Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เริ่มทำระบบ ISO14001 จะใช้ที่ปรึกษาดีหรือเปล่า ?

• This topic is locked This topic is locked
19 replies to this topic

#1 kae_Ratree

kae_Ratree

Super Member

• Power Members

Posted 04 December 2008 - 04:27 PM

dry.gif กลัวทำเองจะไม่สำเร็จ

แต่ หลายๆ คนบอกว่าไม่ยาก ค่อยๆ ทำไป

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 December 2008 - 04:41 PM

เป็นผมจะใช้ที่ปรึกษานะ คนอื่นๆ ในองค์กรจะได้เหิดการเรียนรู้ด้วย
ไม่ต้องเหนื่อยคนเดียว
ปัญหาคือ จะหาที่ปรึกษาที่ดี ได้จากไหนมากกว่า

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 04 December 2008 - 04:56 PM

ประเมินศักยภาพดูก่อนครับ ว่าคนภายในองค์กรเก่งแค่ไหน

ถ้าดูว่าพอไหว ก็ด้นสดเองเลยก็ได้ครับ

แต่ถ้าเดินไปถามๆ แล้วส่ายหน้ากันหมด ผมว่าพึ่งโค้ชเถอะครับ เดี๋ยวงบจะบานปลาย ไหนจะไม่เสร็จ และเสียกำลังใจในการทำไปเปล่าๆ ครับ
ลายเซ็น

#4 berseak1

berseak1

Posted 04 December 2008 - 05:04 PM

เคยมีประสบการณ์เหมือนกันนะ
ตอนแรกก็คิดว่า ใช้ที่ปรึกษาแล้วจะแพง ทำเองดีกว่า
ปรากฏว่า คนในโรงงานเดียวกัน สอนกันไม่ได้ ต้องใช้คนกลาง

แต่ก็มีหลายองค์กร ทำเอง ดีด้วย
เห็นเหมือนคุณ DOOK ครับ ประเมินองค์กรเราก่อนว่า มีความพร้อมระดับไหน

โชคดีนะ

#5 NooMam

NooMam

Supreme Member

Posted 04 December 2008 - 05:07 PM

เป็นกำลังใจให้ค่ะ แรกๆอาจจะเหนื่อยบ้างแต่รับรองว่าถ้าระบบนิ่งแล้วก้จะสบายค่ะ

#6 kae_Ratree

kae_Ratree

Posted 04 December 2008 - 05:22 PM

จริงๆ อยากใช้ที่ปรึกษา

แต่ตอนที่บริษัททำ ISO9000 ==> ไม่ได้ใช้ ทำเอง อาศัยแค่ให้วิทยากรเข้ามา Train ให้

ไอ้เราหรือ ก็เข้ามาใหม่ พอจะทำ ISO14000 ==> ก็เลยไม่รู้จะอ้างเหตุผลไหนดีที่จะขอใช้ที่ปรึกษา

เพราะประเมินดูแล้ว ทีมงาน และตัวเอง ไม่มีความรู้เอาเสียเลย 555

แถมต้องทำให้เสร็จภายในเมษา ปีหน้าด้วย อีกต่างหาก

#7 osborne

osborne

Premium Member

• Interests:Computer, Network

Posted 06 December 2008 - 03:49 PM

อันนี้ต้องขยันหาข้อมูลหน่อยนะครับ ที่ปรึกษาดีๆ หายาก

ผมเจอมาแล้วเมื่อต้นปี 50 บริษัท มีนโยบายที่จะทำ ISO14000 ผู้บริหารก็เลยให้จ้างที่ปรึกษา โดยที่ปรึกษารายนี้

เป็นอาจาร์ยที่บริษัทใช้บริการเป็นประจำ ไม่ว่าจะเป็นการอบรม 5ส, 5ส Advance, KPI ฯลฯ โดยรวมแล้วถึอว่าแก่มีความรู้ในเรื่องประมาณ เนี้ย 5ส ISO9000 ค่อนข้างดี

