Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

บัญชีจำเป็นไหม ที่ต้องนำเข้าระบบ ISO

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 raider

raider

Premium Member

• Power Members

Posted 30 July 2010 - 11:16 AM

สอบถามท่านสมาชิก ISO นิดนึงว่า ที่บริษัทของท่าน นำฝ่ายบัญชีมาเกี่ยวข้องกับ ISO บ้างหรือเปล่า ถ้านำเข้าระบบ เรื่องอะไรบ้าง เผื่อจะได้นำเป็นแนวทางครับ

#2 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 July 2010 - 11:28 AM

QUOTE(raider @ Jul 30 2010, 11:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามท่านสมาชิก ISO นิดนึงว่า ที่บริษัทของท่าน นำฝ่ายบัญชีมาเกี่ยวข้องกับ ISO บ้างหรือเปล่า ถ้านำเข้าระบบ เรื่องอะไรบ้าง เผื่อจะได้นำเป็นแนวทางครับ

ของแคทไม่ได้นำมาเข้าระบบ ISO อะค่ะ เพราะว่าเขามีหน่วยงานที่ตรวจสอบระบบบัญชีตามกฏหมายอยู่แล้ว
แต่แคทจะไปตรวจติดตามในส่วนที่เกี่ยวข้องอื่น ๆ ที่มีกิจกรรมเชื่อมโยงกันมากกว่าค่ะ

แต่บางที่เขาก็รวมนะค่ะ ขึ้นอยู่กับขนาดขององค์กร และความต้องการของฝ่ายบริหาร laugh.gif

เดี๋ยวลองดูประสบการณ์จากท่านอื่น ๆ เพิ่มนะค่ะ พี่ raider

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 30 July 2010 - 11:36 AM

ถามว่าจำเป็นไหมอันนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละองค์กร ส่วนของพี่มีืทางแผนกบัญชีโดยตรวจสอบด้วยครับ การขึ้นและปลดทะเบียนสินทรัพย์ การติดตามลูกหนี้การค้า
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 raider

raider

Posted 30 July 2010 - 12:09 PM

ขอบคุณทั้ง คุณแคท และคุณพี่ POP ครับ

#5 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

Posted 30 July 2010 - 04:06 PM

ของเราเข้าระบบ ISO 14001/HACCP/GMP/TLS8001 เท่านั้นค่ะ
ส่วน ISO 9001 ไม่ได้เข้าค่ะ

#6 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 30 July 2010 - 05:02 PM

ของติ๊กนำเข้าค่ะ ตามนโยบายผู้บริหาร แต่ไม่ให้ CB ตรวจ ให้ภายในตรวจกระบวนการที่เกี่ยวข้อง แต่ตัวเลขไม่ให้ดูค่ะ เชิงลึกดูไม่ได้ ดูได้แต่ตื้นๆ

#7 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 July 2010 - 05:15 PM

จริงๆ แล้วไม่จำเป็น แต่ถ้าอยากประยุกต์ใช้ เพราะเห็นว่ามีประโยชน์กับการบริหารของผู้บริหาร ก็สามารถใช้ได้ครับ

ถ้าอยากนำระบบไปประยุกต์ใช้กับบัญชี ก็ PDCA ครับ

P --> มีการนำนโยบายผู้บริหารมาปฏิบัติ, มีการกำหนด KPI, Action Plan
D --> อันนี้ก็งานบัญชีปกติที่เค้าทำ อาจมี Procedure ด้วยก็ได้
C --> เวลาวัดผล KPI ก็วัดด้วย, Internal Audit จะตรวจด้วยก็ได้ แต่คงตรวจได้เฉพาะพวก KPI หรือที่เกี่ยวกับพวกระบบ เพราะระบบบัญชีหลักๆ เขามีตรวจของเขาอยู่แล้ว
A --> ถ้า KPI ไม่บรรลุ หรือมีข้อบกพร่อง ก็ต้อง Corrective Action และเข้า Management Review กับเขาด้วย ปรับปรุงอย่างต่อเนื่องกับเขาด้วย

ผมเห็นมีหลายบริษัท ที่ทำแบบนี้ ผู้บริหารเขาต้องการ แต่ทำระบบแล้ว จะให้ข้างนอกตรวจหรือไม่ตรวจ นั่นก็อีกเรื่อง

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 30 July 2010 - 05:29 PM

บัญชีหลายๆที่ มีหน้าที่ดูแลการเงิน ดูแลงบประมาณ บริหารงบประมาณ สำหรับการปฏิบัติงานของทุกๆหน่วยงานให้เพียงพอต่อการนำไปใช้บริหารจัดการงาน
ดังนั้น ถ้ากระบวนการบริหารจัดการของบัญชีเองทำไม่ดี หรือ ไม่มีระบบ คิดว่าจะมีผลกระทบต่อระบบ QMS โดยรวมไหมน๊อ

ผมเคยเห็นบางบริษัท ที่ไม่สามารถจัดสรรงบประมาณมาใช้ในการทำงานได้ ติดขัดตลอด เงินจะซื้อ Raw Materials เพื่อเอามาใช้ในกระบวนการผลิตก็ไม่มี
ไม่มีเงินชำระให้ Supplier เขาก็เลยไม่ Supply สินค้าหรือบริการมาให้ เดือดร้อนไปถึงลูกค้าเลยครับ

แบบนี้ก็น่าคิดน่ะครับ ถ้าจะควบคุมกระบวนการบัญชีในเชิงระบบเขาด้วยก็ดีน่ะครับ จัดไปตามที่อาจารย์ภูเบนทร์แนะนำไว้เลยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 number one

number one

Posted 31 July 2010 - 08:10 PM

ไม่ต้องเอาเข้าระบบ 9000 หรอกค่ะ
บัญชีเขามี กม. เรื่องการตรวจสอบบัญชีดูแลอยู่ค่ะ
ถ้า ISO 14000 ต้องเอาเข้าค่ะ

นัมเบอร์วัน

#10 Payak

Payak

Posted 02 August 2010 - 09:05 AM

QUOTE(iso_man @ Jul 30 2010, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามว่าจำเป็นไหมอันนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละองค์กร ส่วนของพี่มีืทางแผนกบัญชีโดยตรวจสอบด้วยครับ การขึ้นและปลดทะเบียนสินทรัพย์ การติดตามลูกหนี้การค้า

ผมขอแชรืประสบการณ์ของงาน ISO ที่บริษัทผม ฝ่ายบัญชีจะถูกกำหนดในอยู่ในระบบ ISOด้วย เพราะต้องการระบบ รวมทั้งมีการตรวจสอบระบบโดย IQA สำหรับผู้สอบบัญชีปัจจุบัน จะเน้นตรวจความถูกต้องของข้อมูลมากกว่า ดังนั้นจึงมีนโยบายให้เข้าระบบ ISO

สรุป ถ้าจะไม่เข้าISo ก็ไม่ผิดข้อกำหนด

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users