Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนแนะนำขั้นตอนการทำ ISO/TS 16949 หน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
14 replies to this topic

#1 Chapo

Chapo

Posted 28 July 2010 - 05:02 PM

เนื่องจากทางบริษัทสนใจที่จะทำระบบ TS 16949
อยากรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำขั้นตอนการทำหน่อย ว่าต้องวางแผนงานอย่างไรบ้าง ใช้เวลาแต่ละช่วงประมาณเท่าไหร่
และพอจะมีที่ปรึกษาทางภาคใต้บ้างมั๊ย
ปัจจุบันทางบริษัทฯ มีระบบ ISO 9001 และ ISO 14001
ขอบคุณครับ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 July 2010 - 07:06 PM

QUOTE(TRC @ Jul 28 2010, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากทางบริษัทสนใจที่จะทำระบบ TS 16949
อยากรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำขั้นตอนการทำหน่อย ว่าต้องวางแผนงานอย่างไรบ้าง ใช้เวลาแต่ละช่วงประมาณเท่าไหร่
และพอจะมีที่ปรึกษาทางภาคใต้บ้างมั๊ย
ปัจจุบันทางบริษัทฯ มีระบบ ISO 9001 และ ISO 14001
ขอบคุณครับ

อย่างนี้เข้าข่ายเป็นการทำระบบ TS แบบ Upgrade จาก ISO9001 ครับ จะง่ายขึ้นครับ
อย่างแรกที่เราควรศึกษาคือ TS มีข้อกำหนดเพิ่มเติมที่เหนือหรือมากกว่าที่ ISO9001 หนดไว้ยังไงบ้าง

หลักๆคือ
ข้อกำหนดเดิมของ ISO9001 ที่เราเคยทำ เรายังคงต้อง Maintain ต่อไป
บางเรื่องที่ ISO กำหนดไว้แล้ว TS อาจมีข้อกำหนดย่อยเพิ่มเติมมากกว่าเดิม (ข่อย่อยเยอะขึ้น)
Core Tools (Technical Specification) ได้แก่
APQP-Advance Product Quality Planning การวางแผนคุณภาพผลิตภัณฑ์ล่วงหน้าหรือขั้นสูง (วางแผนสำหรับ New Product หรือ New Model)
PPAP-Production Part Approval Process กระบวนการอนุมัติชิ้นส่วนเพื่อการผลิตจริง (Mass Production Approval Process)
FMEA-Failure Mode and Effect Analysis การวิเคราะห์ความบกพร่องและผลกระทบของการออกแบบกระบวนการและหรือการออกแบบผลิตภัณฑ์
SPC-Statistical Process Control การควบคุมกระบวนการโดยใช้หลักการทางสถิติ
MSA-Measurement System Analysis การวิเคราะห์ระบบการวัด

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมประกอบการทำความเข้าใจดูน่ะครับ
เดี๋ยวส่งแผนการ Upgrade ให้น่ะ แต่ขอหาก่อนน่ะครับ สู้น่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Chapo

Chapo

Posted 29 July 2010 - 10:04 AM

QUOTE(นุกูล @ Jul 28 2010, 07:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างนี้เข้าข่ายเป็นการทำระบบ TS แบบ Upgrade จาก ISO9001 ครับ จะง่ายขึ้นครับ
อย่างแรกที่เราควรศึกษาคือ TS มีข้อกำหนดเพิ่มเติมที่เหนือหรือมากกว่าที่ ISO9001 หนดไว้ยังไงบ้าง

หลักๆคือ
ข้อกำหนดเดิมของ ISO9001 ที่เราเคยทำ เรายังคงต้อง Maintain ต่อไป
บางเรื่องที่ ISO กำหนดไว้แล้ว TS อาจมีข้อกำหนดย่อยเพิ่มเติมมากกว่าเดิม (ข่อย่อยเยอะขึ้น)
Core Tools (Technical Specification) ได้แก่
APQP-Advance Product Quality Planning การวางแผนคุณภาพผลิตภัณฑ์ล่วงหน้าหรือขั้นสูง (วางแผนสำหรับ New Product หรือ New Model)
PPAP-Production Part Approval Process กระบวนการอนุมัติชิ้นส่วนเพื่อการผลิตจริง (Mass Production Approval Process)
FMEA-Failure Mode and Effect Analysis การวิเคราะห์ความบกพร่องและผลกระทบของการออกแบบกระบวนการและหรือการออกแบบผลิตภัณฑ์
SPC-Statistical Process Control การควบคุมกระบวนการโดยใช้หลักการทางสถิติ
MSA-Measurement System Analysis การวิเคราะห์ระบบการวัด