แต่ พอมาจับ ISO 14000 เท่านั้นแหละ ..........พระเจ้า

เข้ามาแต่ละครั้ง ตอบไม่เหมือนกันสักครั้ง ครั้งที่แล้วถาม 1234 ก็ตอบ 1234 ครั้งถัดไปก็ถาม 1234 แต่ดันตอบ 5678 เอาละซิ มาแต่ละครั้งตอบไม่เหมือนกัน

สักครั้ง แบบฟอร์ม่ก็เปลี่ยนอยู่นั่นแหละ เข้ามาครั้งแรก ให้ใช้แบบฟอร์มระบุปํญหาสิ่งแวดล้อมแบบ 1 พอผ่านไปสัก 1 เดือน เข้ามาครั้งที่ 2 แบบฟอร์มเรื่องเดิมแต่เป็น

แบบที่ 2 เริ่มมาอีกและ เอาละซิ 3 4 5 มันก็ตามมาเรื่อยๆ

มันก็ดีนะครับที่มีตัวอย่างให้ดูหลายแบบ แต่ ไม่เข้าใจว่า ทำไมไม่สอนตั้งแต่ข้อกำหนดก่อน อยู่ดีๆ ก็เอา อันนู้น อันนี้มาให้ลอก บอกลอกแล้วก็เปลี่ยนแค่ตำแหน่ง

กับฝ่ายงานก็ใช้ได้และ กำหนดเข้า 12 ครั้ง ครั้งที่ 7 ระบบยังไม่เป็นรูปเป็นร่าง สุดท้ายก็เลยประชุมในทีมงานและลองทำดูเอง....เออ ก็ได้นี่หว่า

จนในที่สุดก็คือไม่เชื่อคำแนะนำของที่ปรึกษาแล้ว ทำเองดีกว่า ไม่งั้นตีกันตาย ในที่สุดก็ได้รับการรับรองตอนเดือน ม.ค. 51

***เพราะฉะนั้น หาข้อมูลดีๆ นะครับ จะได้ไม่เป็นแบบผม***

#8 Rohm

Rohm

Posted 07 December 2008 - 08:09 PM

อืม... เห็นด้วยกับความคิดเห็นก่อนๆ นะ เพราะที่ปรึกษาดีๆ หายากสมัยนี้มักรีบทำ รีบเสร็จ
ไม่สนใจว่าลูกค้าจะดูแลรักษาระบบได้หรือเป่า? ผมเองก็เคยใช้แต่โชคดีหน่อยที่ที่ปรึกษา
มีความรับผิดชอบ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 07 December 2008 - 08:27 PM

QUOTE(kae_Ratree @ Dec 4 2008, 04:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
dry.gif กลัวทำเองจะไม่สำเร็จ

แต่ หลายๆ คนบอกว่าไม่ยาก ค่อยๆ ทำไป

อีกแนวทางหนึ่งน่ะครับ
ถ้ามีประสบการณ์ในการทำ 9000 มาแล้ว หลักการจะคล้ายๆกันครับ ลองเอาข้อกำหนดของ 14000 มาอ่านดูสิ
หลายเรื่องหลักการเดียวกัน เช่น

การควบคุมเอกสาร
การควบคุมบันทึก
การจัดตั้งเป้าหมาย ตัวชีวัด
การ mamagement review
การฝึกอบรม
การ internal audit
การติดตามและกาตรวจวัด
การแก้ไข ป้องกัน

