Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หัวหน้าไม่เก่งทำอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
30 replies to this topic

#21 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 24 September 2009 - 11:21 AM

smiley-computer005.gif สถานการณ์สร้างวีรบุรุษครับ
บางครั้งต้องทนเจ็บบ้าง ความอดทน+หน้าด้าน(หน้ายิ้มเสมอ) มันเป็นคุณสมบัติของ MR.
ดูเหมือนคุณ Top จะเคยบรรยายไว้ครับ สู้ต่อไปครับ

#22 kit_tawee

kit_tawee

Posted 19 October 2009 - 11:45 AM

เห็นด้วยกับอ.นุกูลคับ
เวลาผมไม่ไหวก็ใช้วิธีของคุณ iso man อิอิ
เป็นกำลังใจให้คับ

#23 DCC มือใหม่

DCC มือใหม่

Super Member

Posted 19 October 2009 - 01:11 PM

หัวอกเดียวกันค่ะแต่หนักกว่าตรงที่คนที่มาเป็นหัวหน้า
เข้ามาทีหลังเราทำงานมาก่อนกลับไม่ได้อะไรเลย
แต่คนมาทีหลังแถมยังไม่เก่งอีกแต่เข้ามาเป็นหัวหน้าเรา
บอกได้คำเดียวค่ะต้องอดทนแต่ถ้าทนไม่ได้ก็ต้องออกค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะสู้ๆๆ

#24 kangaroo

kangaroo

Posted 19 October 2009 - 01:28 PM

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของสมาชิกหลายท่านที่ว่า
ผจก.โรงงานจะต้องมีอะไรดีจึงถูกโปรโมท
คุณเป็นคนเข้ามาใหม่ลองเปิดใจศึกษาหัวหน้าและองค์กรดูก่อนดีไหมคะ
เพราะถ้ามันแย่อย่างนั้นจริงๆโรงงานคงแย่ไปแล้ว
หรือก่อนโรงงานจะแย่ผจก.โรงงานคนนี้คงถูกไล่ออกไปแล้วหละคะ
เพราะตั้งระดับนี้เงินเดือนคงเยอะเค้าคงไม่เอาคนไม่มีความสามารถมาทำงานหรอก
ขอโทษที่คอมเม้นท์ตรงๆและอาจไม่ถูกใจ

#25 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 October 2009 - 01:43 PM

QUOTE(DCC มือใหม่ @ Oct 19 2009, 01:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หัวอกเดียวกันค่ะแต่หนักกว่าตรงที่คนที่มาเป็นหัวหน้า
เข้ามาทีหลังเราทำงานมาก่อนกลับไม่ได้อะไรเลย
แต่คนมาทีหลังแถมยังไม่เก่งอีกแต่เข้ามาเป็นหัวหน้าเรา
บอกได้คำเดียวค่ะต้องอดทนแต่ถ้าทนไม่ได้ก็ต้องออกค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะสู้ๆๆ

เป็นเกือบทุกที่ครับในเรื่องการ Promote พนักงานเก่าที่ทำงานมานาน แต่ไม่ได้ขึ้นหัวหน้า แต่น่านแหระครับคงต้องมาดูตัวเราเองก่อนว่าเราเองมีข้อดีอย่างไร ข้อควรปรับปรุงเรื่องไร อันนี้ต้องแฟร์กับตัวเองพอควรครับ ถ้าเรารู้แล้วก็แก้ไขส่วนที่ต้องปรับปรุงให้ลดน้อยที่สุด บางคนทำงานมานานแต่ไม่ได้เ็ป็นหัวหน้่าซะทีก้อมาจากเหตุนี้ละครับ เป็นกำลังใจนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#26 Nu-noon

