Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือ ISO 17025 ครับ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 MVTS Thai

MVTS Thai

Posted 24 September 2009 - 10:00 AM

ตอนนี้ผมได้ดำเนินการขอ accreditation ISO 17025 กับทาง สมอ ไว้แล้ว ซึ่ง สมอ ได้เข้ามา audit และ ออก CAR ให้แล้ว ทางผม ก็ได้ ส่งเอกสาร corrective ให้ทาง สมอแล้วเช่นกัน แต่ได้รับข้อมูลจากทาง สมอ ว่าเอกสารรายงานการแก้ไข ยังมีประเด็นที่อาจจะต้องการถามอีก แต่พอขอรายละเอียดถึง CAR ที่ยังมีปัญหา ทาง สมอ ยังไม่สามารถให้ข้อมูลได้ตอนนี้ เค้าบอกให้รอ วันที่จะไป follow up CAR แล้วค่อยคุยกัน ผมจึงถามคร่าวๆ ว่าหลักๆ แล้วมันคือปัญหาอะไร เค้าบอกให้ไปดูใน ข้อกำหนดให้ดีใหม่

ตอนนี้กังวลมาก เพราะเค้าบอกถ้า มาแล้วไม่สามารถตอบตรงประเด็นเค้าได้ คงจะได้ CAR มาอีก ซึ่งกลัวว่าจะไม่จบ project นี้ซักที่ เลยอยากขอความช่วยกับผู้มีประสบการณ์ ด้าน ISO 17025 ที่เคยขอ กับทาง สมอ ด้วยครับ ถ้าใครพอช่วยได้ ผมอยากจะส่ง เอกสารการแก้ไขที่ผมทำไว้ให้ สมอ เอาไปช่วยพิจารณาว่าปกพร่องตรงไหนบ้างครับ

#2 porprapoo

porprapoo

Super Member

Posted 21 November 2009 - 05:54 PM

ลองส่งมาครับ ผมอยากลองดู เผื่อจะช่วยได้ครับ

#3 KikiLala

KikiLala

Premium Member

• Power Members

Posted 27 August 2010 - 08:17 PM

สวัสดีค่ะ

ขอแชร์ประสบการณ์นะคะ
จากข้อมูลที่คุณโพสต์เอาไว้ อาจจะเป็น case ที่ทางผู้ประเมินไม่สามารถ Close ข้อบกพร่องได้เพียงแค่อ่านเอกสารที่ส่งไปเพื่อการแก้ไขข้อบกพร่องนั้นค่ะ

บางกรณี ผู้ประเมินและทีมผู้เชี่ยวชาญท่านต้องมา witness ด้วยตนเอง ซึ่งก็คือการ follow up audit เช่น กรณีประเมิน competency ของนักวิเคราะห์ ทีมผู้ประเมินอาจต้องไปตรวจที่ lab อีกครั้ง เพื่อให้ "นักวิเคราะห์" แสดงวิธีการทำการทดสอบให้ดู จึงจะสามารถมั่นใจว่า "บุคลากรของห้องปฏิบัติการ" มี "ความสามารถ" ในการปฏิบัติการทดสอบตามมาตรฐานที่ขอการรับรองจริงๆ

ทั้งนี้ขอเรียนย้ำอีกครั้งค่ะ วัตถุประสงค์ของมาตรฐาน ISO/IEC17025 เป็นไปตามชื่อภาษาอังกฤษของมาตรฐานเลยค่ะ คือ "General Requirements for the Competence of Tesing and Calibration Laboratories" - เป็นมาตรฐานที่กล่าวถึงข้อกำหนดทั่วไปที่ว่าด้วยความสามารถของห้องปฏิบัติการทดสอบแล
ะสอบเทียบ
ดังนั้น ถ้าองค์กรใดปฏิบัติได้ตามข้อกำหนดที่แสดงไว้ในมาตรฐานนี้ครบถ้วน แสดงว่า "มีความสามารถ" ทำงานทดสอบตาม method ที่แจ้งขอการรับรองไว้

