Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ลูกน้องที่เก่าและเก๋า

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 chaung

chaung

Super Member

Posted 24 June 2010 - 09:37 AM

พอดีเข้ามาทำงานกับองค์กรใหม่ แล้วก็หนีไม่พ้นลูกน้องที่อยู่มานาน เรื่องความเก๋า
ซึ่งส่วนมาก บอกให้ทำแบบที่ถูกต้องก็ไม่ยอมทำ จะทำแต่แบบเดิม พูดจา ก็ไม่เคารพ
ทั้งน้ำเสียง และกริยา ท่านอาจารย์..โปรดช่วยชี้แนะ

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 June 2010 - 10:12 AM

QUOTE(chaung @ Jun 24 2010, 09:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีเข้ามาทำงานกับองค์กรใหม่ แล้วก็หนีไม่พ้นลูกน้องที่อยู่มานาน เรื่องความเก๋า
ซึ่งส่วนมาก บอกให้ทำแบบที่ถูกต้องก็ไม่ยอมทำ จะทำแต่แบบเดิม พูดจา ก็ไม่เคารพ
ทั้งน้ำเสียง และกริยา ท่านอาจารย์..โปรดช่วยชี้แนะ

ทำงานในตำแหน่งไหนค่ะ สูงกว่าหรือเปล่าค่ะ

หากเจอแบบนี้ก็ต้องทำตัวไหลตามน้ำไปก่อน
ยิ้มรับทุกสถานะการณ์ ใช้วิธีค่อยๆซึ่มซับหากเราต้องการเปลี่ยนแปลงพวกเขา
อย่ารีบ อย่าใจร้อน เป็นผู้ฟังที่ดีก่อนจ้า แล้วค่อยโชว์ฝีมือให้เขายอมรับ อาจต้องใช้เวลาและความอดทนอย่างสูง

เป็นกำลังใจให้นะคะ anigif10.gif anigif10.gif

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 iso_man

iso_man

Posted 24 June 2010 - 10:22 AM

ถ้าเปรียบลูกน้องแบบนี้เป็นม้า ก็คงเป็นม้าป่า การจะนำมาฝึกฝนเป็นม้าใช้งานคงต้องเข้าไปคุย ช่วยเหลือ และใช้ทังพระเดชพระคุณ สร้างความเชื่อมั่นว่าถ้าทำแบบนี้แล้วคุณจะได้ประโยชน์อย่างไร หรือ ไม่ก็ถามว่าของเก่าเขาดีอย่างไร ของใหม่ที่ให้เขาทำงานสร้างปัญหาอะไรให้กับเขาบ้าง เป็นธรรมดาครับลูกน้องจะเคารพเ้จ้านายยอมทำตามก็ต่อเมื่อเขาเชื่อใจก่อน อันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวซึ่งคุณคงต้องปรับใช้ให้เหมาะสมกับสภาพการณ์ที่เกิด โชคดีครับ 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 24 June 2010 - 10:51 AM

ปัญหานี้น้องชายเราเคยเจอค่ะ
น้องชายอายุ 26 ปี เข้าทำงานที่ใหม่ในตำแหน่ง MT Sup.
มีลูกน้องเป็นพนักงานซ่อมบำรุงอายุตั้งแต่ 23-45 ประมาณ 20 คน
ช่วงแรกน้องชายโดนลองของ โดยเฉพาะเรื่องหน้างานที่มักจะโดนประจำ
พฤติกรรมที่เมาค้าง และขาดงาน, เตือนก็ไม่ได้ จนน้องบ่นว่าเซ็ง
แต่ตอนนี้น้องชายเอาอยู่แล้วค่ะ ต้องใช้เวลาเป็นปี ปัญหานี้เป็นทุกที่

#5 chaung

chaung

Posted 24 June 2010 - 01:54 PM

อยู่ในตำแหน่ง Asst.QMR ซึ่ง QMR จะเป็นเจ้าของ..
ตาม level อยู่ที่ 5 สูงสุด level 7 ส่วนลูกน้องที่เก๋าเก๋า.
อยู่ 4,3 ตามลำดับ ทางบริษัท ให้ Asst.QMR สูงกว่า
Factory Manager ..แล้วเรื่องอายุก็น่าจะมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ??
เพราะจากที่ดูอายุงาน ลูกน้องแต่ละคน..อายุมากกว่าประมาณ 6-10 ปี
ก็เลยแอบเหนื่อยทั้งใจ-กาย เลยเข้ามาขอความคิดด้วยประการนี้....