Nu-noon

Premium Member

Posted 19 October 2009 - 03:01 PM

-เป็นคนหนึ่งที่ไฟแรง และแรงกับหัวหน้าเหมือนกัน เจอที่หัวหน้าที่ทำมา 15 ปี หัวโบราณ ดื้อ ภาษาก็ไม่เก่ง ขโมยซีนตลอด
ลูกน้องก็ไม่ยอมรับ ถึงขั้นโดนว่า "เพิ่งเข้ามาใหม่จะไปรู้เรื่องอะไร ตัดสินใจเป็นหรือปาว" โดนด่ากลาง line แถมหลังจากนั้น เวลาไปตรวจงานใน line ตั้งแต่ Staff ยันพนักงงาน หัวเราะกันคิกคัก เวลาเดินผ่าน โอ้ว!! สุดๆ ชีวิตนี้อยากจะออกซะตั้งแต่ยังไม่ผ่านโปรฯ แต่ทำเยี่ยงนั้นเท่ากับเรายอมแพ้ ปิดโอกาสที่ท้าทายความสามารถของเรา ถ้าเราลาออก เขาก็รับคนใหม่ สะใจเรา แต่เขาไม่เดือดร้อน
ความสามารถไม่อยู่ที่ตัวผลงานอย่างเดียว เราต้องมีสังคม เหมือนคนที่มี IQ แต่ไม่มี EQ ก็อยู่ไม่ได้
-ยิ่งหัวหน้าฝ่ายผลิต โอ๊ย !! ชื่อแผนกก็บอกอยู่แล้วว่า ฝ่าย ผะ-ผิด อารมณ์นี้เลย Hold อีกแล้ว รับไม่ได้อีกแล้ว reject กันอีกแล้ว ถ้ายอมให้ผ่านละก็ QA ก็เปลี่ยนชื่อเป็น แผนก ยอมรับพิเศษ(special accept) PD มันรู้แต่ QA รับได้ไหม ถ้าไม่ก็ reject (ซวยตูอีก) หัวหน้าเดี๊ยนก็เลย เป็นไม้หลักปักขี้เลนกานไป ทั้งๆที่ ให้ดีก็ทำได้
วิธีรับมือกับหัวหน้าที่อ่อนหัด และ ฝ่ายผะ-ผิด ของเราคือ
1.ใจเย็น นิ่งเข้าไว้
2.ช่วงแรกเหนื่อยหน่อย เก็บข้อข้อมูล เปรียบเทียบ ว่ามันไม่ดีอย่างไร เสียหายไปเท่าไร แต่ต้องลงมือเองนะลุยเลยแต่ต้องใตเย็นลูกน้องกวน.. ก็นิ่งเข้าไว้ ช่วงวัดใจ ตรงนี้จะได้ใจลูกน้องเต็มๆ
3.แหล่งความรู้ที่ดีที่สุด คือคนที่อยู่หน้างาน ตีสนิท ทำโง่ๆ สอนหน่อย ก็โง่เข้าไว้ เออ ออ ไปก่อน อยากได้ข้อมูลนี่ ออกจะดูร้ายไปนิดแต่ก็ได้ผล ใช้จิตวิทยาในการโน้มแน้ว ข้าไป
4.หลังจากนั้น ให้สร้างมนุษยสัมพันธ์
5.อย่าเก็บข้อมูลอย่างเดียว ต้องใส่ Idea ของเราเพิ่มเข้าไป เอาที่แบบที่ ฝ่ายผะ-ผิด หาข้อโต้แย้งได้ไม่ได้ ดังนั้นข้อมูลต้องแน่น ข้อ3 นี่ต้องเหนื่อยสุดๆ
6.เจอหัวหน้าพวกขโมยซีน เวลาทำอะไรก็แล้วแต่ หาจังหวะ ดูจังหวะดีๆ หาคนอื่นมารับฟังด้วยกัน และอาจจะขอความคิดเห็นเขา แล้วก็พูดแบบน่ารักๆ แบบ อ.นุกลูบอก อยากจะทำแบบนี้ดีไหม เพราะจากข้อมูลที่ลองเก็บมาศึกษาพบ ปัญหาอย่างนี้ทำให้ผลออกมาแบบนี้ ทำอย่างนั้นให้ผลออกมาแบบนั้น หัวหน้าหรือแผนกอื่นๆมีข้อแนะนำเพิ่มเติมไหม ตอนนี้แหละบางทีพี่แกก็จะมีมุมมองที่เราคาดไม่ถึง เก็บมาคิดอย่าไปเถียงว่าของเราดีอย่างงั้นอย่างงี้ ถ้าเราตอบคำถามของเขาไม่ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ นั่นหมายความว่าเรายังรู้ไม่จิง ดังนั้นอยากจะขอความคิดเห็นจากแผนกอื่นๆ ด้วย เด๋วจะว่า ข้ามหน้า (....แรงได้อีก....)
7.แต่ก็ต้องทำเยอะๆ หลายproject บางครั้งมุมมองที่เราคิดว่าดี อาจจะไม่ผ่านก็ได้ อย่ายอมแพ้ ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นคนไฟแรงจิง
8.ตัวเป็นไฟ ใจเป็นน้ำ ทีนี้เราก็จะรสร้างความน่าเชื่อ ได้ขึ้นมาระดับนึง เวลาใครที่เข้ามาคุยกับเรา เขาก็คิดรับดับนึงแหละ ว่ามันจะรู้อะไรมาก่อนหรือป่าว

แนะนำได้ประมาณนี้แหละ
ปล.ซื้อใจ ลูกน้อง ให้ได้ และเราจะรู้จักหัวหน้าเราในอีกมุมมองหนึ่ง คำว่าลูกน้อง คือ คำ 2 คำ มารวมกัน
คือ ลูก กับ น้อง จะทำอะไรก็ให้คิดว่าเขา เป็น ลูกเรา เป็นน้องเรา