ทำไมถึงส่งแค่เอกสารไม่ได้ ต้องมาดูที่ Lab ด้วย - ถ้ายังมีคำถามคาใจอยู่ จะลองตั้งคำถามให้คุณลองตอบดูนะคะ ลองสมมติว่าคุณกำลังทำหน้าที่ "ผู้ประเมิน" นะคะ
- สมมติเป็นเรื่อง "คน" เช่น นักวิเคราะห์
ถ้าคุณไม่รู้จัก ไม่เคยได้ทำงานด้วย ไม่ได้อยู่lab ด้วยกันมาเลยนะคะ
1. มีคนบอกว่า "นักวิเคราะห์" ชื่อ "ก" เก่งมาก เป็นมือหนึ่ง ทดสอบได้ทุกมาตรฐาน ISO ก็ได้ ES, DIN, JIS ก็ได้
2. มีคนแสดงประวัติการฝึกอบรม และ certificates มากมายหลายฉบับ ของ "ก" ให้ดู
3. "ก" แสดงวิธี/ขั้นตอนการทำการทดสอบตามมาตรฐานทดสอบต่างๆ เหล่านั้นให้คุณดูด้วยความชำนาญ และถูกต้อง

ถ้าในฐานะ "ผู้ประเมิน" คุณจะยอมรับว่านักวิเคราะห์ของห้องปฏิบัติการแห่งนี้มี "ความสามารถ" จริง จากหลักฐานข้อไหนคะ
ข้อ 1 ก็พอแล้วหรือ???
ข้อ 1 และข้อ 2 ก็เพียงพอแล้ว???
หรือต้องมี ข้อ 3 ด้วยจึงจะเพียงพอ???

กรณีคล้ายๆ แบบนี้แหละค่ะ ที่ผู้ประเมินไม่สามารถ "ปิด" ข้อบกพร่องบางข้อได้ โดยเพียงการตรวจสอบเอกสาร แต่ต้องไปตรวจประเมินว่าห้องปฏิบัติการมีการแก้ไข/ปฏิบัติการแก้ไข/ปฏิบัติการป้องกันจริงๆ ไม่ใช่แค่สร้างเอกสารและบันทึกขึ้นมา โดยไม่ได้ปฏิบัติจริงค่ะ

ขอแชร์ประสบการณ์เพียงแค่นี้สำหรับโพสต์นี้นะคะ หวังว่าคงมีประโยชน์กับคุณและเพื่อนสมาชิกอื่น ที่อาจพบปัญหาคล้ายๆกันนะคะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 August 2010 - 04:36 AM

QUOTE(MVTS Thai @ Sep 24 2009, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ผมได้ดำเนินการขอ accreditation ISO 17025 กับทาง สมอ ไว้แล้ว ซึ่ง สมอ ได้เข้ามา audit และ ออก CAR ให้แล้ว ทางผม ก็ได้ ส่งเอกสาร corrective ให้ทาง สมอแล้วเช่นกัน แต่ได้รับข้อมูลจากทาง สมอ ว่าเอกสารรายงานการแก้ไข ยังมีประเด็นที่อาจจะต้องการถามอีก แต่พอขอรายละเอียดถึง CAR ที่ยังมีปัญหา ทาง สมอ ยังไม่สามารถให้ข้อมูลได้ตอนนี้ เค้าบอกให้รอ วันที่จะไป follow up CAR แล้วค่อยคุยกัน ผมจึงถามคร่าวๆ ว่าหลักๆ แล้วมันคือปัญหาอะไร เค้าบอกให้ไปดูใน ข้อกำหนดให้ดีใหม่

ตอนนี้กังวลมาก เพราะเค้าบอกถ้า มาแล้วไม่สามารถตอบตรงประเด็นเค้าได้ คงจะได้ CAR มาอีก ซึ่งกลัวว่าจะไม่จบ project นี้ซักที่ เลยอยากขอความช่วยกับผู้มีประสบการณ์ ด้าน ISO 17025 ที่เคยขอ กับทาง สมอ ด้วยครับ ถ้าใครพอช่วยได้ ผมอยากจะส่ง เอกสารการแก้ไขที่ผมทำไว้ให้ สมอ เอาไปช่วยพิจารณาว่าปกพร่องตรงไหนบ้างครับ

ติงนิดหนึ่ง หมายถึงผู้ให้การรับรองน่ะครับ ว่าไม่น่าปิดกั้นข้อมูล ปิดไม่ได้เพราะประเด็นไหนก็น่าจะบอกมา ว่าแต่
เราสอบถามผลการปิด NC จากทาง Auditor ไหม หรือว่าถามผ่าน จนท. ประสานงาน บางครั้งข้อมูลพวกนี้ก็ส่งไม้กันช้าหรือส่งไม้กันไม่ค่อยเคลียร์ก็มีครับ