#6 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 24 June 2010 - 02:16 PM

กรณีแบบนี้ลองพิจารณาดังต่อไปนี้นะครับ
1. ผู้บริหารสูงสุดมีการให้อำนาจ, หน้าที่, และความชัดเจนที่มีการสื่อสารไปยังทุกคนในองค์กรแล้วรึยัง
2. ผู้บริหารสูงสุดมีความชัดเจนในสายการบังคับบัญชารึยัง
3. ให้ Facฯ ดำเนินการและกำหนดเป้าหมาย โดยการยกนโยบายของผู้บริหารสูงสุด
4. ต้องพยายามแยกปลาเน่าออกจากค้อง
5. หากทำทั้งหมดแล้ว ให้สรุปผลและขอคำแนะนำจาก MD
6. หาก MD ไม่สามารถแก้ไขปัญหาให้ได้........ เราควรพิจารณาหางานใหม่จะดีกว่าครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#7 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 24 June 2010 - 02:19 PM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Jun 24 2010, 02:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กรณีแบบนี้ลองพิจารณาดังต่อไปนี้นะครับ
1. ผู้บริหารสูงสุดมีการให้อำนาจ, หน้าที่, และความชัดเจนที่มีการสื่อสารไปยังทุกคนในองค์กรแล้วรึยัง
2. ผู้บริหารสูงสุดมีความชัดเจนในสายการบังคับบัญชารึยัง
3. ให้ Facฯ ดำเนินการและกำหนดเป้าหมาย โดยการยกนโยบายของผู้บริหารสูงสุด
4. ต้องพยายามแยกปลาเน่าออกจากค้อง
5. หากทำทั้งหมดแล้ว ให้สรุปผลและขอคำแนะนำจาก MD
6. หาก MD ไม่สามารถแก้ไขปัญหาให้ได้........ เราควรพิจารณาหางานใหม่จะดีกว่าครับ

เศร้าใจนะพี่ไก่ เข้าตัวเองหมด nemoflow.png

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#8 chaung

chaung

Posted 26 June 2010 - 08:35 AM

เข้ามาขอความคิดเห็น ก็ยังเป็นเรื่องเดิมค่ะ
**ไม่ไหวเลยจริงๆ ก็เลยต้องทำตามกฎระเบียบบริษัทฯ
ประเด็นมีอยู่ว่า..
1. ลูกค้ามา Audit ซึ่งปกติก็ตรวจ PD,QA หลักๆ
ประชุมเตรียมความพร้อม แล้วให้ทำตามที่มติที่ประชุม..
ปรากฎว่า QA ไม่ทำ..ลูกค้าก็มีคำถามว่า รู้ว่าขวดรั่วซึม แล้วทำไมถึงตรวจวิธีนี้ ..QA ตอบ ..อ๋อก็ตรวจกันมาตั้ง 10 ปีแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
อีกอย่าง ขวดก็ไม่มีอันตรายต่อสุขภาพของคน เพราะคนกินน้ำมันพืช ต้องผ่านความร้อน ไม่ได้กินขวด นี่ค่ะ (ประมาณว่าสอดคล้องกับ PL อะไรประมาณนั้น)
*พอฟังอย่างนี้ เลือดมันสูบฉีดเลยค่ะ ยืนอยู่ข้างๆ ลูกค้า ได้แต่อมยิ้ม พร้อมอธิบายให้ลูกค้าฟัง เพราะลูกค้าเองก็หน้าแดงเลยทีเดียว...แล้วก็เดินออกจากไลน์เลย*
2.พอลูกค้ากลับ มี CAR 7 CAR + หยุด ORDER 1 เดือน ลูกค้า comment หนักเลย 5.2 การมุ่งเน้นที่ลูกค้า
3. พอดีเข้าไปปรึกษากับ MD ตามที่คุณไก่ทอดแนะนำ แนวโน้มก็ดีค่ะ เห็นด้วยกับสิ่งที่เสนอ..

