานว่า มีการดำเนินการออกเอกสาร CAR เพื่อให้แก้ไข
ซึ่งไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดที่ระบุไว้ใน Quality Procedure .........
ซึ่งระบุว่าต้องดำเนินออกเอกสาร CAR ให้ผู้รับผิดชอบดำเนินการแก้ไข วิเคราะห์หาสาเหตุ และ .....................

ประมาณนี้แหละครับ เป็นทางเลือกน่ะ ใครมีเทคนิคดีๆก็เอามาแนะนำกันได้ครับผม
นุกูล

ขอบคุณมากค่ะคุณ นุกูล นิดา พยายามหา L E A R N อยู่เหมือนกันว่าคืออะไรบ้าง จำไม่ได้ พอดีที่คุณนุกูลตอบ

ขอคุณมาก ๆ นะคะ

"

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 11 October 2008 - 02:44 PM

QUOTE(มือใหม่ @ Oct 11 2008, 02:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะคุณ นุกูล นิดา พยายามหา L E A R N อยู่เหมือนกันว่าคืออะไรบ้าง จำไม่ได้ พอดีที่คุณนุกูลตอบ

ขอคุณมาก ๆ นะคะ

ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับ
แต่....เปลี่ยนจากคำขอบคุณ เป็นการช่วยทำให้พันธมิตรกับรัฐบาลเลิกตีกันได้ไหมครับ
hahaha

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 11 October 2008 - 02:44 PM

QUOTE(nukool2001 @ Oct 11 2008, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

นุกูล

ขอบคุณอาจารย์ด้วยครับ

#11 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 11 October 2008 - 02:46 PM

QUOTE(มือใหม่ @ Oct 11 2008, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามอีกข้อนะคะ พอดีว่า Audit DC ด้วยอ่ะ แล้วพบว่ามีแบบฟอร์มเลขที่ F-SH-001 เจ้าของหน่วยงานเขาประกาศใช้ไปแล้ว

ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ค. 51 แต่ไม่พบหลักฐาน ในการเขียน ใบ DAR เลย และไม่มีใน Masterlist ด้วย แต่เค้าใช้แล้วนะ

ถ้านิดหน่อย ก็ขอให้เขาแก้ไขเลยดีกว่า อย่าเอามาเป็นประเด็น เดียวจะปวดหัว

เหมือนเราช่วยเขาด้วย จะได้รักเราบ้าง อิอิ

#12 natts

natts

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ʹ

Posted 11 October 2008 - 02:57 PM

คำถามที่ 1
เหตุการณ์แบบนี้..ต้องดูถามต่อไปว่า...ที่ QMR ไม่ได้ออก CAR เพราะอะไร?
สาเหตุ 1 ข้อร้องเรียนมีการประชุมย่อยไปเรียบร้อยแล้วหรือเปล่า...ถ้ามีก็ไม่น่าติดนะ
2 สาเหตุของข้อร้องเรียนเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นซ้ำๆ หรือเปล่า..ถ้านานๆ ...หรือไม่เคยเลย..ก็ไม่ติดอะไร...เพียง
แต่ว่าจะต้องมีการบันทึกถึงข้อร้องเรียนและเก็บเป็นข้อมูลเอาไว้เป็นสถิติ
3 ข้อร้องเรียน เดิมๆ ประจำๆ..อันก็...ควรจะโดน..เป็นอย่างยิ่ง...แต่ถ้ามีการสรุปในรายงานการทบทวนโดยฝ่าย
บริหาร ให้ผู้บริหารตัดสินใจได้..อันนี้ก็น่าจะไม่ติด...แต่ก็จะมี comment จาก auditor นิดหน่อย..

คำถามที่ 2
สำหรับ DC ที่ไม่มีใบ DAR และไม่มีในรายการ master list
ในความเป็นจริง แล้ว..Auditor จะไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เท่าไรนะ แต่จะซีเรียสตรงที่ว่า..ถ้าเอกสารที่ใช้อยู่นั้นมันล้าหลัง
หรือใช้ฉบับที่ไม่ตรงกัน..แต่ถ้า auditor เขี้ยวๆ ก็จะเจอข้อหาที่ 4.2.3....
ที่สำคัญ ระบบ running dar ไม่มีหรอ? จะได้ไม่หลงงัย...ช่วยได้นะ...แต่ถ้าใบ dar ไม่มีก็เขียนขึ้นมาใหม่ได้นี่นา..
ให้ต้นสังกัดที่ขอขึ้นทะเบียนเซ็นต์อนุมัติอีกครั้ง แล้วก็อ้างอิงเอกสารที่เขาใช้ในปัจจุบัน...

