Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Attribute Gauge Study

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

• Power Members

Posted 19 July 2010 - 11:16 AM

เรื่องก็มีอยู่ว่าในการประเมินความสามารถในการตัดสินใจการปล่อยผ่านชี้นงานจะมีค่า
ที่ต้องดูอีก 3 ค่าที่นอกเหนือจาก (Cohen's)Kappa คือ
1. Effectiveness
2. Miss Rate
3. Flase Alarm Rate
ทั้ง 3 ค่านี้ผมยังไม่รู้ความหมายและที่มาที่ไปของมันเลยครับ
เทพ MSA ท่านไดพอที่จะอธิบายให้หน่อยครับ
Ex. ชิ้นงานที่ใช้ทดสอบ 20 pcs (NG8,OK12) วัดซ้ำ 3 ครั้ง พนักงาน 3 คนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 warintorn

warintorn

Posted 20 July 2010 - 02:49 PM

ไม่ใช่เทพนะคะ แต่พอจะมีความรู้นิดหน่อย
Effectiveness = จำนวนที่ตัดสินใจถูกต้อง / จำนวนครั้งที่ตัดสินใจ
เช่น อ่านทั้งหมด 60 ครั้ง (20*3), ตัดสินใจถูก 58 ครั้ง ตัดสินใจผิด 2 ครั้ง
Effectiveness = 58/60 = 0.966 หรือ เท่ากับ 96.6%

Miss Rate = การตรวจสอบที่ยอมรับผิดพลาด (งาน NG แต่ บอกว่างาน OK)
Flase Alarm Rate = การตรวจสอบที่ปฏิเสธผิดพลาด (งาน OK แต่ บอกว่างาน NG)

แต่ที่บริษัทจะยอมรับ Effectiveness ที่ 100% ค่ะ
ห้ามมีการตรวจสอบผิดพลาด ตามข้อกำหนดของลูกค้าค่ะ

พอจะช่วยได้เท่านี้แหละนะคะ

#3 moft_bob

moft_bob

Super Member

Posted 20 July 2010 - 03:09 PM

เทพ!!!!!!!.............ธิดา ขอบคุณครับ

#4 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

Posted 20 July 2010 - 04:18 PM

QUOTE(warintorn @ Jul 20 2010, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ใช่เทพนะคะ แต่พอจะมีความรู้นิดหน่อย
Effectiveness = จำนวนที่ตัดสินใจถูกต้อง / จำนวนครั้งที่ตัดสินใจ
เช่น อ่านทั้งหมด 60 ครั้ง (20*3), ตัดสินใจถูก 58 ครั้ง ตัดสินใจผิด 2 ครั้ง
Effectiveness = 58/60 = 0.966 หรือ เท่ากับ 96.6%

Miss Rate = การตรวจสอบที่ยอมรับผิดพลาด (งาน NG แต่ บอกว่างาน OK)
Flase Alarm Rate = การตรวจสอบที่ปฏิเสธผิดพลาด (งาน OK แต่ บอกว่างาน NG)

แต่ที่บริษัทจะยอมรับ Effectiveness ที่ 100% ค่ะ
ห้ามมีการตรวจสอบผิดพลาด ตามข้อกำหนดของลูกค้าค่ะ

ขอบคุณมากมายครับ K. warintron

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 July 2010 - 07:19 PM

QUOTE(warintorn @ Jul 20 2010, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สุดยอดหลายเด้อ ถูกต้องน่ะครับ
นิดนึงครับ เรื่องเกณฑ์การยอมรับ เราสามารถพิจารณากำหนดได้ 3 แนวทางครับ
1 อ้างอิงตาม CSR-Customer Specific Requirement ลูกค้าว่าไงว่าตามเขา
2 Reference Manual อ้างอิงตาม AIAG Reference Manual ไปโลด Inter ดีด้วย
3 Internal Standard (กำหนดเกณฑ์และวิธีการเป็นของตัวเอง แต่ต้องให้ลูกค้าเห็นดีเห็นงามด้วยน่ะ)

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users