Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

NC เรื่องเอกสาร!!

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

#1 kiwi

kiwi

Super Member

• Power Members

Posted 12 March 2009 - 03:34 PM

มีกรณีให้ผู้รู้ ช่วยตัดสินหน่อยค่ะ
เนื่องจากว่าที่ผ่านมามี Internal Audit พบว่าหน่วยงานบัญชีต้นทุน มี Procedure ฉบับล่าสุดอยู่ในแฟ้ม (ตรงกับต้นฉบับของ DCC)
แต่พบอีกหนึ่งฉบับที่ไม่มีการควบคุม คือ ไม่มีลายเซ็นอนุมัติ ไม่มีการ stamp (เหมือนกะว่าปริ้นท์ออกมาจาก file)
Auditor จึงให้ CAR แต่แจ้งว่าให้ CAR กับ DCC
ไม่ทราบว่า กรณีดังกล่าว DCC ต้องรับ CAR หรือไม่ค่ะ เนื่องจากว่าไม่ยุติธรรมกับ DCC เลย

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 March 2009 - 04:04 PM

ขอแชร์ตามความเข้าใจของผมหน่อยนะครับ (ตามประสาผู้รู้บ้าง ไม่รู้บ้าง)
จากสิ่งที่พบ คือเอกสารที่ไม่ได้รับการควบคุม (แถวบ้านเรียกเอกสารผี) เข้าใจว่า พบ ณ จุดปฏิบัติงาน
ซึ่ง เข้าข่ายในเรื่อง ของ ข้อกำหนด 4.2.3 การควบคุมเอกสาร
ซึ่งผมเข้าใจ ว่าเจ้าของกระทู้ มองในมุม ของการที่ ผู้ปฏิบัติงานคนนั้น เป็น คนปริ๊นมันออกมาเองนิน่า (ซึ่งความผิดน่าจะแจกCAR ให้กับผู้ที่ปริ๊นมันออกมา ) ซึ่งผมขอเดาว่า เอกสารผีฉบับนั้น ไม่มีใครรับว่าเป็นผู้ปริ๊นออกมาหรอก
และการที่ IQA ออกCAR ให้กับ DCC น่าจะเกิดจากประเด็นตรงนี้อะครับ คือประเด็นที่ว่า File เอกสาร Procedure ไม่ได้รับการควบคุมที่ดีพอ ถึงทำให้ใครๆ ก็สามารถที่จะปริ๊นเอกสารออกมาใช้ได้ ทำให้เกืด การปะปน กันกับ เอกสารที่ได้รับการควบคุม
แต่ถ้ามอง อีกมุมหนึ่ง คือ ทุกหน่วยงาน ต้องปฏิบัติ ตามProcedure การควบคุมเอกสาร ตามที่เขียนไว้ เหมือนกันทุกหน่วยงาน อยู่แล้ว แต่ทำไมถึง ยังไปปริ๊นเอกสารออกมาเอง โดยไม่ได้ไปผ่านทาง DCC ที่เป็นแม่งานในเรื่องนี้อยู่
ก็น่าจะมีความผิดในส่วน ของการไม่ปฏิบัติ ตาม Procudure (เอกสารเขียนไว้ชัด รู้ทั้งรู้แต่ยังทำ แหมมันน่านัก)
อันนี้ก็น่า จะ ออก CAR ให้กับหน่วยงาน นั้นๆ
แต่สุดท้าย DCC ก็น่าจะต้องมีส่วนร่วมในการแก้ไข ปัญหาที่เกิด อยู่ดี ผมว่านะ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 12 March 2009 - 04:28 PM

