Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทำระบบ ISO 14000

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 29 August 2008 - 09:07 AM

ถ้าเราจะทำ 14000 เราต้องเริ่มทำอย่างไรบ้าง ขอนำไปเป็นแนวทางหน่อยค่ะ ตอนนี้กำลังดูรายละเอียดของกฎหมายอยู่ แต่ยังมีสับสนเหมือนกัน เอจะทำยังไงดี กลัวทบทวนกฎหมายแล้วหลุดค่ะ เพราะโดยพื้นฐานแล้วไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านสี้เท่าไหร่เลย

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 September 2008 - 03:59 PM

ตอนนี้อย่าเพิ่งไปดูกฎหมายครับ เพราะเป็นภาษาเทพ เดี๋ยวจะยิ่งงงหนัก

ผมว่าน่าจะใช้ข้อกำหนดเป็นแนวทางได้คร่าวๆ ครับ

กล่าวคือ

4.3 Planning

4.3.1 Environmental Aspect --> ก็ประเมิน Aspect ล่ะครับ สำหรับองค์กรที่ยังไม่เคยทำระบบ 14001 มาก่อนเลย ทั้งนี้ก็เพื่อประเมินสถานะเบื้องต้นนะครับ

4.3.2 Legal & Other requirements --> เมื่อประเมิน Aspect แล้ว ก็ต่อด้วยเอามาเทียบดูกับกฎหมายและข้อกำหนดต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ว่ามันเป็นไง ค่าที่ได้มันเกินหรือไม่ วิธีปฏิบัติผิดไปจากข้อกำหนดกฎหมายอย่างไร

4.3.3 Objectives, targets and programmes --> อันนี้ก็พิจารณาจาก Significant Aspect ที่ได้มาจาก 4.3.1 และ Limit Value/Standard จากข้อ 4.3.2 มาประกอบกันเข้า

จากนั้นเมื่อได้แนวทางแล้ว ก็ลงมือเลยครับ ตามข้อ 4.4 Implementation and Operation

เมื่อปฏิบัติแล้วตามหลัก PDCA ก็ต้องมีการ Check ใช่มั้ย ก็นี่เลย 4.5 Checking

และท้ายที่สุด อยากให้มีอะไรขับเคลื่อนไปได้แบบไม่ติดขัด เพราะตามสุภาษิตว่า No Money, No Honey หรือ "เงินไม่มี งานไม่เดิน" ก็ต้องให้ท่านผู้บริหารได้รับรู้ซะหน่อย ตามข้อ 4.6 Management Review

อันที่จริงมีรายละเอียดเยอะแยะครับ ตอบให้หมดในกระทู้เห็นจะลำบาก ก็เอาไปใช้เป็นแนวทางต่อก็แล้วกันนะครับ
ลายเซ็น

#3 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 September 2008 - 01:06 PM

Policy

Aspect

Procedure

List กฎหมายรวมถึงข้อกำหนดของลูกค้า

ทั้งหมดนี้มีแล้วยังฮับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users