ช่วงหลังมานี้การปิดประเด็น NC เขาจะให้ความสำคัญกับประสิทธิผลของการดำเนินการแบบเคี่ยวขึ้นกว่าเดิม ไม่รีบปิด รอดูผลการแก้ก่อนว่าทำแล้วมันจะดีขึ้นจริงๆไหม
เดี๋ยวช่วยดู CAR + Evidence ให้ ลองส่งมาที่ nukool2001@hotmail.com ครับ เดี๋ยวเรามาช่วยกัน ระดมพลคนรัก คา
หรือจะเอาลงแปะไว้ในนี้ก็ได้น่ะ บ้านหลังนี้ของเรา มีคนทำ 17025 เยอะเหมือนกันน่ะ เดี๋ยวจะได้ช่วยแชร์กันครับ สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 KikiLala

KikiLala

Premium Member

• Power Members

Posted 28 August 2010 - 08:10 PM

สวัสดีอีกครั้งค่ะ

เรื่องความล่าช้าของหน่วยงานให้การรับรองนี้ มีมาตลอดเลยค่ะ
แต่ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์อีกสักหน่อย เช่นกันค่ะ คือ ที่ห้องแล็ปขอการรับรองได้ไปหลาย scopes แล้วค่ะ ได้จากทั้ง3 หน่วยรับรองของภาครัฐเลย และเป็นหน่วยงานที่ทำ MRA กับ ILAC และ APLAC ทั้งสิ้น คือ สมอ., กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ และกรมวิทยาศาสตร์บริการ

สมอ. ถือว่าให้บริการได้เร็วที่สุดแล้วค่ะ และค่อนข้างจะพยายามอำนวยความสะดวกให้แก่ทางเอกชนค่อนข้างมากกว่าที่อื่นค่ะ ส่วนอีก 2 องค์กรยังค่อนข้างทำงานอย่างหน่วยราชการสมัยเดิมๆอยู่มากเลยค่ะ

โดยปกติเมื่อทางแล็ปได้รับข้อบกพร่องจาก "ผู้ประเมิน" ตอนปิดประชุมเราจะพยายามสอบถามถึงแนวทางแก้ไขทีคิดไว้กับ ทีมผู้ประเมินเลยค่ะ ว่าเพียงพอหรือไม่ถ้าจะแก้ไขอย่างนั้น อย่างนี้ และนำส่งหลักฐานแค่นี้พอหรือเปล่าน่ะค่ะ และมักจะได้รับความกรุณาให้คำตอบโดยอ้างอิงข้อกำหนดและวัตถุประสงค์ของการที่ให้ทางห
้องแล็ปมีการดำเนินการใดๆ เพิ่มเติมเสมอๆ แต่เราก็เรียนให้ท่านผู้ประเมินทราบตามตรงนะคะ ว่าตรงนี้เรามีข้อจำกัดอะไรบ้าง ถ้าไม่สามารถทำอย่างที่ได้รับคำแนะนำไว้ จะมีวิธีอื่นหรือไม่ อย่างไร ขอความอนุเคราะห์และคำแนะนำเพิ่มเติมจากท่านตอนนั้นเลยน่ะค่ะ

ดังนั้นการแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆ จึงมักค่อนข้างราบรื่นค่ะ ความล่าช้าที่เกิดขึ้นอาจเพราะทีมผู้ประเมินของท่าน ต้องมี "ผู้ประเมินด้านวิชาการ" มาร่วมตรวจสอบหลักฐานด้วยกระมังคะ ซึ่งบางทีท่านนั้นก็ไม่ว่างน่ะค่ะ (ทราบมา เพราะเคยเข้าไปคุยกับทาง สมอ. อยู่บ่อยๆ ค่ะ)

ไม่ทราบข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์หรือเปล่านะคะ แต่ลองแชร์ให้ทราบเผื่อว่าท่านที่ยังไม่ได้ปฏิบัติตามแนวทางนี้จะลองนำไปใช้น่ะค่ะ

เพื่อนสมาชิกสามารถติดต่อสอบถามได้ทางอีเมล์ kk2414@gmail.com นะคะ

#6 Nathaphong

Nathaphong

Posted 27 January 2011 - 02:30 PM

QUOTE(MVTS Thai @ Sep 24 2009, 10:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมขอเสนอความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ ประเด็นที่ถามไม่ทราบว่าเป็น CAR ด้านคุณภาพ หรือ เทคนิคครับ ผมคิดว่าเป็นทางด้านเทคนิค เพราะต้องมีข้อมูลประกอบครบถ้วนและสามารถยืนยันและตรวจสอบได้ บริษัทผมก็กำลังดำเนินการในการขอการรับรองอยู่ คิดว่าโอกาสหน้า ผมคงต้องขอคำแนะนำบ้าง ว่าแต่ว่าคุณขอ SCOPE อะไรครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users