ถ้าเป็นผมนะจะตรวจติดตามต่อว่าในลักษณะนี้เจออีกกี่ฉบับ ถ้าสรุปว่าเจอฉบับเดียวแล้วหน่วยงาน Print ออกมาเพื่อนำมาดูเฉยๆ และเป็น Version เดียวกัน ไม่ได้ติดหน้างานก็จะให้ OFI
แต่ถ้าบอกว่าเอามาติดไว้อ้างอิงการทำงาน และสอบถามทุกคนว่าเวลาคุณทำงานมาดูที่เอกสารนี้หรือไม่ ถ้าทุกคนตอบว่าใช่ นั่นละงานเข้าออก CAR ให้กับหน่วยงานนั้นเลยครับ ไม่ใช่ออกที่ DC
แต่ถ้าจะให้เป็นเชิงป้องกันครั้งต่อไป คืออาจต้องทำระบบคอมพิวเตอร์ไม่ให้ Print ออกได้จากเครื่องอื่น ยกเว้นเครื่อง DC laugh.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 kiwi

kiwi

Posted 12 March 2009 - 04:40 PM

QUOTE(iso_man @ Mar 12 2009, 04:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็นผมนะจะตรวจติดตามต่อว่าในลักษณะนี้เจออีกกี่ฉบับ ถ้าสรุปว่าเจอฉบับเดียวแล้วหน่วยงาน Print ออกมาเพื่อนำมาดูเฉยๆ และเป็น Version เดียวกัน ไม่ได้ติดหน้างานก็จะให้ OFI
แต่ถ้าบอกว่าเอามาติดไว้อ้างอิงการทำงาน และสอบถามทุกคนว่าเวลาคุณทำงานมาดูที่เอกสารนี้หรือไม่ ถ้าทุกคนตอบว่าใช่ นั่นละงานเข้าออก CAR ให้กับหน่วยงานนั้นเลยครับ ไม่ใช่ออกที่ DC
แต่ถ้าจะให้เป็นเชิงป้องกันครั้งต่อไป คืออาจต้องทำระบบคอมพิวเตอร์ไม่ให้ Print ออกได้จากเครื่องอื่น ยกเว้นเครื่อง DC laugh.gif

ขอบคุณมากๆ ๆๆๆๆๆค่ะ

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 12 March 2009 - 05:29 PM

ถ้าตามระบบเอกสารที่ไม่มีลายเซ็นต์ก็ไม่น่าจะสามารถใช้งานได้นะคะ
เพราะเอกสารขั้นตอนการปฏิบัติงานเนี่ย ตามข้อกำหนด 4.2.3 (a)
เอกสารต้องอนุมัติก่อนแจกจ่าย

ถ้า Tik815 เป็น DC จะเถียงคอเป็นเอ็นเลยค่ะ ไม่ย๊อม.....ไม่ยอม
คนที่เอาเอกสารไม่ได้รับการอนุมัติมาใช้งานสิต้องเป็นคนผิด

เอาใจช่วยนะคะ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 10:18 AM

ถ้าทำความเข้าใจกันไว้ตั้งแต่ต้นๆก็น่าจะเคลียร์น่ะครับ
การบริหารจัดการ process นั้น เจ้าภาพจะต้องควบคุมปัจจัยหรือองค์ประกอบต่างๆที่จำเป็นด้วย เช่น
man --> ต้องมีการให้ความรู้ ฝึกอบรมทีมงานของตัวเองด้วย ไม่ใช่รอ hr อย่างเดียว
machine --> เครื่องมือเครื่องจักร อุปกรณ์ต่างๆ ต้องมีการดูแลรักษา ตรวจสอบ ด้วยตัวเองด้วย อย่ารอซ่อมบำรุงอย่างเดียว
method --> วิธีการ เอกสารต่างๆ ต้องจัดหา จัดทำ และต้องควบคุมในหน่วยงานตัวเองด้วย มิใช่รอหรือโบ๊ยไปที่ dcc อย่างเดียว
material --> ก่อนนำไปใช้ก็ต้องมีการตรวจสอบ ไม่ว่าจะเป็นวัตถุดิบหรือ informaion ต่างๆ
Management --> การบริหารจัดการในหน่วยงานตนเองก็จำเป็น เช่น การจัดการ กำลังคน การหมุนเวียนคน การจูงใจทีมงานของตัวเอง
การประเมินผลงานในหน่วยงานตัวเอง การจูงใจการให้รางวัล ก็ควรจะมีบ้าง ไม่ใช่รอนายสั่งอย่างเดียว
Measurement --> เป้าหมายงาน KPI ก็ต้องติดตามวัดเองอย่างสม่ำเสมอ ไม่ดีก็แก้ไข ดีแล้วก็พยายามปรับปรุง ไม่ใช่รอ QMR มากระตุ้นอย่างดียว

