Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยหน่อยคะ หมดกำลังใจมากๆ ไม่มีใครอยากเป็นออดิเตอร์เลย

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 McocAS

McocAS

Posted 03 August 2010 - 04:36 PM

ประสบปัญหาทุกรอบๆของIQA ออดิเตอร์ภายใน ไม่อยากตรวจ นี่ขนาดบริษัทจ่ายเงินค่าตรวจให้ด้วย
แต่ทุกคนก็ยังมีปัญหาอยู่เรื่อยอะคะ บางคนก็บอกว่างานยุ่ง บางคนก็บอกว่าตรวจทีไรปัญหาก็เจอปัญหาเดิม
ยิ่งถ้าคนไหนเค้าไม่อยากทำมาก มีออกแนวงอนๆ ไม่อยากพูดด้วยก็มี
คิดแล้วก็เศร้าจังเลยคะ ไม่จัดก็ไม่ได้ ถ้าให้คนนึงออก อีกหลายคนก็คงอยากออกกันบ้าง
ทำตัวไม่ถูกเลยคะ ทุกๆท่านมีข้อเสนอแนะอะไร รบกวนด้วยนะคะ เจอแบบนี้มาหลายรอบ ก็เริ่มทนไม่ค่อยไหวอะคะ
smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 MAMASAN

MAMASAN

Super Member

• Power Members

Posted 03 August 2010 - 04:39 PM

QUOTE(McocAS @ Aug 3 2010, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประสบปัญหาทุกรอบๆของIQA ออดิเตอร์ภายใน ไม่อยากตรวจ นี่ขนาดบริษัทจ่ายเงินค่าตรวจให้ด้วย
แต่ทุกคนก็ยังมีปัญหาอยู่เรื่อยอะคะ บางคนก็บอกว่างานยุ่ง บางคนก็บอกว่าตรวจทีไรปัญหาก็เจอปัญหาเดิม
ยิ่งถ้าคนไหนเค้าไม่อยากทำมาก มีออกแนวงอนๆ ไม่อยากพูดด้วยก็มี
คิดแล้วก็เศร้าจังเลยคะ ไม่จัดก็ไม่ได้ ถ้าให้คนนึงออก อีกหลายคนก็คงอยากออกกันบ้าง
ทำตัวไม่ถูกเลยคะ ทุกๆท่านมีข้อเสนอแนะอะไร รบกวนด้วยนะคะ เจอแบบนี้มาหลายรอบ ก็เริ่มทนไม่ค่อยไหวอะคะ
smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

ทำใจให้สบาย มันมีกระทบกันบ้าง คนไหนงานยุ่งก้อขอเวลา สัก นิดหนึ่ง เพื่อให้ตรวจสอบไปด้วยได้ดี สู้ๆๆๆ เราเพิ่งผ่านมาไม่นานนี้เอง

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 August 2010 - 05:03 PM

ป็นธรรมดาของคนทำงานเบื้องหลังอิอิ จากที่เล่ามาคงต้องแบ่งเป็นสองส่วน คือ
หนึ่ง คนทำงานของแต่ละส่วนงานไม่สนใจระบบISO เพราะคิดว่าเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น อันนี้คงต้องไปค้นหาตอน Audit ว่าทำไมเขาจึงไม่ทำตามระบบหรือระบบมันทำให้เข้าทำงานยากกว่าเดิม ลองพิจารณาหาทางแก้ไขรวมกันหรือเสนอแนะแนวทางที่ทำให้เขาทำงานง่ายขึ้นซิครับ แล้วเขาจะเข้าใจว่า ISO ไม่ได้เพิ่มงานเขา
สอง คนที่เป็น Auditor ก็ควรสร้างแรงจูงใจปลุกใจ ผมก็เจอครับ Auditor อยากลาออก แต่เราต้องพยายามโน้มน้าวให้เขาเห็นสิ่งที่เขาทำงานมันช่วยให้องค์กรพัฒนาดีอย่างไร สุดท้ายอย่าลืมให้รางวัลกับ auditor หรือ ชื่นชม auditor บ้าง ของผมพอจบก็มีไปเลี้ยงสังสรรค์กันเล็กน้อย และแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันฟัง เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆๆๆ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 August 2010 - 05:25 PM

[/quote

ถ้ามันอัดอั้นในใจก็ระบายมันออกมา และเมื่อรับกำลังใจไปแล้ว ก็อาจให้มันสลายหายไปกับสายลมและแสงแดด
แต่ขอให้ กลับมาทบทวน ระบบการตรวจประเมินภายใน ว่าจะปรับแต่งตรงไหนให้มันสอดคล้องกับ
ลักษณะขององค์กร

เช่น

ถ้ามีทีม auditor น้อยไป ก็หามาเพิ่มเยอะเยอะเลย จะได้เฉลี่ยๆ กันไป ไม่ไปอยู่บนบ่าของใครคนใดคนหนึ่ง