**ในส่วนของ QA ออกใบตักเตือนด้วยวาจาไป **ถามว่า หากในกฎระเบียบกำหนดการทำผิดไม่ชัด จากที่ดูผลเสียคิดว่า กรณี รุนแรง จะดำเนินการถึงใบเตือน
และพักงานได้หรือไม่ค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะ เพราะเข้าใจว่ามันน่าจะมีกฎหมายคุ้มครองแรงงานเข้าเกี่ยวข้องด้วย...

ขอบคุณค่ะ

#9 กระเช้าสีดา

กระเช้าสีดา

Premium Member

• Power Members

Posted 29 June 2010 - 03:39 PM

QUOTE(chaung @ Jun 26 2010, 08:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เข้ามาขอความคิดเห็น ก็ยังเป็นเรื่องเดิมค่ะ
**ไม่ไหวเลยจริงๆ ก็เลยต้องทำตามกฎระเบียบบริษัทฯ
ประเด็นมีอยู่ว่า..
1. ลูกค้ามา Audit ซึ่งปกติก็ตรวจ PD,QA หลักๆ
ประชุมเตรียมความพร้อม แล้วให้ทำตามที่มติที่ประชุม..
ปรากฎว่า QA ไม่ทำ..ลูกค้าก็มีคำถามว่า รู้ว่าขวดรั่วซึม แล้วทำไมถึงตรวจวิธีนี้ ..QA ตอบ ..อ๋อก็ตรวจกันมาตั้ง 10 ปีแล้ว ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
อีกอย่าง ขวดก็ไม่มีอันตรายต่อสุขภาพของคน เพราะคนกินน้ำมันพืช ต้องผ่านความร้อน ไม่ได้กินขวด นี่ค่ะ (ประมาณว่าสอดคล้องกับ PL อะไรประมาณนั้น)
*พอฟังอย่างนี้ เลือดมันสูบฉีดเลยค่ะ ยืนอยู่ข้างๆ ลูกค้า ได้แต่อมยิ้ม พร้อมอธิบายให้ลูกค้าฟัง เพราะลูกค้าเองก็หน้าแดงเลยทีเดียว...แล้วก็เดินออกจากไลน์เลย*
2.พอลูกค้ากลับ มี CAR 7 CAR + หยุด ORDER 1 เดือน ลูกค้า comment หนักเลย 5.2 การมุ่งเน้นที่ลูกค้า
3. พอดีเข้าไปปรึกษากับ MD ตามที่คุณไก่ทอดแนะนำ แนวโน้มก็ดีค่ะ เห็นด้วยกับสิ่งที่เสนอ..

**ในส่วนของ QA ออกใบตักเตือนด้วยวาจาไป **ถามว่า หากในกฎระเบียบกำหนดการทำผิดไม่ชัด จากที่ดูผลเสียคิดว่า กรณี รุนแรง จะดำเนินการถึงใบเตือน
และพักงานได้หรือไม่ค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะ เพราะเข้าใจว่ามันน่าจะมีกฎหมายคุ้มครองแรงงานเข้าเกี่ยวข้องด้วย...

ขอบคุณค่ะ

ขอร่วมแสดงความเห็นครับ
- การออกใบเตือน ต้องเกิดจากการทำผิดวินัย หรือก่อให้เกิดความเสียหายต่อการปฏิบัติงานที่รับผิดชอบ เพราะเนื่องจากการละเลยการปฏิบัติหน้าที่
ในกรณีนี้ความผิดค่อนข้างชัดเจนครับ ในเรื่องทำให้สูญเสียรายได้ไป 1 เดือน จากลูกค้าหยุดสั่งซื้อ กฏหมายแรงงานเรื่องวินัย จะอ้างมาหากฏ ระเบียบการทำงานเสมอๆครับ
โดยให้ยึดถือตามที่เขียนไว้ และพนักงานรับทราบก่อนเริ่มปฏิบัติงาน
- อาจ Set up KPIและเป้าหมาย ให้ชัดเจนในเรื่องที่เป้นปัญหาอยู่ แล้วติดตามผลในการปรับปรุงให้ได้ตาม KPI ครับ ผมเตยใช้วิธีการนี้กับบุลากรที่ดื้อมากๆ โดน
ให้เซ็นยอมรับว่า ถ้าผลงานไม่ดีขึ้นจะโดนมาตรการวินัยในขั้นตอนต่อไป (ต้องบอกให้รู้ด้วยครับว่าจะประเมินผลงานอย่างไร)

