Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สงสัยเกี่ยวกับระบบ ISO/TS 16949 ครับ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ikao

ikao

Posted 10 August 2010 - 04:34 PM

สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว ISO Thai ทุกท่าน
ผมมข้อสงสัยเกี่ยวกับระบบ ISO/TS 16949 อยากจะขอสอบถาม เพื่อเป็นความรู้หน่อยครับ

^ ^

1. ระบบ ISO/TS 16949 เนี่ย... ไม่สามารถขอได้ทุกโรงงาน(บริษัท) ใช่ไหมครับ แล้วบริษัทที่ผมทำงานอยู่ขายพลาสติก ให้ลูกค้าไปขึ้นรูปทำอะไหล่รถยนต์ แล้วส่งไปขายอีกที แบบนี้บริษัทที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้ สามารถขอระบบ ISO/TS 16949 ได้ใช่ไหมครับ

2. ระบบ ISO/TS 16949 ก็คือระบบที่มีข้อกำหนดของ ISO9001 รวมกับข้อกำหนดเฉพาะของกลุ่มรถยนต์ ...ตอนนี้บริษัทที่ผมทำงานอยุ๋ ได้ ISO9001:2008 อยู่แล้ว แบบนี้ถ้าทำระบบ ISO/TS16949 ก็ไม่ต้องขอรับรอง ISO9001:2008 แล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้ใบรับรองระบบ ISO9001 ที่มีอยู่จะหมดกลางปีหน้า จะได้ไม่ต้องทำ ขอรับรอง ISO/TS 16949 อย่างเดียว จะได้ลดค่าใช่จ่ายนะครับ

3.ถ้าลูกค้าไม่บังคับให้ทำ จะทำระบบนี้กันไหมครับ

4. สุดท้ายไม่ใช่คำถามครับ... ท่านใดพอจะมีข้อกำหนด หรือ powerpoint ภาพกว้างๆ ที่ระบุความต้องการของระบบ IS0/TS 16949 บ้าง รบกวนขอได้ไหมครับ

#2 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

• Power Members

Posted 10 August 2010 - 05:10 PM

QUOTE(ikao @ Aug 10 2010, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว ISO Thai ทุกท่าน
ผมมข้อสงสัยเกี่ยวกับระบบ ISO/TS 16949 อยากจะขอสอบถาม เพื่อเป็นความรู้หน่อยครับ

^ ^

1. ระบบ ISO/TS 16949 เนี่ย... ไม่สามารถขอได้ทุกโรงงาน(บริษัท) ใช่ไหมครับ แล้วบริษัทที่ผมทำงานอยู่ขายพลาสติก ให้ลูกค้าไปขึ้นรูปทำอะไหล่รถยนต์ แล้วส่งไปขายอีกที แบบนี้บริษัทที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้ สามารถขอระบบ ISO/TS 16949 ได้ใช่ไหมครับ

2. ระบบ ISO/TS 16949 ก็คือระบบที่มีข้อกำหนดของ ISO9001 รวมกับข้อกำหนดเฉพาะของกลุ่มรถยนต์ ...ตอนนี้บริษัทที่ผมทำงานอยุ๋ ได้ ISO9001:2008 อยู่แล้ว แบบนี้ถ้าทำระบบ ISO/TS16949 ก็ไม่ต้องขอรับรอง ISO9001:2008 แล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้ใบรับรองระบบ ISO9001 ที่มีอยู่จะหมดกลางปีหน้า จะได้ไม่ต้องทำ ขอรับรอง ISO/TS 16949 อย่างเดียว จะได้ลดค่าใช่จ่ายนะครับ

3.ถ้าลูกค้าไม่บังคับให้ทำ จะทำระบบนี้กันไหมครับ

4. สุดท้ายไม่ใช่คำถามครับ... ท่านใดพอจะมีข้อกำหนด หรือ powerpoint ภาพกว้างๆ ที่ระบุความต้องการของระบบ IS0/TS 16949 บ้าง รบกวนขอได้ไหมครับ

ตอบ นะครับ
1) โรงงาน คุณ ซื้อมา ขาย ไป หรือไม่, หรือ มี กระบวนการ ผลิต หรือมไ่ (TS ขอได้ เฉพาะ โรงงานที่มีการ ผลิต ครับ) ส่วน จะ เป็น ผู้ส่งมอบ ลำดับ ที่ เท่าไร ไม่ เกี่ยวครับ ถ้า ส่งให้ ยานยนต์
ถ้า้ พลาสติก ที่ คุณ ขาย เป็น วัสดุ ต้น ทาง เช่น เม็ด พลาสติ กจะ ถือเป็น วัสดุ ประเภท Bulk material ทางยายนต์ เรียกเช่นนั้น ครับ แต่ ถ้า เป็น ชิ้นงานฉีด ก็ จะ เป็น อีกแบบหนึ่ง อัน นี้ ไม่แน่ใจ ครับ