จากกรณีของคุณนี้ เป็นกรณียอดฮิตที่เจอกันอยู่บ่อยๆ ถ้า DCC ทำงานสุดความามารถ ทำตามหน้าที่อย่างดีแล้ว แต่เจ้าภาพเผลอเรอเอง
การที่จะออกใบ้องขอให้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น ก็ควรจะ issue ไปที่เจ้าภาพครับ แต่ตอนแก้ปัญหาเชิงระบบจริงๆก็ต้องมานั่งคุยกันเป็นทีม
QMR + DCC + เจ้าภาพ ตกลงกันว่าจะแก้ไข ป้องกันอย่างไร
เป็นไปได้ไหมที่เขาทำผิดเพราะยังไม่รู้ไม่เข้าใจวิธีการควบคุมเอกสาร ไม่เคย train ให้ หรือ train ให้แบบผ่านๆ โดยที่ยังไม่เข้าใจจริง
เป็นไปได้ไหมที่เขาตั้งใจจะ print เอาไว้ศึกษาหรือเอาไว้สอนเด็ก แต่เข้าใจว่าถ้าจะอ้างอิงก็จะอ้างอิงฉบับที่ควบคุม
หรือเหมือนที่หลายๆท่านบอก วิธีการป้องกันการ print out ของเรายังไม่มี เลยเจอปัญหาใน case นี้

การแก้ไข
อาจจะไป re-training ให้คนที่เกี่ยวข้องเข้าใจอีกครั้ง (ของไม่กินรู้เน่า ของไม่เล่ารู้ลืม....สอนกันเรื่อยๆน่าจะกระตุ้นความจำได้ดี)
ระบุใน procedure ไว้ก็ได้ว่า เจ้าภาพสามารถ print มาศึกษา print มาสอนเด็กได้ แต่ในระบบจะถือว่ามันไม่สามารถอ้างอิงว่าเป็นฉบับ update ได้
ระบุเป็นพื้นหลังในเอกสาร เช่น "uncontrol if printout" ให้เข้าใจว่า ฉบับอื่นๆที่ print ออกมา ไม่ใช่ฉบับควบคุมน่ะ
จะป้องกัน ไม่ให้ print ได้ ก็สามารถทำได้ หลายๆโปรแกรมเกี่ยวกับเอกสารจะ support เรื่องนี้ได้ เช่น ทำเป็น pdfใ file แล้วให้ read only หรือ
จะตั้งค่าไม่ให้สามารถ print out ก็ทำได้จ๊ะ (มี freeware ให้ download เยอะแยะ)
หรือ dcc อาจทำแผนการสุ่มตรวจเอกสารประจำเดือน ก็ได้ครับ สุ่มตรวจเอกสารแต่ละแผนก เจอ 1 ครั้ง ปรับ 100 เข้ากองกลาง เป็นการเฝ้าระวังไปด้วย
ลองดูครับ

ปัญหาที่เกิดจากคนนั้น ส่วนใหญ่แบ่งออกเป็น 3 อย่าง เราควบตรวจสอบก่อนจะตำหนิหรือต่อว่ากัน (หัวหน้าจะเอาไปใช้กับลูกน้องก็ได้ครับ)
1 ผิดเพราะไม่รู้ คือต้องทำงานนั้นๆแต่ยังไม่รู้ไม่เข้าใจรายละเอียด เลยทำให้เป็นปัญหา --> ไปทำให้รู้ซ่ะ สอน หรือ Training ก็ได้
2 ผิดเพราะไม่ได้ตั้งใจ ประมาณว่ารู้ว่าต้องทำยังไงแต่เผลอเรอ ลืม --> ไปสร้างระบบคาราโอเกะครับ (pokayoke , error proofing) คนเรามีสิทธ์ลืมกันได้
3 ผิดเพราะตั้งใจ รู้ว่าต้องทำยังไง แต่ฉันจะทำอย่างนี้ ทำไมล่ะ --> พวกนี้ต้องเอาไป...ประหารชีวิตครับ ส่งไปเป็นทหารที่ชายแดนก็ได้ครับ

