Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สำหรับระบบการผลิตควรขอรับรอง ISO อะไรดีครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 Eaksak

Eaksak

Posted 07 July 2010 - 12:57 PM

เนื่องจากโรงงานที่ทำงานอยู่มีแผนจะขอรับรองระบบ ISO
ควรจะขอรับรองระบบอะไรดีครับ ที่เหมาะกับการควบคุมคุณภาพของกระบวนการผลิต

ที่มองๆ ไว้ คาดว่าจะเป็น ISO 9001:2008 นะครับ

ไม่ทราบว่าการขอรับรองมีความยุ่งยาก หรือควรจะต้องเตรียมตัวอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 07 July 2010 - 01:11 PM

ถ้าพึ่งเริ่มทำระบบ ISO9001:2008 ก็น่าจะเหมาะสมแล้วครับ

#3 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

Posted 07 July 2010 - 02:53 PM

QUOTE(Eaksak @ Jul 7 2010, 12:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากโรงงานที่ทำงานอยู่มีแผนจะขอรับรองระบบ ISO
ควรจะขอรับรองระบบอะไรดีครับ ที่เหมาะกับการควบคุมคุณภาพของกระบวนการผลิต

ที่มองๆ ไว้ คาดว่าจะเป็น ISO 9001:2008 นะครับ

ไม่ทราบว่าการขอรับรองมีความยุ่งยาก หรือควรจะต้องเตรียมตัวอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

การขอการรับรองไม่ยุ่งยากหรอกค่ะ
แต่ที่ยากก็คือการทำงานให้ถูกต้องตามระบบที่วางไว้ โดยสม่ำเสมอ
และการให้ความร่วมมือของแต่ละหน่วยงานค่ะ
สำหรับที่จะต้องตัวอะไรบ้างนั้น ก็มีเยอะเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆก่อนอื่นเลยเราต้องเข้าใจข้อกำหนดของ ISO9001ก่อนว่าแต่ละข้อเขาต้องการอะไรบ้าง แล้วก็มาดูว่าเรามีแล้วหรือยัง หากมีแล้วก็มาดูว่าถูกต้องและสมบูรณ์แล้วหรือยังค่ะ
ค่อยๆศึกษาไปค่ะ ที่นี่มีอะไรให้ศึกษาเยอะมาก มีตั้งแต่เริ่มจนจบก็ว่าได้ เพียงแต่ว่าต้องมานะค้นคว้าและขยันอ่านค่ะ
หากสงสัยข้อกำหนดไหน เกี่ยวกับอะไรก็ตั้งคำถามมาเป็นข้อๆ เพื่อให้เพื่อนๆช่วยตอบและแนะนำ (หากอยากได้คำถามที่ถูกต้องและชัดเจนต้องถามเป็นข้อๆ อย่าถามครอบจักรวาลนะคะ)
เอาใจช่วยค่ะ สู้ สู้

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 07 July 2010 - 03:31 PM

QUOTE((( เอ )) @ Jul 7 2010, 02:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การขอการรับรองไม่ยุ่งยากหรอกค่ะ
แต่ที่ยากก็คือการทำงานให้ถูกต้องตามระบบที่วางไว้ โดยสม่ำเสมอ
และการให้ความร่วมมือของแต่ละหน่วยงานค่ะ
สำหรับที่จะต้องตัวอะไรบ้างนั้น ก็มีเยอะเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆก่อนอื่นเลยเราต้องเข้าใจข้อกำหนดของ ISO9001ก่อนว่าแต่ละข้อเขาต้องการอะไรบ้าง แล้วก็มาดูว่าเรามีแล้วหรือยัง หากมีแล้วก็มาดูว่าถูกต้องและสมบูรณ์แล้วหรือยังค่ะ
ค่อยๆศึกษาไปค่ะ ที่นี่มีอะไรให้ศึกษาเยอะมาก มีตั้งแต่เริ่มจนจบก็ว่าได้ เพียงแต่ว่าต้องมานะค้นคว้าและขยันอ่านค่ะ
หากสงสัยข้อกำหนดไหน เกี่ยวกับอะไรก็ตั้งคำถามมาเป็นข้อๆ เพื่อให้เพื่อนๆช่วยตอบและแนะนำ (หากอยากได้คำถามที่ถูกต้องและชัดเจนต้องถามเป็นข้อๆ อย่าถามครอบจักรวาลนะคะ)
เอาใจช่วยค่ะ สู้ สู้

บวกหนึ่งจ้า
เห็นด้วยอย่างแรงครับ
ไม่ยากหรอก สนุกดีครับ สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Eaksak

Eaksak

Posted 07 July 2010 - 08:48 PM

ขอบคุณครับ

ยังไงก้อต้องลองสู้ดูครับ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 07 July 2010 - 08:53 PM

QUOTE(Eaksak @ Jul 7 2010, 08:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ

ยังไงก้อต้องลองสู้ดูครับ

เพื่อนๆในนี้เยอะแยะ จะกลัวอะไรครับ เดี๋ยวก็คงจะมีเพื่อนๆเข้ามาช่วยแนะนำในส่วนที่ติดขัดกันเรื่อยๆแหละครับ
สู้โว๊ย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users