Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

IMDS

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 anamy

anamy

Posted 01 December 2008 - 09:28 AM

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อยู่ๆๆนายถามเกี่ยวกับ IMDS
ที่ย่อมาจาก International Materials Data System (IMDS)
(ช่ายหรือเป่าไม่แน่จัย)
อิมเองก้อยังไม่เคยทำ IMDS เลย เคยแต่ออกเอกสารให้ลูกค้า TDS,MSDS,RoHS.....
อยากจะไหว้วานค่ะ ที่ทำงานไหนพอมีแบบ การเขียน หรือการออกเอกสาร IMDS บ้างไหมค่ะ
และต้องออกแบบไหนแพทเทิน เป็นไง

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
อิม

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 December 2008 - 02:59 PM

คล้ายกับ RoHS แต่รายละเอียดของ IMDS จะเจาะไปจนถึงวัสดุที่เล็กที่สุดหรือระดับสารเคมีของผลิตภัณฑ์

ถ้าผลิตภัณฑ์เป็นแบบ single part ก็วิเคราะห์ง่ายหน่อย แต่ถ้าเป็น Assy part เช่น กล่องECU แบบนี้ต้องปวดหัวนานหน่อย(กว่าจะเสร็จทั้งหมด)

เอาเป็นว่าเดี๋ยวส่งรายละเอียด(IMSD create tips-version4 3.5MB)ทางเมล์ก็แล้วกันครับ

Oooo

#3 kittim

kittim

Premium Member

• Power Members

Posted 02 December 2008 - 09:14 AM

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่า ส่งให้กับลูกค้าอะไร เพราะว่าก่อนที่เราจะเข้าไปลงข้อมูลใน IMDS แต่ละบริษัทลูกค้าจะเรียกให้ supplier
เข้าอบรมก่อน หลังจากนั้นก็ต้องสมัครใน web international material data sheet แล้วจึงค่อยลงข้อมูล รายละเอียดค่อน
ข้างเยอะมาก และคงต้องทำ work shop ไปด้วยจึงจะเข้าใจ

ส่วนที่ยากของการลงข้อมูลก็คือ ต้องรู้ว่า material แต่ละตัวมีส่วนประกอบอะไรบ้าง และมี CAS NO. เบอร์อะไรเช่น
material copper CAS NO. 7440-50-8 92%
Misc 8%

สุดท้าย คงต้องอบรมกับลูกค้าน่ะครับ ถึงจะลงข้อมูลได้ถูกต้องตามที่ลูกค้ากำหนด ถ้าลูกค้าระบุให้ทำแล้วกำหนดวันเสร็จเอาไว้
ต้องรีบทำให้เสร็จตามที่กำหนดน่ะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนเชิญผู้บริหารเข้าไปอธิบายกับลูกค้าว่าทำไมไม่เสร์จ

#4 LAD0522

LAD0522

Posted 12 February 2009 - 12:00 PM

เห็นด้วยกับคุณ kittim ค่ะ เพิ่งกลับจากเยอรมันก็ไปเรียนเรื่องนี้แหละ พอดีลูกค้าหลักคือบีเอ็ม ซึ่งชิ้นส่วนทุกอย่างต้องอนุมัติ และมีหมายเลขของ imds ทั้งหมด เนื่อหาเยอะ รายละเอียดที่จะต้องกรอกขึ้นอยู่กับชนิดผลิตภัณฑ์ ส่วนผสม น้ำหนัก component หรือ semi component... อีกมากมาย.. แบ่งปันคู่มือมาให้ดูเผื่อจะใช้ได้นะคะ.. cool.gif

Attached Files

#5 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 February 2009 - 12:35 PM

QUOTE(anamy @ Dec 1 2008, 09:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อยู่ๆๆนายถามเกี่ยวกับ IMDS
ที่ย่อมาจาก International Materials Data System (IMDS)
(ช่ายหรือเป่าไม่แน่จัย)
อิมเองก้อยังไม่เคยทำ IMDS เลย เคยแต่ออกเอกสารให้ลูกค้า TDS,MSDS,RoHS.....
อยากจะไหว้วานค่ะ ที่ทำงานไหนพอมีแบบ การเขียน หรือการออกเอกสาร IMDS บ้างไหมค่ะ
และต้องออกแบบไหนแพทเทิน เป็นไง

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
อิม

นึกว่า MSDS ซะอีก tnp.gif

#6 puy

puy

Super Member

Posted 08 April 2009 - 08:45 AM

รับผิดชอบด้าน SoC & IMDS อยู่คะ ถ้ามีข้อสงสัย mail มาที่ puychs@yahoo.com นะคะ

#7 Visasuk

Visasuk

Posted 18 December 2009 - 09:05 AM

IMDS ที่ย่อมาจาก International Materials Data System (IMDS) ถูกต้องครับ

เราต้องเข้าไปลงทะเบียนที่ www.mdsystem.com ครับ แล้วก็ลงขอมูลส่วนประกอบของสินค้าลงไปครับ
อย่างเช่นเหล็ก ก็ต้องระบุบว่าเหล็กประกอบด้วยอะไรบ้าง ชุบด้วยอะไรประมาณนั้นนะครับ

#8 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 January 2010 - 10:33 AM

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#9 sathein

sathein

Posted 12 May 2010 - 07:28 PM

smiley-signs007.gif smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

#10 Krichsada

Krichsada

Posted 15 September 2010 - 09:56 AM

สมาชิกใหม่อยากมีความรู้ด้านนี้เยอะๆครับ ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users