สู้ๆครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 13 March 2009 - 10:22 AM

อ.นุกูล ครับ
มาแนวโหดนะครับ
แต่สงสัยหน่อยหนึ่งครับ
ถ้าเอาไปประหาร นี่ตรงใช้เครื่องประหาร แบบไหนครับ (หัวมังกร หรือ หัวสุนัขครับ)

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 13 March 2009 - 10:22 AM

ถ้าเอาไปประหาร นี่ตรงใช้เครื่องประหาร แบบไหนครับ (หัวมังกร หรือ หัวสุนัขครับ)

#9 kiwi

kiwi

Posted 13 March 2009 - 10:48 AM

QUOTE(นุกูล @ Mar 13 2009, 10:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าทำความเข้าใจกันไว้ตั้งแต่ต้นๆก็น่าจะเคลียร์น่ะครับ
การบริหารจัดการ process นั้น เจ้าภาพจะต้องควบคุมปัจจัยหรือองค์ประกอบต่างๆที่จำเป็นด้วย เช่น
man --> ต้องมีการให้ความรู้ ฝึกอบรมทีมงานของตัวเองด้วย ไม่ใช่รอ hr อย่างเดียว
machine --> เครื่องมือเครื่องจักร อุปกรณ์ต่างๆ ต้องมีการดูแลรักษา ตรวจสอบ ด้วยตัวเองด้วย อย่ารอซ่อมบำรุงอย่างเดียว
method --> วิธีการ เอกสารต่างๆ ต้องจัดหา จัดทำ และต้องควบคุมในหน่วยงานตัวเองด้วย มิใช่รอหรือโบ๊ยไปที่ dcc อย่างเดียว
material --> ก่อนนำไปใช้ก็ต้องมีการตรวจสอบ ไม่ว่าจะเป็นวัตถุดิบหรือ informaion ต่างๆ
Management --> การบริหารจัดการในหน่วยงานตนเองก็จำเป็น เช่น การจัดการ กำลังคน การหมุนเวียนคน การจูงใจทีมงานของตัวเอง
การประเมินผลงานในหน่วยงานตัวเอง การจูงใจการให้รางวัล ก็ควรจะมีบ้าง ไม่ใช่รอนายสั่งอย่างเดียว
Measurement --> เป้าหมายงาน KPI ก็ต้องติดตามวัดเองอย่างสม่ำเสมอ ไม่ดีก็แก้ไข ดีแล้วก็พยายามปรับปรุง ไม่ใช่รอ QMR มากระตุ้นอย่างดียว

จากกรณีของคุณนี้ เป็นกรณียอดฮิตที่เจอกันอยู่บ่อยๆ ถ้า DCC ทำงานสุดความามารถ ทำตามหน้าที่อย่างดีแล้ว แต่เจ้าภาพเผลอเรอเอง
การที่จะออกใบ้องขอให้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น ก็ควรจะ issue ไปที่เจ้าภาพครับ แต่ตอนแก้ปัญหาเชิงระบบจริงๆก็ต้องมานั่งคุยกันเป็นทีม
QMR + DCC + เจ้าภาพ ตกลงกันว่าจะแก้ไข ป้องกันอย่างไร
เป็นไปได้ไหมที่เขาทำผิดเพราะยังไม่รู้ไม่เข้าใจวิธีการควบคุมเอกสาร ไม่เคย train ให้ หรือ train ให้แบบผ่านๆ โดยที่ยังไม่เข้าใจจริง
เป็นไปได้ไหมที่เขาตั้งใจจะ print เอาไว้ศึกษาหรือเอาไว้สอนเด็ก แต่เข้าใจว่าถ้าจะอ้างอิงก็จะอ้างอิงฉบับที่ควบคุม
หรือเหมือนที่หลายๆท่านบอก วิธีการป้องกันการ print out ของเรายังไม่มี เลยเจอปัญหาใน case นี้

