Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถาม เรื่อง รูปแบบใบบันทึกประวัติเครื่องมือวัด ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
13 replies to this topic

#1 Rob

Rob

Posted 05 July 2010 - 04:29 PM

สวัสดีค่ะ สมาชิก ISOThai ทุกท่าน
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาทำงานในระบบ ISO ขอแนะนำตัวกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนค่ะ

ดิฉันมีประเด็นคำถามอยากจะสอบถาม หากท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ
1. ดิฉัน อยากทราบว่าใบบันทึกประวัติเครื่องมือวัด ที่ดีควรมีรูปแบบอย่างไร จึงจะถูกต้องตามหลัก ISO

2. โดยปกติทั่วไปแล้ว รูปแบบการบันทึกใบประวัติเครื่องมือวัด ควรบันทึกอย่างไร
A. ควรบันทึกข้อมูลเครื่องมือวัด 1 เครื่อง ให้อยู่ในเอกสารใบเดียวกันตั้งแต่วันที่รับเข้ามา ไปจนตลอดอายุการใช้งาน

B. บันทึกข้อมูลเครื่องมือวัดทุกรายการ ให้อยู่ในเอกสารแผ่นเดียวกัน โดยบันทึกข้อมูลการซ่อมแซม / สอบเทียบ ที่ดำเนินการในปีนั้นๆ เท่านั้น
เมื่อขึ้นปีใหม่จะเปลี่ยนเอกสารเพื่อใช้ในการบันทึกข้อมูลของปีถัดไป

หากท่านใดมีตัวอย่างสามารถส่งความอนุเคราะห์ได้ที่ sp_pingpong@hotmail.com ค่ะ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า สำหรับท่านสมาชิกที่ใจดีทุกท่านค่ะ smiley-signs028.gif

#2 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 July 2010 - 02:34 PM

QUOTE(Rob @ Jul 5 2010, 04:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ สมาชิก ISOThai ทุกท่าน
ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาทำงานในระบบ ISO ขอแนะนำตัวกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนค่ะ

ดิฉันมีประเด็นคำถามอยากจะสอบถาม หากท่านใดมีข้อมูลรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ
1. ดิฉัน อยากทราบว่าใบบันทึกประวัติเครื่องมือวัด ที่ดีควรมีรูปแบบอย่างไร จึงจะถูกต้องตามหลัก ISO

2. โดยปกติทั่วไปแล้ว รูปแบบการบันทึกใบประวัติเครื่องมือวัด ควรบันทึกอย่างไร
A. ควรบันทึกข้อมูลเครื่องมือวัด 1 เครื่อง ให้อยู่ในเอกสารใบเดียวกันตั้งแต่วันที่รับเข้ามา ไปจนตลอดอายุการใช้งาน

B. บันทึกข้อมูลเครื่องมือวัดทุกรายการ ให้อยู่ในเอกสารแผ่นเดียวกัน โดยบันทึกข้อมูลการซ่อมแซม / สอบเทียบ ที่ดำเนินการในปีนั้นๆ เท่านั้น
เมื่อขึ้นปีใหม่จะเปลี่ยนเอกสารเพื่อใช้ในการบันทึกข้อมูลของปีถัดไป

หากท่านใดมีตัวอย่างสามารถส่งความอนุเคราะห์ได้ที่ sp_pingpong@hotmail.com ค่ะ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้า สำหรับท่านสมาชิกที่ใจดีทุกท่านค่ะ smiley-signs028.gif

ตอบเป็นข้อๆนะครับ
1. รูปแบบตามระบบISOไม่ได้บังคับหรอกครับว่าต้องเป็นยังไง แค่มีข้อมูลรายละเอียดต่างๆของเครื่องมือวัดให้ครบก็พอ
2. ผมใช้วิธีตามข้อAอยู่ครับ ผมว่าสะดวกกว่าแบบBนะ
ลองเอาตัวอย่างของผมปรับใช้ดูก็ได้นะครับ..
แล้วก็ผมกับสมาชิกท่านอื่นๆได้เคยโพสข้อมูลเกี่ยวกับการสอบเทียบอื่นๆไว้ลองดูตามlin
kด้านล่างนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ smiley-eatdrink003.gif
http://www.isothai.c...amp;#entry43353

#3 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 July 2010 - 03:32 PM

แวะมาเก็บข้อมูล ขอบคุณมากคะ
anigif4.gif toyou.gif

#4 Rob

Rob

Posted 06 July 2010 - 04:21 PM

QUOTE(ต๊อกQA @ Jul 6 2010, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. รูปแบบตามระบบISOไม่ได้บังคับหรอกครับว่าต้องเป็นยังไง แค่มีข้อมูลรายละเอียดต่างๆของเครื่องมือวัดให้ครบก็พอ
2. ผมใช้วิธีตามข้อAอยู่ครับ ผมว่าสะดวกกว่าแบบBนะ
ลองเอาตัวอย่างของผมปรับใช้ดูก็ได้นะครับ..
แล้วก็ผมกับสมาชิกท่านอื่นๆได้เคยโพสข้อมูลเกี่ยวกับการสอบเทียบอื่นๆไว้ลองดูตามlin
kด้านล่างนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ smiley-eatdrink003.gif
http://www.isothai.c...amp;#entry43353

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันกัน คำตอบของคุณเป็นประโยชน์มากๆค่ะ

#5 teeo

teeo

Premium Member

Posted 08 July 2010 - 04:25 PM

ของผมก็ประมาณนี้แหละครับ โดยที่เครื่องจะมี Tracking number

#6 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 14 July 2010 - 12:10 AM

QUOTE(ต๊อกQA @ Jul 6 2010, 02:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

smiley-signs001.gif wave.gif
Cascao/ CussocC

#7 cchansak01

cchansak01

Super Member

Posted 20 September 2010 - 06:00 AM

thankyou.gif มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ กำลังทำระบบเหมือนกัน

#8 ple_sawittree

ple_sawittree

Posted 16 November 2010 - 01:32 PM

ขอบคุณค่ะ

#9 Suchada_ttop

Suchada_ttop

Posted 20 November 2010 - 02:32 PM

ขอบคุณค่ะ smiley-eatdrink004.gif

#10 juajan

juajan

Premium Member

Posted 20 November 2010 - 08:03 PM

ขอบคุณค่ะ

#11 thipzy06

thipzy06

Posted 22 November 2010 - 11:16 AM

ขอบคุณค่า... thankyou.gif

#12 p.pai

p.pai

Posted 27 January 2011 - 08:34 PM

ตามเก็บ ขอบคุณครับ

#13 naizaza

naizaza

Posted 24 June 2011 - 01:34 PM

ตามเก็บเหมือนกันค่า
ขอบคุณค่า :smiley-signs007:

#14 alex-2010

alex-2010

Posted 24 June 2011 - 08:43 PM

thanks so much ka

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users