Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แผนฉุกเฉิน emergency plan ครับ

• This topic is locked This topic is locked
41 replies to this topic

#1 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 November 2008 - 11:57 AM

ในข้อกำหนด TS 16949 กำหนดให้มีแผนฉุกเฉิน ไว้ว่าอย่างไรครับ
ถ้าไม่รบกวนขอตัวอย่างหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ toyou.gif congratualtions.gif thankyou.gif
chat1026@hotmail.com (นาย ชัดเจน )
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#2 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 November 2008 - 01:00 PM

ท่านใดมี รบกวนขอตัวอย่างด้วยคนนะค่ะ มีลูกค้ามา Audit ยังตอบคำถามไม่ได้เลยอะค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ

#3 teeo

teeo

Premium Member

Posted 22 November 2008 - 03:51 PM

ไม่รู้จะบอกยังไงครับ

แต่โดยส่วนใหญ่ ก็เหตุสุดวิสัยว่าจะทำอย่างไรให้ผลิตงานต่อไปได้ เช่น พนักงานหยุดงาน ไฟฟ้าดับ ก็เขียนแผนคร่าวๆ ไว้ว่าทำอย่างไรบ้าง ก็พวกหาซับ ไฟสำรอง เป็นต้นครับ

#4 chutter1026 @chonburi city

Posted 22 November 2008 - 04:07 PM

QUOTE(teeo @ Nov 22 2008, 03:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่รู้จะบอกยังไงครับ

แต่โดยส่วนใหญ่ ก็เหตุสุดวิสัยว่าจะทำอย่างไรให้ผลิตงานต่อไปได้ เช่น พนักงานหยุดงาน ไฟฟ้าดับ ก็เขียนแผนคร่าวๆ ไว้ว่าทำอย่างไรบ้าง ก็พวกหาซับ ไฟสำรอง เป็นต้นครับ

ขอบคุณครับ แต่ถามอีกนิดนะ

แล้วแนวทางการเขียนต้องระบุใน Procedure หรือ WI ดีครับ คือไม่รู้จะเอาไว้ที่ไหนอะ ไอ้แผนฉุกเฉินเนี้ย โดน CAR มาแล้วด้วย

#5 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 22 November 2008 - 06:13 PM

เขียนเป็น Procedure ไว้ครับ เช่นระบุว่าความเสี่ยงที่องค์กรอาจต้องพบมีเรื่องอะไรบ้าง ดูอันที่จะส่งผลกระทบต่อความสามารถในการส่งมอบผลิตภัณฑ์ให้กับลูกค้าเป็นสำคัญนะครับ แล้วก็ถ้าจำเป็นต้องมีวิธีการทำงานที่เป็นรายละเอียด ค่อยไปเขียนเป็น WI ไว้ก็ได้
ลายเซ็น

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 22 November 2008 - 10:00 PM

QUOTE(banbung @ Nov 22 2008, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ในข้อกำหนด TS 16949 กำหนดให้มีแผนฉุกเฉิน ไว้ว่าอย่างไรครับ
ถ้าไม่รบกวนขอตัวอย่างหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ toyou.gif congratualtions.gif thankyou.gif
chat1026@hotmail.com (นาย ชัดเจน )

อย่าเพิ่งถามหาตัวอย่างเลย เดี๋ยวเราจะไม่ได้ประโยชน์จากการคิดค้นและการพัฒนาในเรื่องนี้
เอาเป็นว่า ผมมีเป็นไฟล์เลยแหละ อยากได้ประเภทไหน เป็น Procedure เลยก็มี เป็น Support Document ก็มี
ถ้าอยากได้ผมจะส่งไปให้ หลังจากที่คุณได้ลองทำเองก่อนระดับหนึ่ง

แนวคิดเรื่องนี้มีอยู่ว่า การทำระบบบริหารคุณภาพหรือการทำงาน เรามุ่งหวังสร้างความพึงพอใจให้ลูกค้า แต่
ในชีวิตจริง มันมีโอกาสที่จะเกิดเหตุที่เราไม่ต้องการ แล้วผลจากเหตุเหล่านั้น ส่งผลกระทบที่ไม่ดีต่อลูกค้าของเรา

หลักการคิดก็หนีไม่พ้นเรื่อง 4M 1E (ประมาณนั้น)
Man - ถ้าอยู่ๆคนงาน พนักงานไม่มี ไม่มาทำงาน นัดกันหยุดงาน ทำยังไงถึงจะมีงานส่งลูกค้า ทำยังไงลูกค้าจะไม่เดือดร้อน
Machine - ถ้าอยู่ๆเครื่องจักรหลักๆเกิด Break Down ขึ้นมาจะทำยังไง
- ถ้ารถส่งสินค้าของเราไปเกิดอุบัตเหตุกลางทางระหว่างไปส่งสินค้า จะทำยังไงกันดี
Method - ถ้ามีการเคลมจากลูกค้า หรือผู้ใช้งานในปริมาณเยอะๆ รุนแรงๆ จะมีมาตรการยังไงในการตอบโต้หรือรองรับ
Material - ถ้าอยู่ๆวัตถุดิบที่เคยสั่งซื้อมาใช้ผลิตสินค้า เกิดขาดตลาด หาไม่ได้ จะมีแนวทางยังไงรองรับ
Environment - น้ำท่วม ไฟไหม้ ไฟฟ้าดับ น้าไม่ไหล จะทำยังไงถึงจะผลิตงานส่งลูกค้าได้
เป็นแค่ แนวทางน่ะครับ ไม่จำกัดเพียงเท่านี้ อยากให้ลองช่วยกันคิดก่อนนิดนึงครับ ผมแนะให้เรื่อง Man แล้วกัน จากตัวอย่างข้างต้น
ปัญหาพนักงานขาด หยุดงาน นัดกันไม่มาทำงาน จะเกิดจริงหรือไม่ เราไม่รู้ แต่ถ้าเกิดเหตุนี้มา เราได้ติดต่อบริษัท Outsource ไว้ล่วงหน้าแล้ว เป็นต้นครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 24 November 2008 - 08:45 AM