#27 teeo

teeo

Posted 19 October 2009 - 06:02 PM

QUOTE(Nu-noon @ Oct 19 2009, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
-เป็นคนหนึ่งที่ไฟแรง และแรงกับหัวหน้าเหมือนกัน เจอที่หัวหน้าที่ทำมา 15 ปี หัวโบราณ ดื้อ ภาษาก็ไม่เก่ง ขโมยซีนตลอด
ลูกน้องก็ไม่ยอมรับ ถึงขั้นโดนว่า "เพิ่งเข้ามาใหม่จะไปรู้เรื่องอะไร ตัดสินใจเป็นหรือปาว" โดนด่ากลาง line แถมหลังจากนั้น เวลาไปตรวจงานใน line ตั้งแต่ Staff ยันพนักงงาน หัวเราะกันคิกคัก เวลาเดินผ่าน โอ้ว!! สุดๆ ชีวิตนี้อยากจะออกซะตั้งแต่ยังไม่ผ่านโปรฯ แต่ทำเยี่ยงนั้นเท่ากับเรายอมแพ้ ปิดโอกาสที่ท้าทายความสามารถของเรา ถ้าเราลาออก เขาก็รับคนใหม่ สะใจเรา แต่เขาไม่เดือดร้อน
ความสามารถไม่อยู่ที่ตัวผลงานอย่างเดียว เราต้องมีสังคม เหมือนคนที่มี IQ แต่ไม่มี EQ ก็อยู่ไม่ได้
-ยิ่งหัวหน้าฝ่ายผลิต โอ๊ย !! ชื่อแผนกก็บอกอยู่แล้วว่า ฝ่าย ผะ-ผิด อารมณ์นี้เลย Hold อีกแล้ว รับไม่ได้อีกแล้ว reject กันอีกแล้ว ถ้ายอมให้ผ่านละก็ QA ก็เปลี่ยนชื่อเป็น แผนก ยอมรับพิเศษ(special accept) PD มันรู้แต่ QA รับได้ไหม ถ้าไม่ก็ reject (ซวยตูอีก) หัวหน้าเดี๊ยนก็เลย เป็นไม้หลักปักขี้เลนกานไป ทั้งๆที่ ให้ดีก็ทำได้
วิธีรับมือกับหัวหน้าที่อ่อนหัด และ ฝ่ายผะ-ผิด ของเราคือ
1.ใจเย็น นิ่งเข้าไว้
2.ช่วงแรกเหนื่อยหน่อย เก็บข้อข้อมูล เปรียบเทียบ ว่ามันไม่ดีอย่างไร เสียหายไปเท่าไร แต่ต้องลงมือเองนะลุยเลยแต่ต้องใตเย็นลูกน้องกวน.. ก็นิ่งเข้าไว้ ช่วงวัดใจ ตรงนี้จะได้ใจลูกน้องเต็มๆ
3.แหล่งความรู้ที่ดีที่สุด คือคนที่อยู่หน้างาน ตีสนิท ทำโง่ๆ สอนหน่อย ก็โง่เข้าไว้ เออ ออ ไปก่อน อยากได้ข้อมูลนี่ ออกจะดูร้ายไปนิดแต่ก็ได้ผล ใช้จิตวิทยาในการโน้มแน้ว ข้าไป
4.หลังจากนั้น ให้สร้างมนุษยสัมพันธ์
5.อย่าเก็บข้อมูลอย่างเดียว ต้องใส่ Idea ของเราเพิ่มเข้าไป เอาที่แบบที่ ฝ่ายผะ-ผิด หาข้อโต้แย้งได้ไม่ได้ ดังนั้นข้อมูลต้องแน่น ข้อ3 นี่ต้องเหนื่อยสุดๆ
6.เจอหัวหน้าพวกขโมยซีน เวลาทำอะไรก็แล้วแต่ หาจังหวะ ดูจังหวะดีๆ หาคนอื่นมารับฟังด้วยกัน และอาจจะขอความคิดเห็นเขา แล้วก็พูดแบบน่ารักๆ แบบ อ.นุกลูบอก อยากจะทำแบบนี้ดีไหม เพราะจากข้อมูลที่ลองเก็บมาศึกษาพบ ปัญหาอย่างนี้ทำให้ผลออกมาแบบนี้ ทำอย่างนั้นให้ผลออกมาแบบนั้น หัวหน้าหรือแผนกอื่นๆมีข้อแนะนำเพิ่มเติมไหม ตอนนี้แหละบางทีพี่แกก็จะมีมุมมองที่เราคาดไม่ถึง เก็บมาคิดอย่าไปเถียงว่าของเราดีอย่างงั้นอย่างงี้ ถ้าเราตอบคำถามของเขาไม่ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ นั่นหมายความว่าเรายังรู้ไม่จิง ดังนั้นอยากจะขอความคิดเห็นจากแผนกอื่นๆ ด้วย เด๋วจะว่า ข้ามหน้า (....แรงได้อีก....)
7.แต่ก็ต้องทำเยอะๆ หลายproject บางครั้งมุมมองที่เราคิดว่าดี อาจจะไม่ผ่านก็ได้ อย่ายอมแพ้ ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นคนไฟแรงจิง
8.ตัวเป็นไฟ ใจเป็นน้ำ ทีนี้เราก็จะรสร้างความน่าเชื่อ ได้ขึ้นมาระดับนึง เวลาใครที่เข้ามาคุยกับเรา เขาก็คิดรับดับนึงแหละ ว่ามันจะรู้อะไรมาก่อนหรือป่าว

