Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การ Droptest

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 Akiko

Akiko

Premium Member

• Power Members

Posted 02 August 2010 - 03:55 PM

มีเรื่องรบกวน ๆ เพื่อน ๆ และพี่ ๆ ค่ะ

คือ Akiko ต้องการที่จะ Droptest สินค้าค่ะ โดยการโยนเพื่อดูว่าการแพ็คสินค้าแบบนี้ปลอดภัยหรือไม่ แล้วต้องใช้กล่อง เกรด อะไร แต่ติดตรงที่ว่า ไม่รู้ว่าจะยึดหลักอะไรในการโยน มีมาตรฐานในเรื่องนี้หรือไม่ค่ะ ไม่รู้ว่าใครเคยทำบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ARY

ARY

Supreme Member

Posted 02 August 2010 - 04:58 PM

QUOTE(Akiko @ Aug 2 2010, 03:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีเรื่องรบกวน ๆ เพื่อน ๆ และพี่ ๆ ค่ะ

คือ Akiko ต้องการที่จะ Droptest สินค้าค่ะ โดยการโยนเพื่อดูว่าการแพ็คสินค้าแบบนี้ปลอดภัยหรือไม่ แล้วต้องใช้กล่อง เกรด อะไร แต่ติดตรงที่ว่า ไม่รู้ว่าจะยึดหลักอะไรในการโยน มีมาตรฐานในเรื่องนี้หรือไม่ค่ะ ไม่รู้ว่าใครเคยทำบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

อันนี้ที่บริษัทผมก็มีครับ โดยใช้กล่องที่เราบรรจุสินค้านั้นจริงน่ะครับและตรงตาม WI ด้วยน่ะครับ โดยการโยนนั้นให้โยนอยู่ในระดับศรีษะของเราก่อน และกล่องที่โยน
ก็ต้องบรรจุสินค้านั้นจริงด้วยน่ะครับตาม WI น่ะครับ แล้วมาดูผลการ Test ว่าเป็นยังไงถ้าเกิดการเสียหายก็ให้ลงระดับลงมาน่ะครับ แล้วมาวิเคราะห์ดูว่ามันเกิดจากอะไร
เช่น เกิดจากการกระแทก การบรรจุสินค้า แผ่นกั้นบางไปไหม หรือกล่องไม่สามารถรับแรงกระแทกได้หรือไม่ได้มาตรฐาน เพราะเรื่องนี้มันเกี่ยวกับต้นทุนส่วนเพิ่มน่ะครับ
การแก้ปัญหาเบื่องต้นนั้น เช่น เพิ่มความหนาของกล่อง หรือแผ่นกั้น หรือไม่เพิ่มอะไรเลยแต่เอา Air Bubble มาใช้ จากนั้นเราก็มาดูว่าต้นทุนส่วนที่เพิ่มนั้นอะไรมันมากกว่ากัน
แต่ถ้าคิดว่ามันเป็นความพึงพอใจของลูกค้าและคุณภาพของบริษัทเราก็ OK. ครับ
ลองดูน่ะครับ anigif4.gif smiley-signs003.gif

#3 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

Posted 03 August 2010 - 08:35 AM

ให้ Supplier ผู้ผลิตกล่องออกแบบ และ test ให้ค่ะ แค่เราบอกว่าน้ำหนักชิ้นงานเท่าไร, เรียงซ้อนกี่ชั้น
มีข้อจำกัดในเรื่องไหนบ้าง

ถ้าต้องการออกแบบ test เองก็สามารถทำได้ค่ะ
1. จะใส่ชิ้นงานเข้าไป เริ่มแรกจะทดสอบการขนส่งให้รถบรรทุกวิ่ง-กลับ กะระยะทางได้ค่ะ (ฝากกับรถส่งงาน วิ่งตามถนนจริงได้ค่ะ)
2. ทดสอบการสไลด์กับพื้นประมาณ 6 เมตร (ทดสอบความแข็งแรง ฐานกล่อง)
3. การเรียงซ้อน 24 ชม. (ทดสอบการยุบตัวของกล่อง)
4. ทดสอบการโยน เราใช้ความสูงที่ 1.5 เมตรค่ะ

สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ศูนย์บรรจุหีบห่อฯ เป็น LAB รับ test เกี่ยวกับ Packaging ทุกชนิดค่ะ

#4 Akiko

Akiko

Posted 04 August 2010 - 12:07 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Aug 3 2010, 08:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้ Supplier ผู้ผลิตกล่องออกแบบ และ test ให้ค่ะ แค่เราบอกว่าน้ำหนักชิ้นงานเท่าไร, เรียงซ้อนกี่ชั้น
มีข้อจำกัดในเรื่องไหนบ้าง

ถ้าต้องการออกแบบ test เองก็สามารถทำได้ค่ะ
1. จะใส่ชิ้นงานเข้าไป เริ่มแรกจะทดสอบการขนส่งให้รถบรรทุกวิ่ง-กลับ กะระยะทางได้ค่ะ (ฝากกับรถส่งงาน วิ่งตามถนนจริงได้ค่ะ)
2. ทดสอบการสไลด์กับพื้นประมาณ 6 เมตร (ทดสอบความแข็งแรง ฐานกล่อง)
3. การเรียงซ้อน 24 ชม. (ทดสอบการยุบตัวของกล่อง)
4. ทดสอบการโยน เราใช้ความสูงที่ 1.5 เมตรค่ะ

สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ศูนย์บรรจุหีบห่อฯ เป็น LAB รับ test เกี่ยวกับ Packaging ทุกชนิดค่ะ

แล้วกรณีที่สินค้าเป็นพวก ประเภทโคมไฟ อย่างนี้จะทดสอบยังไงดีคะ ซึ่งแต่ก่อนเห็น QA. ทำก็จะเป็นการนำสินค้าใส่กล่อง ปิดผนึกเรียบร้อยแล้วก็ทำการโยน โดยความสูงจากพื้นประมาณ 45-60 ซม. จริง ๆ อยากรู้ว่ามีมาตรฐานกำหนดมั๊ยว่าจะต้องทำยังไง โยนกล่องมุมไหนบ้าง เพราะว่าลูกค้าแต่ละรายมาไม่เหมือนกันเลย ซึ่งก็ลำบากเหมือนกันในการทำงาน ซึ่งต้องทำการแพ็คสินค้าให้ผ่านการ Droptest ลูกค้าบางรายระบุความสูงที่ 80 CM. พอแชร์ ๆ เพิ่มเติมได้มั๊ยคะ

ขอบคุณนะคะ สำหรับทุก ๆ คำตอบ

#5 cha_po

cha_po

Posted 06 August 2010 - 11:32 AM

ให้เข้าไปดูที่ ASTM D5276 ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users