อย่างนี้มันต้องทำการประเมินความเสี่ยงหรือโอกาสเกิดของเหตุการณ์ต่างๆ รอบตัว(360องศา)ก่อนตาม(ตามคุณNukool )
น่าจะทำให้เห็นแนวทางในการทำแผนกรณีเกิดฉุกเฉินต่างๆ ได้มากและครอบคลุมยิ่งขึ้นนะครับ
ตัวอย่างเช่น ทำเลที่ตั้งของบริษัท เป็นอย่างไร อยู่ที่ต่ำหรือติดคลอง น้ำท่วมทุกปี หรือมีโอกาสเกิดน้ำท่วมได้ง่าย
อย่างนี้ก็ต้องทำแผนครับ
ผมเคยทำแบบนี้ตอนทำTQM อ่ะครับ น่าจะมีลักษณะการคิดเป็นแนวทางเดียวกันกับTS16949 นะครับ
เลยมาแชร์แนวคิดให้ทราบนะครับ
น่าจะพอมีประโยชน์บ้าง
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 chutter1026 @chonburi city

Posted 24 November 2008 - 09:41 AM

ขอบคุณอาจารย์ นุกุล และ คนที่แนะนำมากมากครับ
ตอนนี้ผมได้ทำการประเมินความเสี่ยงตามสภาวะขององค์กรแล้วแต่ขาดแนวทางการเขียน thankyou.gif
ถ้าไม่เป็นการรบกวน อาจารย์ ท่านใดมีตัวอย่างผมขอไว้ศึกษาหน่อยครับ
chat1026@hotmail.com

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 24 November 2008 - 09:57 AM

QUOTE(banbung @ Nov 24 2008, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณอาจารย์ นุกุล และ คนที่แนะนำมากมากครับ
ตอนนี้ผมได้ทำการประเมินความเสี่ยงตามสภาวะขององค์กรแล้วแต่ขาดแนวทางการเขียน thankyou.gif
ถ้าไม่เป็นการรบกวน อาจารย์ ท่านใดมีตัวอย่างผมขอไว้ศึกษาหน่อยครับ
chat1026@hotmail.com

ผมส่งตัวอย่าง output ไปให้ดูแล้วกัน ส่วน process & input ลองไปทำเพิ่มเติมเอาน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 NooMam

NooMam

Posted 24 November 2008 - 03:29 PM

ที่บริษั มีตั้ง 28 แผน เน่ะ ทำทุกอย่างเลย จนลูกค้ามั่นใจได้ว่าพอเดเหตุเหล่านั้นแล้ว องค์กรจะยังส่งสินค้าให้เขาตามกำหนด ไม่มีผลกระทบ ประมาณนั้น

#11 amornthepst

amornthepst

Posted 24 November 2008 - 07:50 PM

หวัดี คับ ผมก้อไม่ค่อยได้เข้ามาสักเท่าไหร่ เลยขอสักนิดน่ะคับ
พอดีทำไว้นิดหน่อย พอได้มี นัมน่ะคับ ลองเอาไปปรับเพิ่ม ดู น่ะคับ

กระผมความรู้ แค่เม็ดทราย อย่าไรก้อติได้ คับ

อมรเทพ สตันยสุวรรณ

Attached Files

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

E-Mail Address amornthepst@ji-net.com
Mobile Phone 084 021 5613
Skype amornthepst2012

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

#12 aanuuchaa

aanuuchaa

Posted 02 February 2009 - 07:57 PM

QUOTE(banbung @ Nov 22 2008, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>

Attached Files

#13 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 11 February 2009 - 08:28 AM

ขอบคุณนะคะเก็บขอมูลเรียบร้อยแระ อิอิ ขอบคุณนะคะ thankyou.gif
"

#14 Yakuza

Yakuza

Posted 11 February 2009 - 01:30 PM

ขอเก็นข้อมูลดีๆไว้ด้วยค่ะ thankyou.gif
kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

#15 stormriders

stormriders

Posted 27 August 2009 - 02:26 AM

thank you na

#16 นายคุณภาพ

นายคุณภาพ

Posted 10 September 2009 - 05:10 PM

ขอบคุณครับ

#17 DCC

DCC

Posted 11 September 2009 - 08:40 AM

ขอบคุณมากค่ะ anigif6.gif

#18 pookoe

pookoe

Posted 11 September 2009 - 09:28 AM

ขอบคุณมากมายค่า

#19 ju_kun

ju_kun

Super Member

Posted 28 November 2009 - 01:56 PM

thank

#20 SUPING

SUPING

Posted 06 February 2010 - 02:31 PM

ขอบคุณครับ ของเค้าดีจริงจริง...

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users