Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

QMR เป็นคนนอกองค์กรได้ไหมครับ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Rookie

Rookie

Posted 14 June 2010 - 04:37 PM

ผมอยากทราบว่า บริษัทสามารถแต่งตั้ง QMR ที่เป็นบุคคลภายนอกได้หรือไม่ครับ ที่บริษัทได้ทำ ISO มาประมาณ 3 ปีแล้ว แต่ว่านำมาปฏิบัติได้ไม่ 100% ทำให้ต้องแก้ CAR เรื่องเดิมๆเสมอ เช่น ไม่ Update QP, ไม่มีการเก็บบันทึกต่างๆ, ไม่มีการประชุมทบทวน ฯลฯ ผมที่เพิ่งกลับมาทำงานที่บริษัท (บริษัทของครอบครัว) เห็นแล้วก็อยากจะปรับปรุงให้มันดีไปเลย แต่ด้วยบริษัทเป็นบริษัทขนาดเล็ก และคนหนึ่งคนก็ทำหลายหน้าที่ จึงยุ่งมากๆ จะรับสมัครคนที่มีความรู้ทาง ISO มาทำให้ก็หายากมากครับ (บริษัทอยู่นครสวรรค์) เลยอยากทราบว่าถ้าบริษัทจะจ้างบุคคลภายนอกมาเป็น QMR ทำเอกสารและควบคุมกระบวนการต่างๆ ให้เป็นไปตามข้อกำหนด สามารถทำได้ไหมครับ (อาจจะจ้างมาเป็นเดือนๆไป เข้ามาบริษัทเดือนละ 3-4 ครั้ง เพื่อมาดู ระบบเฉยๆ)

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 June 2010 - 05:01 PM

QUOTE(Rookie @ Jun 14 2010, 04:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมอยากทราบว่า บริษัทสามารถแต่งตั้ง QMR ที่เป็นบุคคลภายนอกได้หรือไม่ครับ ที่บริษัทได้ทำ ISO มาประมาณ 3 ปีแล้ว แต่ว่านำมาปฏิบัติได้ไม่ 100% ทำให้ต้องแก้ CAR เรื่องเดิมๆเสมอ เช่น ไม่ Update QP, ไม่มีการเก็บบันทึกต่างๆ, ไม่มีการประชุมทบทวน ฯลฯ ผมที่เพิ่งกลับมาทำงานที่บริษัท (บริษัทของครอบครัว) เห็นแล้วก็อยากจะปรับปรุงให้มันดีไปเลย แต่ด้วยบริษัทเป็นบริษัทขนาดเล็ก และคนหนึ่งคนก็ทำหลายหน้าที่ จึงยุ่งมากๆ จะรับสมัครคนที่มีความรู้ทาง ISO มาทำให้ก็หายากมากครับ (บริษัทอยู่นครสวรรค์) เลยอยากทราบว่าถ้าบริษัทจะจ้างบุคคลภายนอกมาเป็น QMR ทำเอกสารและควบคุมกระบวนการต่างๆ ให้เป็นไปตามข้อกำหนด สามารถทำได้ไหมครับ (อาจจะจ้างมาเป็นเดือนๆไป เข้ามาบริษัทเดือนละ 3-4 ครั้ง เพื่อมาดู ระบบเฉยๆ)

น่าเห็นใจน่ะครับ
ถ้าจำเป็นจริงๆก็ว่าจ้างกันให้เป็นกิจลักษณะ ว่าจ้างกันตามขั้นตอนการสรรหาและว่าจ้างให้มันถูกต้อง เช่นมีประวัติการสมัครงานตามที่จำเป็น
ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้แต่งตั้งคนอื่นที่อยู่ในระดับบริหารมาเป็น QMR แล้วให้ท่านที่ว่านี้ทำงานในตำแหน่งที่ปรึกษา QMR หรือที่ปรึกษาผู้บริหารก็ว่ากันไป
ให้เขาคอยทำหน้าที่ Consulting and Coaching ให้ QMR ของเราไปด้วยเลยครับ
เพราะถ้าจะทำอย่างที่คุณว่ามา มันก็ขัดต่อข้อกำหนดของมาตรฐานครับ พี่ Auditor อาจมองว่า อาจทำให้ระบบเกิดการหยุดชะงัก ขาดความต่อเนื่องในการบริหาร QMS ได้ครับ และอาจกลายป็น NC ได้จ๊ะ
สู้ๆครับ จงนำความมุ่งมั่น ไปแบ่งปันในองค์กร โชคดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Mr.Ahero

Mr.Ahero

Premium Member

• Power Members

Posted 14 June 2010 - 05:04 PM

QUOTE(Rookie @ Jun 14 2010, 04:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สำหรับ ISO9001:2008 ข้อกำหนดระบุต้องให้เป็นคนของ องค์กร ครับ ดูข้อกำหนด ซึ่งเป็นส่วนที่แก้ไข เปลี่ยนแปลง จาก V2000 ครับ จริงๆ จ้างเป็น Consult ได้ แต่แต่งตั้ง เป็น QMR เลย จะขัดกับข้อกำหนดนี้ นะครับ

5.5.2 Management representative (QMR)
Top management shall appoint a member of the organization's management who, irrespective of other
responsibilities, shall have responsibility and authority that includes
a) ensuring that processes needed for the quality management system are established, implemented and
maintained,
cool.gif reporting to top management on the performance of the quality management system and any need for
improvement, and
c) ensuring the promotion of awareness of customer requirements throughout the organization.
NOTE The responsibility of a management representative can include liaison with external parties on matters relating to
the quality management system.