2) ถูกต้อง บาง ส่วน ครับ ถ้า Scope การ ขอการรับรอง TS ครอบ คลุม ทั้ง หมด 9001 จะได้ โดย อัตโนมัติ ครับ แต่ อย่า ลืม ว่า
TS จะ ขอการรับรอง ได้ เฉพาะ ส่วน ที่มีกระบวนการ ผลิต เท่านั้น ครับ ถ้า ท่าน มี ซื้อมา ขายไป ท่านก็ ต้อง CB ด้วย เพราะ ซื้อมาขายไป ขอ TS ไม่ได้นะ แต่ ถ้า เป็น ผลิต หมด ก็ จบ ครับ ขอ TS อย่างเดียว แต่ ให้ พิจารณา ตาม ความจำเป็น ด้วย นะครับ ท่าน จะ ต้องเหนื่อย เพิ่ม อีก หลาย เท่า เลย นะครับ เพราะ เฉพาะ ข้อกำหนด ที่ เพิ่ม เข้า มา ก็ อีกเท่าหนึ้ง ไหน จะ Core tool อีก (MSA, APQP, SPC, FMEA, PPAP) รวมถึง ข้อกำหนด ลูกค้า ด้วย เด้อ

3)ส่วนใหญ ่ไม่ ค่อย จะ ทำ ครับ ค่าใช้จ่าย จะ สูง ครับ (การ Audit จะต้อง Audit ให้ ครบทุกกะ ด้วย Manday จะ เพิ่ม) แต่ ถ้า มีนโยบาย เพื่อ ขยาย ตลาด ในอนาคต ผม ว่า ก็ คุ้ม น้า

4)ส่ง e-mail มาที่ boonchanasak.k@trtc.co.th เด๋ยว จัดให้ ครับ A-Hero

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 August 2010 - 09:55 PM

แถมใ้ห้อีกนิดครับ ต้องมีลูกค้าในกลุ่มยานยนต์ก่อน เป็นเรื่อง เป็นราว นะครับ ขอล่วงหน้าเผื่อหาลูกค้าไม่ได้จ้ะ
ลายเซ็น

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 10 August 2010 - 10:04 PM

QUOTE(DooK @ Aug 10 2010, 09:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แถมใ้ห้อีกนิดครับ ต้องมีลูกค้าในกลุ่มยานยนต์ก่อน เป็นเรื่อง เป็นราว นะครับ ขอล่วงหน้าเผื่อหาลูกค้าไม่ได้จ้ะ

Dook ถ้าผมซื้อชิ้นส่วนมาประกอบ ประกอบเสร็จผมก็ขายเอง แบบนี้ ขอการรับรอง TS ได้ไหมครับ
ติต่างว่า ถ้าผมเป็น OEM ซ่ะเอง ผมจะขอการรับรองได้ไหม อันนี้ถามเอาเรื่องน่ะครับ ไม่ได้ถามหาเรื่องน่ะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 DooK

DooK

Posted 10 August 2010 - 10:24 PM

QUOTE(นุกูล @ Aug 10 2010, 10:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Dook ถ้าผมซื้อชิ้นส่วนมาประกอบ ประกอบเสร็จผมก็ขายเอง แบบนี้ ขอการรับรอง TS ได้ไหมครับ
ติต่างว่า ถ้าผมเป็น OEM ซ่ะเอง ผมจะขอการรับรองได้ไหม อันนี้ถามเอาเรื่องน่ะครับ ไม่ได้ถามหาเรื่องน่ะ

หมายถึงพี่เป็นโรงงานประกอบเหรอครับ? ถ้างั้นก็ได้แหละครับ เพราะยังอยู่ใน Supply chain ของรถยนต์ --> Toyota เขาก็ขอนะพี่

แต่ถ้าเป็นพวก Dealer นี่ขอไม่ได้แน่แท้ เพราะงานมันไม่มี Value Added แม้จะอยู่ใน Supply Chain ของรถยนต์

ลายเซ็น

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 10 August 2010 - 10:34 PM

QUOTE(DooK @ Aug 10 2010, 10:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หมายถึงพี่เป็นโรงงานประกอบเหรอครับ? ถ้างั้นก็ได้แหละครับ เพราะยังอยู่ใน Supply chain ของรถยนต์ --> Toyota เขาก็ขอนะพี่

แต่ถ้าเป็นพวก Dealer นี่ขอไม่ได้แน่แท้ เพราะงานมันไม่มี Value Added แม้จะอยู่ใน Supply Chain ของรถยนต์

ขอบคุณค๊าบ
ของพี่เป็น Case เหมือน TOYOTA ครับ ไม่ใช่ Dealer ครับ
ยังไงอาจรบกวนให้ช่วยเป็น Auditor ให้หน่อยน่ะครับ hahaha

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 DooK

DooK

Posted 10 August 2010 - 10:41 PM

QUOTE(นุกูล @ Aug 10 2010, 10:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค๊าบ
ของพี่เป็น Case เหมือน TOYOTA ครับ ไม่ใช่ Dealer ครับ
ยังไงอาจรบกวนให้ช่วยเป็น Auditor ให้หน่อยน่ะครับ hahaha

ก๊าก ๆ ๆๆ ๆ ๆ

จะไปตรวจไงละพี่ ยังไม่ได้ Qualify เล้ย
ลายเซ็น

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users