การแก้ไข
อาจจะไป re-training ให้คนที่เกี่ยวข้องเข้าใจอีกครั้ง (ของไม่กินรู้เน่า ของไม่เล่ารู้ลืม....สอนกันเรื่อยๆน่าจะกระตุ้นความจำได้ดี)
ระบุใน procedure ไว้ก็ได้ว่า เจ้าภาพสามารถ print มาศึกษา print มาสอนเด็กได้ แต่ในระบบจะถือว่ามันไม่สามารถอ้างอิงว่าเป็นฉบับ update ได้
ระบุเป็นพื้นหลังในเอกสาร เช่น "uncontrol if printout" ให้เข้าใจว่า ฉบับอื่นๆที่ print ออกมา ไม่ใช่ฉบับควบคุมน่ะ
จะป้องกัน ไม่ให้ print ได้ ก็สามารถทำได้ หลายๆโปรแกรมเกี่ยวกับเอกสารจะ support เรื่องนี้ได้ เช่น ทำเป็น pdfใ file แล้วให้ read only หรือ
จะตั้งค่าไม่ให้สามารถ print out ก็ทำได้จ๊ะ (มี freeware ให้ download เยอะแยะ)
หรือ dcc อาจทำแผนการสุ่มตรวจเอกสารประจำเดือน ก็ได้ครับ สุ่มตรวจเอกสารแต่ละแผนก เจอ 1 ครั้ง ปรับ 100 เข้ากองกลาง เป็นการเฝ้าระวังไปด้วย
ลองดูครับ

ปัญหาที่เกิดจากคนนั้น ส่วนใหญ่แบ่งออกเป็น 3 อย่าง เราควบตรวจสอบก่อนจะตำหนิหรือต่อว่ากัน (หัวหน้าจะเอาไปใช้กับลูกน้องก็ได้ครับ)
1 ผิดเพราะไม่รู้ คือต้องทำงานนั้นๆแต่ยังไม่รู้ไม่เข้าใจรายละเอียด เลยทำให้เป็นปัญหา --> ไปทำให้รู้ซ่ะ สอน หรือ Training ก็ได้
2 ผิดเพราะไม่ได้ตั้งใจ ประมาณว่ารู้ว่าต้องทำยังไงแต่เผลอเรอ ลืม --> ไปสร้างระบบคาราโอเกะครับ (pokayoke , error proofing) คนเรามีสิทธ์ลืมกันได้
3 ผิดเพราะตั้งใจ รู้ว่าต้องทำยังไง แต่ฉันจะทำอย่างนี้ ทำไมล่ะ --> พวกนี้ต้องเอาไป...ประหารชีวิตครับ ส่งไปเป็นทหารที่ชายแดนก็ได้ครับ

สู้ๆครับ

คิดว่าต้องสู้ๆ ล่ะ ค่ะ QMR ไม่อยู่ด้วย ถึงอยู่ก็ไม่มีเวลาให้ซะเลย เพราะเป็นถึง MD เหมือนทำงานตัวคนเดียวเลยค่ะ
เซ็งเหมือนกัน มาเจอคนไม่เข้าใจระบบอีก น่าเบื่อมั่ก ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#10 kiwi

kiwi

Posted 13 March 2009 - 11:10 AM

QUOTE(กิ้ว DCC @ Mar 13 2009, 10:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คิดว่าต้องสู้ๆ ล่ะ ค่ะ QMR ไม่อยู่ด้วย ถึงอยู่ก็ไม่มีเวลาให้ซะเลย เพราะเป็นถึง MD เหมือนทำงานตัวคนเดียวเลยค่ะ
เซ็งเหมือนกัน มาเจอคนไม่เข้าใจระบบอีก น่าเบื่อมั่ก ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ว่าแต่ว่า ระบบคาราโอเกะ เป็นยังไงค่ะ บังเอิญว่าไม่ทราบจริงๆ ค่ะ

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 11:14 AM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Mar 13 2009, 10:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ไม่ได้โหดครับ แต่ปัญหาแบบนี้ สงสาร DCC ตัวน้อยๆที่ต้องคอยรับมือครับ
ถ้าต้องประหาร สงสัยต้องใช้เครื่องประหารหัวไอ้เขี้ยวเงินครับ จะได้สมเกียรติกันหน่อย