ถ้าสงสัยลอง mail มาดู ที่ boonchanasak.k@trtc.co.th หรือ boonchanasak.inspire@gmail.com ครับ
A_Hero

#4 Rookie

Rookie

Posted 14 June 2010 - 10:09 PM

QUOTE(Mr.Ahero @ Jun 14 2010, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับ ISO9001:2008 ข้อกำหนดระบุต้องให้เป็นคนของ องค์กร ครับ ดูข้อกำหนด ซึ่งเป็นส่วนที่แก้ไข เปลี่ยนแปลง จาก V2000 ครับ จริงๆ จ้างเป็น Consult ได้ แต่แต่งตั้ง เป็น QMR เลย จะขัดกับข้อกำหนดนี้ นะครับ

5.5.2 Management representative (QMR)
Top management shall appoint a member of the organization's management who, irrespective of other
responsibilities, shall have responsibility and authority that includes
a) ensuring that processes needed for the quality management system are established, implemented and
maintained,
cool.gif reporting to top management on the performance of the quality management system and any need for
improvement, and
c) ensuring the promotion of awareness of customer requirements throughout the organization.
NOTE The responsibility of a management representative can include liaison with external parties on matters relating to
the quality management system.

ถ้าสงสัยลอง mail มาดู ที่ boonchanasak.k@trtc.co.th หรือ boonchanasak.inspire@gmail.com ครับ
A_Hero

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ^^

#5 ISO-C

ISO-C

Posted 23 June 2010 - 12:20 PM

จากข้อกำหนด ISO9001:2008 ที่เปลี่ยนแปลงมาจาก Version 2000 QMR จะต้องเป็นคนภายในองค์กรค่ะ และบางครั้ง CB มาตรวจจะขอดู

เอกสารเกี่ยวกับ QMR ด้วยค่ะ เช่น ใบแต่งตั้งค่ะ แนะนำว่าควรหาบุคลากรในองค์กรจะดีกว่าคะเพื่อความต่อเนื่องในการพัฒนาด้วยและอีกอย่า
งน่าจะ

เป็นบุคคลที่เป็นที่ยอมรับหรือเรียกว่ามีหน้าที่บทบาทสำคัญในองค์กรจะดีมากคะเนื่องจ
ากจะได้รับความร่วมมือดีกว่า (อันนี้มาจากประสบการณ์จริงค่ะ)

และหากว่าบุคคลกรที่จะแต่งตั้งไม่มีความรู้ก็สามารถส่ง อบรมได้ค่ะ หรือจ้าง Consult มาคอยให้คะแนะนำ (กรณีบริษัทมีทุนที่จะจ้างนะคะ)

#6 nantapong

nantapong

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 July 2010 - 05:14 PM

จากข้อกำหนด Version 2008 QMR ต้องมาจากผู้บริหาร เพิ่งผ่าน Audit มาก้อต้องแต่งตั้ง QMR มีใบแต่งตั้งเป็นลายลักษณ์อักษร ถ้าเป็นคนนอกผิดข้อกำหนด CAR สถานเดียวแต่ถ้าต้องการ Follow ระบบอย่างเป็นจริงเป็นจังก้อทำ Internal Audit ทุก3เดือนเพื่อช่วยกันอุดช่องโหว่ที่มีและอีกอย่างต้องปลูกฝังจิตสำนึก เรื่องการทำระบบเพราะที่ผ่านมาเคย Set up ระบบแล้วล่มเนื่องจากคนในองค์กรไม่เห็นความสำคัญของการทำระบบ มองว่าเสียเวลาทำงาน ทำให้ยุ่งยากในการทำงาน จบกันเลย ยังไงคุณก้อเป็น QMR เองได้และหาผู้ช่วยที่ถนัดด้าน ISO ช่วยหรือจ้างทีมที่ปรึกษา+ช่วย Audit ไปด้วยก้อได้ สนใจหรือมีปัญหาข้องใจ สนใจติดต่อ kataejunk@hotmail.co.th เพราะตอนนี้ทำระบบเป็นงานประจำของQA รับjobเป็นที่ปรึกษาให้เพื่อนๆบางโอกาส ไม่คิดตังค์ ถ้าจะให้ช่วยเสาร์-อาทิตย์ที่ว่างเราช่วยเหลือได้ การทำระบบเป็นที่ง่าย ถ้าเราสนุกที่จะทำ สู้ๆค่ะ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 July 2010 - 07:13 PM

ระบบก็เหมือนเสื้อผ้าที่เราใส่อยู่ครับ ยังไงเราก็ควรจะมีเสื้อผ้าใส่
แต่จะเป็นชุดแบบไหนนั้น เราสามารถออกแบบให้มันเหมาะกับเรา ใส่แล้วสบาย ใสแล้วไม่อึดอัดหรือไม่หลวมเทอะทะจนเกินไป
ขออย่างเดียว อย่าละทิ้งระบบ เพราะมันจะเหมือนการเดินแก้ผ้าครับ มันไม่ดีต่อสายตาคนรอบข้างน่อ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 Rookie

Rookie

Posted 03 July 2010 - 02:55 PM

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ ^^

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users