แนะนำได้ประมาณนี้แหละ
ปล.ซื้อใจ ลูกน้อง ให้ได้ และเราจะรู้จักหัวหน้าเราในอีกมุมมองหนึ่ง คำว่าลูกน้อง คือ คำ 2 คำ มารวมกัน
คือ ลูก กับ น้อง จะทำอะไรก็ให้คิดว่าเขา เป็น ลูกเรา เป็นน้องเรา

เยี่ยมเลยครับตามนี้แหละ
ชอบจังเลย คนไฟแรง = ตัวเป็นไฟ ใจเป็นน้ำ

ของผมไม่ใช่หัวหน้าแต่เป็นคนข้างๆ แต่ต้องใช้ข้อมูล และความนิ่งครับ
อ้อ พยายามเช็คลูกน้องเราด้วย อาจรู้สึกแบบเดียวกับเรา เราต้องคอยสนับสนุน ปลอบใจ ปลุกเร้า ให้กำลังใจด้วย อยุ่บ่อยๆ

#28 KassanovA

KassanovA

Posted 08 August 2011 - 04:47 PM

เปลี่ยนงานครับเปลี่ยนงาน เผื่อเจ้านายจะได้ลูกน้องที่เหมาะกับเขา (พอกัน)

#29 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 08 August 2011 - 06:13 PM

สนับสนุน
ให้เปลี่ยนงานครับ

หรือไม่
ก็ถือว่าเป็นโชคดีครับ
ที่หัวหน้าไม่เก่ง
เราจะได้โอกาศทำงาน
มากๆ ทำงานใหม่
ทำดี ไม่ว่าอย่างไร คนก็เห็นครับ

#30 MR.Grit

MR.Grit

Posted 08 August 2011 - 09:40 PM

QUOTE(iso_man @ Sep 24 2009, 09:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้วน่าเห็นใจนะครับคนไฟแรงๆๆต้องสะดุด แต่นี่คือความจริงขององค์กรที่ต้องพบเจอ ผมเคยเจอตั้งแต่เจ้าของยันผอ. (ไม่ช่าย...ของอาจารย์นะครับ) อิอิ ลักษณะคล้ายๆๆ กัน คืออยากได้ระบบแต่ชอบล้วงลูกสุดท้ายบอกระบบทำให้เขาไม่คล่องตัว ก็ใช้วิธีแบบอ.นุกูลส่วนหนึ่งนะครับ ทำตัวให้โง่ลง รู้น้อยลง แต่แอบไปศึกษาสิ่งที่เขารู้มากกว่าเรามาเสริม และก็นำมาเสริมความแข็งแกร่งตัวเอง และวางกลยุทธ์สะท้อนออกมาให้เขารู้ว่าลองไม่มีระบบมันจะเป็นอย่้างไร บ้างครั้งการได้มาซึ่งความสำเร็จจำต้องให้มันเจ็บปวดบ้าง ประเภทว่าไม่เห็นโลศพไม่หลั่งน้ำตา แต่ถ้าตัวคุณเองมีความสามารถอย่างที่บอกผมว่าก็ลองดูองค์กรที่เหมาะจะใช้คนอย่างคุณน
่าจะดีกว่านะครับ เพราะเราจะได้ทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อองค์กร ถอยซะก้าวเพื่อความก้าวหน้า โชคดีนะครับ bye.gif

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขออนุญาตสนับสนุนความคิดเห็นคุณ iso_man ครับ...
บางครั้ง เราอาจยอมเสียในสิ่งที่เล็กน้อย เพื่อให้ได้มาในสิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่า นะครับ

สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ...

#31 ao53

ao53

Posted 09 August 2011 - 09:43 AM

บริษัทฯ ที่เราทำอยู่ชอบคนไฟแรง สนใจมาสมัครได้นะ เพราะเจ้านายชอบคนมีความคิด และสามารถทำให้พัฒนาได้ บริษัทฯ อยู่นนทบุรีจ๊ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users