Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะทำอย่างไรให้พนักงานสนุกกับการทำ ISO และกิจกรรม 5ส

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 ASS.QMR_new

ASS.QMR_new

Posted 30 July 2010 - 04:14 PM

มีคำถามจากเจ้านาย ถามมาว่าจะทำอย่างไรให้พนักงานทำกิจกรรมต่างๆ เช่น 5ส, ISO ให้สนุก ในขณะงานของบริษัทก็เร่งด่วน เพราะตอนนี้ไม่ได้รับความร่วมมือจากพนักงานเลย

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 July 2010 - 05:02 PM

คำว่าสนุกของเจ้านายคืออะไรครับ ทำแล้วมีความสุข หรือ อยากให้ทำด้วยความเต็มใจ การที่จะให้กิจกรรมหรือระบบที่ใช้อยู่ทุกคนเต็มใจร่วมมือต้องเริ่้มจากผู้บริหารก่อน
ครับว่าทำเป็นตัวอย่างให้พนักงานเห็นเหรอยัง บอกให้ทำ 5ส. แต่ห้องผู้บริหารรกอย่าบอกใครเชียว แล้วจะให้เขาเชื่ออย่างไร งานเร่งก็เ็ป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำสำคัญพนักงานรู้หรือไม่ว่าทำกิจกรรม หรือ ระบบไปแล้วเขาได้ประโยชน์อะไรบ้าง ถ้าคุยเรื่องนี้ยาวครับอธิบายไม่หมด ถ้าว่างก็มาคุยกันได้นะครับ chatriwat@hotmail.com
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 กระเช้าสีดา

กระเช้าสีดา

Premium Member

• Power Members

Posted 30 July 2010 - 05:05 PM

ถ้าตอบ แบบกำปั้นทุบดิน คือต้องทำ 5 ส. และ ISO ให้สนุกและ น่าสนใจ ก่อนครับ แบบว่า ถ้าไม่ได้เข้าร่วม ไม่ได้ทำจะล้าหลังและอายเพื่อนในที่ทำงาน
และถ้าทำแล้วมันมีอะไรดีขึ้นกับชีวิตประจำวัoของพวกเขาบ้าง ที่เคยทำมา ก็จะใช้วิธีการดังนี้ เช่น
1 สร้างกระแส (เหมือน บอลโลก)
2. มีการจูงใจ เช่น การแจกแต้ม การชมเชย การให้รางวัล
3. ทำให้เป็นเรื่องการ Talk of the town ในบริษัท ครับ
ขอให้ความเห็นเท่านี้ก่อนนะครับ

#4 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 30 July 2010 - 05:33 PM

ผมเห็นด้วยกับพี่กระเช้าสีดาครับ

การทำกิจกรรมให้สนุก ต้องมองก่อนว่า เราเคยทำอะไรบ้างที่รู้สึกสนุก อย่างเช่นเล่นเกมส์

ทำ 5 ส ให้เป็นเกมส์ๆ หนึ่ง มีการแจกถ้วย หรืออะไรที่เป็นแรงจูงใจ

อาจมีสีสัน เช่นเลียนแบบบอลถ้วย มีแบ่งสาย จัดระดับชั้น เช่น Premere ship, Division 1, Division 2 มีการแข่งขันเลื่อนชั้น ตกชั้น

มันเล่นได้เยอะครับ แล้วแต่ไอเดีย อย่าให้มันจืดชืด ประมาณว่า เดือนๆ นึงมาตรวจกันทีแบบฝืนๆ เซ็งๆ ใครได้รางวัลอะไร ก็แปะที่บอร์ด รับใบประกาศมาติดที่แผนก

ลองสร้างสีสรรค์ใหม่ๆ ให้มันตื่นเต้น เร้าใจ น่าติดตาม

การสร้างบรรยากาศ เป็นสิ่งจำเป็นครับ ประกวดคำขวัญ, ประกวดร้องเพลง, ประกวดแต่งเพลง อะไรที่มันเกี่ยวกับ 5 ส โปรโมท พูดถึงบ่อยๆ เสียงตามสาย ก็ทำเลียนแบบดีเจสถานีวิทยุ ให้มีความเร้าใจ

สื่ออื่นๆ เช่นวารสาร ก็ออกแบบ สร้างสีสรรค์ อย่าให้มันน่าเบื่อ ให้มันเข้ากับกลุ่มเป้าหมาย แต่สาระ หรือสิ่งที่ต้องการสื่อยังอยู่ครบ

โหมโปรโมท จนกลายเป็น Talk of the town อย่างที่พี่กระเช้าฯ ว่า

อันนี้สนุกแน่ครับ lol.gif

#5 นุกูล

นุกูล

• Super Power Members

Posted 30 July 2010 - 05:34 PM

ทำ ISO ไป พี้กัญชาไปด้วยสิครับ hahaha สนุกกันทั้งโรงงาน ล้อเล่นครับ
พยายามดึงเขาเข้ามามีส่วนร่วมด้วยสิ เริ่มจากกิจกรรมที่ทำให้เขามีความสุข ใช้หลักการของ Abraham H.Maslow เข้ามาจูงใจด้วยก็ได้ครับ เช่น
มีกิจกรรมข้อเสนอแนะ ใครนำเสนออะไรมาเพื่อเป็นการปรับปรุงงานมีรางวัลให้ทุกข้อเสนอแนะ เล็กใหญ่ว่ากันอีกที แต่ละเดือนใครได้ชนะเลิศรับรางวัลใหญ่ไป
เป็น Pocket Money ได้ยิ่งดีใหญ่ เพราะพนักงานทำงานเพื่อความอยู่รอด (จากเงินเดือนและค่าแรงที่เขาได้รับ)

หลังจากนั้น จะชวนเขาทำอะไรก็คงไม่ยากแล้วแหละครับ เพราะเขาทำจนติดเป็นนิสัยกันไปแล้วทั้งองค์กร อะไรเทพเทือกประทานประมาณนั้นครับ ลองดูครับ สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 ASS.QMR_new

ASS.QMR_new

Posted 31 July 2010 - 08:11 AM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ช่วยแนะนำค่ะ เดี๋ยวต้องลองเปลี่ยนวิธีการใหม่ดูซะแล้ว

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users