Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตรวจประเมินระบบ TS16949

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 28 July 2010 - 04:03 PM

รบกวนถามผู้เชี่ยวชาญค่ะ การตรวจประเมินระบบ TS16949 แผนการตรวจประเมิน (Internal Audit) สามารถรวมกันได้หรือเปล่าคะ ระหว่าง ISO9001:2008 และ ISO/TS16949 และ การแต่งตั้งผู้ตรวจติดตาม ผู้ลงนามแต่งตั้งจำเป็น หรือไม่คะจะต้องเป็น MD ซึ่งเดิมที่ทำไว้ ISO9001:2008 QMR เป็นคนแต่งตั้ง

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 July 2010 - 07:32 PM

QUOTE(Nuch @ Jul 28 2010, 04:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนถามผู้เชี่ยวชาญค่ะ การตรวจประเมินระบบ TS16949 แผนการตรวจประเมิน (Internal Audit) สามารถรวมกันได้หรือเปล่าคะ ระหว่าง ISO9001:2008 และ ISO/TS16949 และ การแต่งตั้งผู้ตรวจติดตาม ผู้ลงนามแต่งตั้งจำเป็น หรือไม่คะจะต้องเป็น MD ซึ่งเดิมที่ทำไว้ ISO9001:2008 QMR เป็นคนแต่งตั้ง

อย่าลืมน่ะครับ ว่า TS 16949 บังคับให้เรา ต้องทำการ Internal Audit 3 อย่างน่ะครับ นั่นก็คือ

1. System Audit การตรวจประเมินระบบบริหาร
2. Manufacturing Process Audit การตรวจประเมินกระบวนการผลิต
3. Product Audit การตรวจประเมินผลิตภัณฑ์

ดังนั้น ไม่แนะนำให้แยกระหว่าง ISO9001 กับ TS น่ะครับ เพราะ TS มันรวม 9001 อยู่ในนั้นอยู่แล้ว ดังนั้น เราอาจทำแผนการ Audit ออกมา 3 แผนพอ
นั่นก็คือ
1. แผนการตรวจประเมินระบบบริหารคุณภาพ (รวม ISO9001 และ TS ไว้ด้วยกัน)
2. แผนการตรวจประเมินกระบวนการผลิต (เอาให้ครบทุก Process ในโรงงาน ไล่ตั้งแต่ต้นจนจบ)
3. แผนการตรวจประเมินผลิตภัณฑ์ (อย่าลืมเอา New Model หรือ New Product เข้าไปในแผนด้วย)

ประมาณนี้น่ะครับ อย่าแยก 9001 กับ TS น่ะ เดี๋ยวจะมึนงงกันพอดีครับ ตรงไหนไม่เกี่ยวกับเรื่องไหนก็ไม่ต้องตรวจเรื่องนั้น เอาแบบนี้ดีกว่าครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 29 July 2010 - 08:42 AM

นี้ซิ เขาถึงเรียกว่าผู้เชี่ยวชาญจริงๆ ถามแล้วตอบได้หมดเลย ขอบคุณมากเลยค่ะ ขอเรียกอาจารย์แล้วกันนะคะ เพราะสมกับเป็นอาจารย์จริงๆ ถ้ามีปัญหาสงสัย รบกวนถามอีกนะคะ อาจารย์ พอดีดิฉันยังไม่เคยผ่านระบบ TS ค่ะ เคยทำแต่ ISO9001 เลยรู้สึกงงๆ ค่ะ

#4 Surasak P.

Surasak P.

Posted 06 August 2010 - 12:33 PM

QUOTE(นุกูล @ Jul 28 2010, 07:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าลืมน่ะครับ ว่า TS 16949 บังคับให้เรา ต้องทำการ Internal Audit 3 อย่างน่ะครับ นั่นก็คือ

1. System Audit การตรวจประเมินระบบบริหาร
2. Manufacturing Process Audit การตรวจประเมินกระบวนการผลิต
3. Product Audit การตรวจประเมินผลิตภัณฑ์

ดังนั้น ไม่แนะนำให้แยกระหว่าง ISO9001 กับ TS น่ะครับ เพราะ TS มันรวม 9001 อยู่ในนั้นอยู่แล้ว ดังนั้น เราอาจทำแผนการ Audit ออกมา 3 แผนพอ
นั่นก็คือ
1. แผนการตรวจประเมินระบบบริหารคุณภาพ (รวม ISO9001 และ TS ไว้ด้วยกัน)
2. แผนการตรวจประเมินกระบวนการผลิต (เอาให้ครบทุก Process ในโรงงาน ไล่ตั้งแต่ต้นจนจบ)
3. แผนการตรวจประเมินผลิตภัณฑ์ (อย่าลืมเอา New Model หรือ New Product เข้าไปในแผนด้วย)

ประมาณนี้น่ะครับ อย่าแยก 9001 กับ TS น่ะ เดี๋ยวจะมึนงงกันพอดีครับ ตรงไหนไม่เกี่ยวกับเรื่องไหนก็ไม่ต้องตรวจเรื่องนั้น เอาแบบนี้ดีกว่าครับ

-ขอฝากตัวด้วยคนครับขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users