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 11:30 AM

QUOTE(kiwi @ Mar 13 2009, 11:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ว่าแต่ว่า ระบบคาราโอเกะ เป็นยังไงค่ะ บังเอิญว่าไม่ทราบจริงๆ ค่ะ

hahaha โทษทีครับ จริงๆแล้วเขาเรียกว่า ระบบ โปกาโยเกะ หรือ โพคาโยเกะ (pokayoke) ไม่ถนัดภาษาญี่ปุ่นครับ
เป็นระบบการป้องกัน กันผิดพลาด กันโง่ กันคน error ที่ญี่ปุ่นนิยมใช้ครับ บางครั้งเราชอบเรียกว่า "ตัวกันโง่" ครับ
กันโง่ในการทำงานน่ะ ไม่สามารถนำไปใช้กันโง่ตอนเล่มไพ่ดัมมี่กับเพื่อนๆได้

"มีความเชื่อว่า อะไรก็ตามที่ใช้คนทำ มันมีสิทธ์พลาดจากการกระทำของคนได้...แบบว่าคนเราสามารถทำอะไรโง่ๆได้ครับ"
จึงมีการออกแบบระบบการป้องกันขึ้นมาใช้ เช่น

การออกแบบ sim card โทรศัพท์ให้มีการตัดมุมข้างหนึ่งออก ให้คนใส่สามารถใส่ sim card ได้ถูกต้อง
การทำระบบ sensor เวลารถถอย พอใกล้จะชนอะไรสักอย่างก็จะมีเสียงดัง เตือนคนขับ
การลืมกุญแจในรถ ก็จะมีเสียงเตือน ถ้าเป็น BMW Series อะไรไม่รู้ ถ้าลืมในกระโปรงหลัง
ก็จะปิดฝากระโปรงรถไม่ได้เช่นกันครับ (แต่ยังสามารถไปเปิดกระโปรงทีอื่นได้เหมือนเดิม 555)
การตั้งค่าให้โทรศัพท์ให้ deleted เบอร์โทรกิ๊กออกแบบอัตโนมัติ ป้องกันการโง่ที่บ้าน โดนคนที่บ้านจับได้...ตัวใครตัวมันครับ

Pokayoke ก็มีหลักการประมาณนี้แหละครับ
ถ้าเป็นระบบการควบคุมเอกสาร ก็อาจจะทำได้ เช่น การห้าม หรือตัดสิทธิ์การสั่ง print
การกำหนด user name ที่สามารถสั่ง print ได้ คนอื่นๆหมดสิทธ์ อะไรแบบนี้ครับ

#13 kiwi

kiwi

Posted 13 March 2009 - 12:56 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 13 2009, 11:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
hahaha โทษทีครับ จริงๆแล้วเขาเรียกว่า ระบบ โปกาโยเกะ หรือ โพคาโยเกะ (pokayoke) ไม่ถนัดภาษาญี่ปุ่นครับ
เป็นระบบการป้องกัน กันผิดพลาด กันโง่ กันคน error ที่ญี่ปุ่นนิยมใช้ครับ บางครั้งเราชอบเรียกว่า "ตัวกันโง่" ครับ
กันโง่ในการทำงานน่ะ ไม่สามารถนำไปใช้กันโง่ตอนเล่มไพ่ดัมมี่กับเพื่อนๆได้

"มีความเชื่อว่า อะไรก็ตามที่ใช้คนทำ มันมีสิทธ์พลาดจากการกระทำของคนได้...แบบว่าคนเราสามารถทำอะไรโง่ๆได้ครับ"
จึงมีการออกแบบระบบการป้องกันขึ้นมาใช้ เช่น

การออกแบบ sim card โทรศัพท์ให้มีการตัดมุมข้างหนึ่งออก ให้คนใส่สามารถใส่ sim card ได้ถูกต้อง
การทำระบบ sensor เวลารถถอย พอใกล้จะชนอะไรสักอย่างก็จะมีเสียงดัง เตือนคนขับ
การลืมกุญแจในรถ ก็จะมีเสียงเตือน ถ้าเป็น BMW Series อะไรไม่รู้ ถ้าลืมในกระโปรงหลัง
ก็จะปิดฝากระโปรงรถไม่ได้เช่นกันครับ (แต่ยังสามารถไปเปิดกระโปรงทีอื่นได้เหมือนเดิม 555)
การตั้งค่าให้โทรศัพท์ให้ deleted เบอร์โทรกิ๊กออกแบบอัตโนมัติ ป้องกันการโง่ที่บ้าน โดนคนที่บ้านจับได้...ตัวใครตัวมันครับ