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมประกอบการทำความเข้าใจดูน่ะครับ
เดี๋ยวส่งแผนการ Upgrade ให้น่ะ แต่ขอหาก่อนน่ะครับ สู้น่ะครับ

มือใหม่หัดขับ สู้ครับ
ขอบคุณมาก รบกวนด้วยนะครับ

#4 ionic

ionic

Posted 01 September 2010 - 08:58 PM

ข้อข้อมูลด้วยคน ตอนนี้งงมากมายเพิ่งเข้าไปทำงานที่ใหม่ รบกวนส่ง barbar_bee@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้า

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 02 September 2010 - 07:12 AM

คุณ Ionic (Contam) เดี๋ยวส่งไปให้น่ะครับ

ส่วนคุณ Chapo จะให้ส่งไปให้ที่ไหนดีครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Tadpole

Tadpole

Super Member

• Power Members

Posted 02 September 2010 - 07:50 AM

QUOTE(TRC @ Jul 28 2010, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ

สนใจเชิญติดต่อได้ที่ พรชัย ที่ เบอร์ 081-805-6584 หรือ 089-698-8255

อ๊อด

ขอบคุนครับผม

#7 qsgco

qsgco

Posted 27 December 2010 - 04:41 PM

รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะครับ ติดต่อได้ที่ qsgcor@gmial.com ขอบคุณครับ

#8 Montirako

Montirako

Posted 07 April 2011 - 11:59 AM

อยากได้ข้อมูลขั้นตอนการทำ ISO/TS 16949 คะ
รบกวนส่งตาม mail khanitta.j@at-att.com

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#9 ณ.วันหนึ่ง

ณ.วันหนึ่ง

Premium Member

Posted 11 April 2011 - 09:06 AM

ขอด้วยคนครับ
เคยทำแต่ 9001 มาเจอ TS ไปไม่เป็นเลยครับ
onenhung@hotmail.com

ขอบคุณครับ

#10 kolroha48

kolroha48

Posted 04 September 2011 - 11:24 PM

ขอด้วยคนคับ งงมากมาย freeboy_j@hotmail.com

#11 RxMostWanted

RxMostWanted

Supreme Member

• Interests:ISO9001:2008 and ISO/TS16949

Posted 19 September 2011 - 08:11 PM

QUOTE(นุกูล @ Sep 2 2010, 07:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Ionic (Contam) เดี๋ยวส่งไปให้น่ะครับ

ส่วนคุณ Chapo จะให้ส่งไปให้ที่ไหนดีครับ

ว้าว อาจาร นุกูล มาแจกเอง ขอบ้างได้ป่าว ครับ มือหม่ หัด ขับ

kong_kmit_nb@hotmail.com

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 19 September 2011 - 08:47 PM

QUOTE(pookit2529 @ Sep 19 2011, 08:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ว้าว อาจาร นุกูล มาแจกเอง ขอบ้างได้ป่าว ครับ มือหม่ หัด ขับ

kong_kmit_nb@hotmail.com

ลองเบิ๊งทาง e-mail เด้อ

#13 Jungo

Jungo

Posted 22 September 2011 - 11:34 AM

รบกวนขอเอกสารด้วยนะคะ และขอ File excel ของการทำ MSA ด้วยค่ะ
ทาง email nobita_366@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

#14 triz

triz

Posted 30 September 2011 - 05:21 PM

ขอด้วยคนนะครับ

wannakayont@gmail.com

#15 bbestkung

bbestkung

Posted 14 October 2011 - 08:36 AM

QUOTE(นุกูล @ Jul 28 2010, 07:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>

หลักๆคือ

อ.นุกูล ครับ
รบกวนขอด้วยครับ ที่บริษัทกำลังจะทำครับ
hinprakay_2006@hotmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users