ขอเพิ่มเติมเรื่อง คนเก่า และ เก๋า ในองค์กร จะพบเจอทุกแห่งที่เข้าไปครับ แต่อยากเพิ่มมุมมองอย่างนี้ว่า น่าจะมีการปล่อยปละละเลยการเข้มงวดเรื่องงานมานาน ผู้ปฏิบัติงาน
จึงปฏิบัติงานตามใจฉัน มากกว่าตามเป้าหมายของบริษัท กาจะปรับอย่างรวดเร็วให้คิดเหมือนเรา ยากครับ การให้พวกเขายอมรับ ผมว่าขึ้นกับหลายปัจจัยที่เกี่ยวข้อง ครับ เช่น การที่เรารู้จริงในงาน
การมี อาวุโส การช่วยแก้ปัญหาในการทำงานให้ และผู้บริหารอยู่ข้างเรา ครับ
อีกอันหนึ่งครับ คน ก็เหมือนกับบัว 4 เหล่า เขาคนนั้น อยู่ในกลุ่มไหน และเราหวังไว้แค่ไหน ก็ต้องพิจารณาด้วยครับ ขอเอาใจช่วยมีอะไรก็มาระบายในนี้แหละ จะได้ช่วยกันปลอกและช่วยกันดัน ครับ

#10 chaung

chaung

Posted 02 July 2010 - 02:59 PM

ขอบคุณค่ะ.. คุณกระเช้าสีดา และขอบคุณผู้ก่อตั้งเวป..ทุกท่านเป็นมิตรที่ดี เป็นอาจารย์
เป็นองค์กรแห่งการเรียนรู้จริงๆ ขอบคุณค่ะ

#11 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 02 July 2010 - 04:13 PM

ขอกลับเข้ามาดูอีกครั้ง
ก็อย่างที่คุณกระเช้าสีดา ได้ให้ความคิดเห็นที่ถูกต้องแล้วนะครับ แต่วันนี้ผมอยากที่จะลองเสนอทางเลือกใหม่อีกเรื่องครับครับ

คือเมื่อเราพิจารณาแล้วพบว่าใครคนไหนที่มีปัญหามีแนวความคิดติดลบ(Negative Thinking) นะครับหากพบว่าเขา-เธอเป็น ตัวพ่อ หรือ ตัวแม่ ให้ทำสองอย่างนี้ครับ
1.ลดบทบาทหน้าที่ของเค้าหรือเธอสะ หรือไม่
2.ให้หาสิ่งที่จะเป็นแรงจูงใจ(Motive) เพื่อให้เค้ามาเป็นข้างของเราให้ได้

สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจให้พยายามสู้กับปัญหานะครับ เพราะม้าดีมันต้องฝึกครับ อย่าไปยอมมันง่ายๆ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#12 Maverick1112

Maverick1112

Posted 10 July 2010 - 11:55 AM

แต่ละคนมีพฤติกรรม หรือ สันดานไม่เหมือนกัน เรียนรู้แต่ละบุคคล และบริหารตามความเหมาะสม ตัวอย่าง ลูกน้องบางคนสั่งงานไม่ต้องสั่งงานมากบอกรายละเอียดให้ชัดเจน แค่คอยดูผลก็พอ อันนี้อยู่ระดับดี เป็นที่ต้องการของหัวหน้า บางคนต้องคอยบอกสอน คอยย้ำ ถึงจะทำ ถามว่าอยู่ในระดับดีไหม อาจจะไม่ดี แต่ก็ต้องมีไว้......

#13 Maverick1112

Maverick1112

Posted 10 July 2010 - 11:59 AM

ไอ้ตัวเก๋าไม่ต้องให้ระดับความสัมพันธ์ระหว่างเรากับเค้า อยู่ในระดับที่สูง สั่งงานให้ละเอียดคอยติดตามผล ผิดเรียกมาตักเตือน แต่เราต้องรู้ให้ลึกซึ้งถึงงานที่เราทำอยู่และงานที่จะสั่งให้เค้าทำ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users