หรือถ้าตรวจกันปีละ 2 ครั้ง มันทำให้มีหัวข้อการตรวจเยอะมาก ก็ตรวจให้บ่อย แต่ เนื้อหาของการตรวจแต่ละครั้งก็ลดลงหน่อย
จะได้ไม่ต้องตะบี้ตะบันตรวจกัน 51 ข้อกำหนด ภายในการตรวจครั้งสองครั้ง

แผนการตรวจอย่างละเอียด ก็มาตกลงกันเลยว่า ในปีนี้ ใคร รับ ไปตรวจเรื่องอะไร โดยการยอมรับของคนตรวจ
และก็เอาเข้าไปให้ผู้บริหารระดับสูงรับทราบด้วย

ก่อนการตรวจก็ alert ให้ทราบกันนานๆ หน่อย จะได้มีเวลาวางแผน เตรียม checklist กันตั้งแต่เนิ่นๆ ต่อจากนั้นก็ alert เป็นระยะๆ

ทุกวิธีจอมโจรฯ ทำมาหมดแล้ว ที่สุดแล้ว เสนอ proposal ให้มี คนที่มีทักษะและประสบการณ์ตรงในแต่ละ function มาพัฒนาระบบ และเป็น auditor
1 คนต่อ 1 function ทั้ง warehouse+CY Transport Import & Export & International business group แล้วก็ยกเลิกระบบ auditor
ที่มาจากตัวแทนของแต่ละฝ่ายไปเลย บังเอิญว่าโชคดีที่ idea นี้ ขายได้ ทุกฝ่ายก็เลย happy ending
แต่ข้อจำกัดของเราไม่เหมือนกัน ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ

รวมแล้วก็มี คนที่เป็นหัวหอกอยู่ในทีม
"

#5 McocAS

McocAS

Posted 03 August 2010 - 05:51 PM

ขอบคุณมากมายเลยคะ พอจะได้สติบ้างแล้ว
คงมีหลายปัญหาที่มันสะสมมานาน
ถ้ายังอยู่ต่อไหว(อิอิอิ) จะปรับตามที่ทุกท่านแนะนำกันมา
เชื่อว่า คงทำให้สถานการณ์โดยภาพรวมดีขึ้นบ้าง
(แค่ตอนนี้เซ็งอารมณ์ของแต่ละคนจริง จิ๊ง)
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งคะ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 03 August 2010 - 07:59 PM

QUOTE(McocAS @ Aug 3 2010, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากมายเลยคะ พอจะได้สติบ้างแล้ว
คงมีหลายปัญหาที่มันสะสมมานาน
ถ้ายังอยู่ต่อไหว(อิอิอิ) จะปรับตามที่ทุกท่านแนะนำกันมา
เชื่อว่า คงทำให้สถานการณ์โดยภาพรวมดีขึ้นบ้าง
(แค่ตอนนี้เซ็งอารมณ์ของแต่ละคนจริง จิ๊ง)
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งคะ

สู้ๆครับ พี่ๆในนี้เขาชี้ทางสว่างไว้ให้หมดแล้วครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 น้ำชา

น้ำชา

Premium Member

Posted 04 August 2010 - 08:35 AM

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆ ทุกๆที่มีปัญหาคล้ายๆกัน

#8 rawadee

rawadee

Posted 04 August 2010 - 09:17 AM

QUOTE(McocAS @ Aug 3 2010, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ยังดีน่ะคะ นีต้องCo-กับ ออดิเตอร์ วิทยากร แล้วยังต้องหาลูกค้าอีก นี่ยังหาไม่ได้เลย ถ้าหาไม่ได้ตกงานอีก
ยังไงมีลูกค้า ก็แนะนำให้บ้างเนอะ เราทำร่วมกับ สสวช. ให้งบองค์กร 50%
086-533-7267

#9 MR_Rainy

MR_Rainy

Premium Member

Posted 04 August 2010 - 10:00 AM

อย่าเพิ่งท้อนะคะ เราเจอหนักกว่าอีกทำงาน 2 plan (Plant 1 = Trading, Plant 2 = Manufactoring) ทำ 3 ระบบ(TS, ISO14001, TLS8001) ไม่มี DCC ควบคุมดูแลระบบคนเดียว support ลูกค้า audit and customer request การทำ IQA ก็มีปัญหาเหมือนกันเนื่องจากผู้ที่ถูกแต่งตั้งไม่ค่อยว่าง (พนักงานมีจำนวนจำกัด แผนกละ 1-2 คน) เราใช้วิธีใครพอสละเวลาได้มีกี่คนก็ตามนั้น ถ้าไม่ทันก็ revise plan เหนื่อยกายและใจ แต่ภูมิใจที่สำเร็จได้ด้วยดีทุกครั้ง สู้ สู้ นะคะ คิดว่ายังมีอีกหลายๆ ท่านที่ประสบปัญหาเช่นเดียวกันนี้ smiley-signs003.gif

#10 McocAS

McocAS

Posted 05 August 2010 - 12:10 PM

ขอบคุณทุกคนมากๆๆ ค้า

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users