Pokayoke ก็มีหลักการประมาณนี้แหละครับ
ถ้าเป็นระบบการควบคุมเอกสาร ก็อาจจะทำได้ เช่น การห้าม หรือตัดสิทธิ์การสั่ง print
การกำหนด user name ที่สามารถสั่ง print ได้ คนอื่นๆหมดสิทธ์ อะไรแบบนี้ครับ

อืมมมม มีความรู้เพิ่มขึ้นมาทันทีเลย
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แต่ มีแต่ว่า ถ้าบริษัทยังไม่มีการควบคุมเอกสารกำหนด user name หรือตัดสิทธิการสั่ง print ล่ะค่ะ เพราะบริษัทยังไม่มีการนำ electronic document มาใช้เลยค่ะ

#14 นุกูล

นุกูล

Posted 13 March 2009 - 03:01 PM

QUOTE(kiwi @ Mar 13 2009, 12:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมมมม มีความรู้เพิ่มขึ้นมาทันทีเลย
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แต่ มีแต่ว่า ถ้าบริษัทยังไม่มีการควบคุมเอกสารกำหนด user name หรือตัดสิทธิการสั่ง print ล่ะค่ะ เพราะบริษัทยังไม่มีการนำ electronic document มาใช้เลยค่ะ

ลองนำมาใช้กับเอกสารในระบบ server ของบริษัทดูก่อนก็ได้ครับ
เอกสารที่ดูร่วมกัน ก็แชร์ไว้ใน server และสร้างระบบนี้ขึ้นมาก่อนก็ได้
หลายๆที่ก็ control แบบนี้
ถือว่าเป็นการอุ่นเครื่องรอไปก่อนก็ได้ครับ

#15 rptrgc

rptrgc

Posted 10 August 2009 - 01:14 PM

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เพิ่มมาอีกอย่างแล้ว เกี่ยวกับ NC

#16 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

Posted 10 August 2009 - 02:17 PM

QUOTE(กิ้ว DCC @ Mar 12 2009, 03:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีกรณีให้ผู้รู้ ช่วยตัดสินหน่อยค่ะ
เนื่องจากว่าที่ผ่านมามี Internal Audit พบว่าหน่วยงานบัญชีต้นทุน มี Procedure ฉบับล่าสุดอยู่ในแฟ้ม (ตรงกับต้นฉบับของ DCC)
แต่พบอีกหนึ่งฉบับที่ไม่มีการควบคุม คือ ไม่มีลายเซ็นอนุมัติ ไม่มีการ stamp (เหมือนกะว่าปริ้นท์ออกมาจาก file)
Auditor จึงให้ CAR แต่แจ้งว่าให้ CAR กับ DCC
ไม่ทราบว่า กรณีดังกล่าว DCC ต้องรับ CAR หรือไม่ค่ะ เนื่องจากว่าไม่ยุติธรรมกับ DCC เลย

เคยเจออย่างนี้เหมือนกันครับ แล้วก็เคยปรึกษาทางอาจารย์
อาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า การตรวจติดตามคือการตรวจสิ่งที่พบ ย้ำนะครับ สิ่งที่พบ
ซึ่งบางครั้งบางที อาจจะมีข้อขัดแย้งเหมือนข้างต้น หรือ เช่น แผนกวางแผน ส่งแผนให้กับทางฝ่ายผลิต
แต่เอกสารนั้นไม่ได้ทำการอนุมัติ แต่ก็มีการผลิตไปบ้างแล้ว เมื่อ Auditor ตรวจเจอก็ให้ NC กับฝ่ายผลิต
ฝ่ายผลิตจึงมีคำถามในใจว่าทำไมไม่ให้ฝ่าย วางแผน อย่างนี้เป็นต้นครับ
ผิดถูกจริงๆ ค่อยว่ากันตอนประชุม Management Review