ไม่ยาก ไม่ยาก..สู้ๆๆ

#13 มือใหม่

มือใหม่

Posted 11 October 2008 - 03:03 PM

thankyou.gif นิดาขอขอบคุณคุณ ท้อป คุณนุกูล และ คุณ NATTS มาก ๆ เลยนะคะ

แต่เอ๊ะ ชื่อนุกูลนี้คุ้น ๆ้นะคะ พึ่งคิดได้ ตอนที่เป็น ISO THAI รูปแบบเดิม ใช่คุณนุกูลที่คอยให้คำปรึกษา

กับสมาชิก หรือป่าวค่ะ ถ้าจำไม่ผิดคิดว่าชื่อนุกูล นี้แหล่ะคะ (หุ หุ ไม่รู้จำผิดป่ะ )
"

#14 iso_man

iso_man

Posted 11 October 2008 - 03:13 PM

QUOTE(มือใหม่ @ Oct 11 2008, 01:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากเช้าวันนี้ วันที่ 11 ต.ค. 51 ไ้ด้ Audit QMR พบว่ามีข้อร้องเรียนจากลูกค้า รวมทั้งโดน เคลมสินค้าด้วย

แ่ต่ QMR ไม่ได้มีการออก CAR ไม่ทราบว่าข้อนี้จะพิจารณาอย่างไรได้บ้างค่ะ จะสรุปแล้วแต่ใช้คำพูดไม่ถูก

รบกวนด่วนด้วยนะคะ

ตอบให้แล้วนะครับตาม Mail ที่แจ้งมา ขอโทษทีตอบช้าติดประชุมอยู่ครับ toyou.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#15 iso_man

iso_man

Posted 11 October 2008 - 03:18 PM

QUOTE(มือใหม่ @ Oct 11 2008, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สุ่มต่ออีกสัก 5-6ใบ ถ้าไม่พบก็ให้แก้ไขเลย (Human Error) แต่ถ้าพบอีก 2-3 ใบ เห็นได้ว่าน่าจะเป็นปัญหาแล้วครับ ออก CAR ให้หาสาเหตุดีกว่าครับ เพื่อหาวิธีแก้ไข ป้องกันปัญหาเกิดขึ้นอีก laugh.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#16 นุกูล

นุกูล

Posted 13 October 2008 - 10:02 AM

QUOTE(มือใหม่ @ Oct 11 2008, 03:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
thankyou.gif นิดาขอขอบคุณคุณ ท้อป คุณนุกูล และ คุณ NATTS มาก ๆ เลยนะคะ

แต่เอ๊ะ ชื่อนุกูลนี้คุ้น ๆ้นะคะ พึ่งคิดได้ ตอนที่เป็น ISO THAI รูปแบบเดิม ใช่คุณนุกูลที่คอยให้คำปรึกษา

กับสมาชิก หรือป่าวค่ะ ถ้าจำไม่ผิดคิดว่าชื่อนุกูล นี้แหล่ะคะ (หุ หุ ไม่รู้จำผิดป่ะ )

สวัสดีครับ
นุกูลคนเดียวกันครับ พอดีช่วงที่ผ่านมาอดหยากปากแห้ง ไม่ค่อยมีงานทำ
เลยไปรับจ้างประท้วงมาครับ ใส่เสื้อเหลืองที เสื้อแดงที เลยไม่มีเวลาเข้ามาครับ
ตอนนี้ พอจะจัดการเวลาได้บ้างแล้ว ก็ยินดีที่จะได้เจอเพื่อนใหม่ๆและแบ่งปันประสบการณ์
ให้กับเพื่อนเก่าๆทุกท่านเหมือนเดิมครับ
นุกูล
(ของแท้ต้อง...ฟันธง...เอ..หรือว่าฟันทิ้งดี)

#17 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 14 October 2008 - 01:01 PM