"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#17 SUPA

SUPA

Posted 03 September 2009 - 11:01 AM

tongue.gif ขอบคุณครับพอดี วันนี้จะมีAUDITเลยเข้ามาขออ่าน..เข้าใจมากขึ้นครับ

#18 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 03 September 2009 - 06:48 PM

QUOTE(กิ้ว DCC @ Mar 12 2009, 03:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

จากสถานการณ์ข้างต้น
ไม่มีประเด็นอะไรที่ต้องเป็น CARs เลย
ไม่มีหลักฐานความไม่มีประสิทธผลครับ

#19 ple_sawittree

ple_sawittree

Posted 26 May 2010 - 03:13 PM

ขอบคุณค่ะ

#20 Pretend

Pretend

Posted 28 May 2010 - 11:58 AM

แต่ในมุมมองผมนะครับผมว่ามันก็น่าจะให้ไว้นะครับ ผมมือใหม่อะนะครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าCARมันน่ากลัวแค่ไหน
แต่ตามที่ได้อ่านแล้ว การที่เอกสารออกไปDCเป็นผู้รับผิดชอบดูแล ใช่เค้าอาจจะ Printมันออกมาด้วยตัวเค้าเอง
แต่นี่ไงครับปัญหาที่เกิดขึ้น เอกสารไม่สามารถควบคุมได้ ซึ่งการควคุมเอกสารเป็นหน้าที่ DC ก็ต้องเป็นDCสิครับ
มานั่งคิดว่าเออ เราจะทำยังไงไม่ให้มันรั่วไหล ในกรณีเข้าใจผิดแล้วPrintออกมาด้วยความไม่รู้ไม่ว่า
ถ้าเป็นกรณีรู้แต่ก็จะPrintหรือในกรณีเลวร้ายสุดคือตั้งใจจะขโมยเอกสารบริษัทละครับ

กรณีที่สองก็เหมือนกันนะครับ เอกสารการสั่งงานลงมาผมว่าฝ่ายผลิตเองก็น่าจะดูเอกสารให้ละเอียดก่อนจะเริ่มงานนะครั

ถ้าไม่มีการอนุมัติก็แจ้งแล้วคืนเอกสารไปให้เค้าอนุมัติมา่ก่อน สำหรับมุมมองผมนะครับ ความละเอียดในการมองเอกสาร
เป็นหัวใจสำคัญของฝ่ายผลิตเลยนะครับ สมมุตินะครับ ถ้ามีแบบงานใหม่ มีการแก้ไขแบบโดยมีค่าบางค่าที่เปลี่ยนแปลงไป
หรือมีแบบงานที่คล้ายๆกันมา แต่ว่าพอส่งแบบงานมาถ้าฝ่ายผลิตไม่ตรวจแบบงานให้ดีแล้วมองผ่านแล้วคิดว่าอ๋อตัวนี้เห
รอ
ทำมานานแล้วค่าจะได้หมดแล้วทำให้มองข้ามค่าบางตัวไป กลายเป็นว่างานที่ทำออกมาทั้งหมดผิดหมดละครับ

ผมไม่ได้ว่าตัวต้นเหตุไม่ได้ผิดก็ผิเหมือนกัน แต่การเจอปัญหาและหาทางแก้ปัญหามันตั้งแต่ต้นๆเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ
เหมือนอย่างที่คุณนุกูล พูดถึงระบบ โปกาโยเกะ หรือ โพคาโยเกะ (pokayoke) ละครับคือผมไม่อยากให้มองปัญหามัน
เป็นความผิดอย่างเดียวคนผิดต้องรับผิดชอบ แต่ปัญหามันน่าจะเป็นอะไรที่ มีเพื่อที่จะหาทางป้องกันและแก้ไข

ใช่วันนี้เราอาจจะโดน CARแต่ถ้าเราแก้ไขแล้วก็ไม่่น่าจะโดนCARในเรื่องนี้อีก

Back to ระบบคุณภาพ · Next Unread Topic →

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users