เข้ามาสวัสดีคุณนุกูล และขอเบรคเกมเสิร์ฟด้วยครับ อะไรที่ว่าเหลืองๆ แดงๆ dry.gif

ขอแจมคำตอบด้วยนิดนึงครับ

ผมเสนอรูปแบบการเขียน CAR ที่ทั่วไปใช้อยู่ น่าจะคล้ายๆ กับของคุณนุกูลนะครับ ขอองค์ประกอบ 3 ส่วน ดังนี้

1. อธิบายความไม่สอดคล้องที่พบ
2. ไม่สอดคล้องกับเกณฑ์ตัวไหน
3. หลักฐานของความไม่สอดคล้องที่พบ

อย่างเคสนี้ อาจเขียนได้ว่า..

พบข้อร้องเรียนของลูกค้าบางรายการ ไม่มีการกำหนดมาตรการแก้ไขโดยใช้ใบ Correctrive Action Request เช่น .............(หลักฐานที่พบ) ...........ซึ่งไม่สอดคล้องกับ ระเบียบปฏฺบัติหมายเลข ......................... ซึ่งกำหนดให้ออก CAR เมื่อได้รับข้อร้องเรีบยนจากลูกค้า

หรือ

พบข้อร้องเรียนของลูกค้าบางรายการ ไม่มีการกำหนดมาตรการแก้ไขโดยใช้ใบ Correctrive Action Request เช่น .............(หลักฐานที่พบ) ...........ซึ่งไม่สอดคล้องกับ ข้อกำหนด ISO9001:2000 ข้อ 8.5.2

เกณฑ์ จะระบุตัวใดตัวหนึ่งก็ได้ครับ เคสนี้ 2 เด้ง เพราะระเบียบปฏฺบัติเรื่องการแก้ไข กำหนดให้เป็นเอกสาร (ซึ่งโดยทั่วไประบุให้ออก CAR) และข้อกำหนดก็ระบุไว้ชัดเจนครับ

อ้อ.. เวลาจะอ้างถึงหลักฐานที่พบ ควรใช้คำว่า เช่น.......................... ครับ หมายถึงการสุ่มเจอ (อาจมีเยอะกว่านี้แต่สุ่มไม่เจอ) ตัวนี้จะเป็นลักษณะของการออก Minor CAR โดยทั่วไป

ถ้าไม่ระบุหลักฐานที่พบแล้ว จะตีความได้ว่า ไม่มีเลยสักอัน ซึ่งหมายความถึง Major CAR ครับ

ส่วนในเคส ไม่ได้เขียนใบ DAR ตรงนี้จะออก CAR ก็ได้ หรือเป็น Observ ก็ไม่น่าเกลียดครับ ถ้าเจอ 1 ตัวอย่าง แต่ถ้าเจอหลายตัวอย่าง แนะนำให้ออก CAR ครับ

"พบแบบฟอร์มคุณภาพบางรายการของหน่วยงาน....................... ไม่ได้รับการควบคุมตามระเบียบปฏฺบัติหมายเลข........................ ที่ระบุให้มีการออกใบ DAR และขึ้นทะเบียนใน MAster list เช่นแบบฟอร์ม......................................................."

เป็นไอเดียนะครับ.. จิงๆ จะ CAR ไม่ CAR อาจพิจารณาปัจจัยอื่นประกอบ เช่น Audittee อาจมีการ defend และหาหลักฐานอื่นๆ มาแก้ต่าง เช่น มี Corrective Action แล้ว เพียงแต่ไม่ได้ใช้ใบ CAR laugh.gif

#18 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 10:10 PM

สุดยอดไปเลย

#19 thaimetaltrade

thaimetaltrade

Super Member

Posted 23 December 2008 - 09:09 PM

ถ้าไม่ออก CAR และ ออกเอกสาร ์์NCR แทนได้หรือไ่มี

#20 iso_man

iso_man

Posted 24 December 2008 - 08:25 AM

ได้ครับ อยู่ที่ Procedure ขององค์กรระบุว่าให้ทำอย่างไรด้วย แต่ตามระบบบอกว่าคุณต้องค้นหาสาเหตุและแนวทางการแก้ไขและป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก ลองดูเปรียบเทียบด้วยนะครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users