จะต่างกันหน่อยก็ตรงเรื่องกฏหมายสิ่งแวดล้อม เราอาจจะใช้ที่ปรึกษาเฉพาะเรื่องนี้ก็ได้น่ะ เผื่อจะได้ใช้งบน้อยลงได้ด้วย
เห็นใจเจ้าของกิจการครับ
เรื่องข้อกำหนด เรื่องกฏหมาย และการตรวจประเมิน แนะนำให้ใช้คนนอกมาแนะนำดีกว่าน่ะ ประสบการณ์และการจูงใจทีมงานของเรา
เขาน่าจะทำได้ดี และเป็นการช่วยเสริมแรงเราอีกทางหนึ่งได้ด้วยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 kae_Ratree

kae_Ratree

Posted 08 December 2008 - 09:38 AM

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากค่ะ

K. berseak1
K. Dook
K. Mam
K. osborne
และ อ.Nukool2001

เฮ้อ คิดแล้วหนทางยังอีกยาวไกล
ต้องสู้กันต่อไป ไอ้มดแดง

#11 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 08 December 2008 - 01:51 PM

ทำ ISO9001 ได้เอง แสดงว่าบุคลากรมีความเข้าใจเกี่ยวกับระบบใช้ได้ครับ พื้นฐานดี..

แนะนำให้จัดฝึกอบรมหลักสูตร ข้อกำหนด ISO14001 และ การชี้บ่งและประเมิน Aspect ครับ สองหลักสูตรนี้ก็คงพอ อ้อ..เกือบลืม Internal Audit ด้วย

แล้วดาวน์โหลดเอกสารต่างๆ ในเว็บนี้ดูเป็นแนวทาง แล้วติดขัดตรงไหนก็ตั้งคำถามในเว็บนี้ครับ เดี่ยวก็ได้เอง laugh.gif

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 08 December 2008 - 11:42 PM

QUOTE(kae_Ratree @ Dec 8 2008, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากค่ะ

K. berseak1
K. Dook
K. Mam
K. osborne
และ อ.Nukool2001

เฮ้อ คิดแล้วหนทางยังอีกยาวไกล
ต้องสู้กันต่อไป ไอ้มดแดง

Form webmaster:

ขออนุญาตลบครับ ขอบคุณคุณนุกูลในความหวังดี แต่ผมคงต้องเป็นตัวอย่างที่ดีในการทำให้บอร์ดนี้ ไม่วกเข้าไปในเรื่องของธุรกิจครับ rolleyes.gif

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#13 Rohm

Rohm

Posted 09 December 2008 - 08:11 AM

โรงงานผมเคยใช้แล้วค่อนข้างดี Advance Consulting Service หวังคงเป็นประโยชน์กับคุณ KAE RATREE นะครับ

From webmaster:

ผมขออนุญาตลบข้อความบางส่วน ที่เกี่ยวกับธุรกิจออกไปครับ

#14 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 09 December 2008 - 11:27 AM

ว่าแล้วเชียว....

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#15 นุกูล

นุกูล

Posted 09 December 2008 - 04:11 PM

QUOTE(nukool2001 @ Dec 8 2008, 11:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Form webmaster:

ขออนุญาตลบครับ ขอบคุณคุณนุกูลในความหวังดี แต่ผมคงต้องเป็นตัวอย่างที่ดีในการทำให้บอร์ดนี้ ไม่วกเข้าไปในเรื่องของธุรกิจครับ rolleyes.gif

ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
เข็ดขัดสั้นจริงๆครับ

นุกูล

#16 iso_man

iso_man

Posted 09 December 2008 - 08:45 PM

ลองเข้าไปสมัครโครงการ TLC ดูครับ รู้สึกเป็นของสมอ. ครับดี รัฐบาลสนับสนุนส่วนหนึ่ง rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#17 non

non

Posted 17 December 2008 - 10:56 AM

คนในที่ทำงานเราจะรู้ดีกว่าคนนอกครับ

แต่ถ้าคนในร่วมมือกันก็จะดีมาก แต่ถ้าไม่ฟังกันก็ต้องคนนอกสั่งการณ์

ก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

#18 berseak1

berseak1

Posted 17 December 2008 - 11:26 AM

QUOTE(non @ Dec 17 2008, 10:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คนในที่ทำงานเราจะรู้ดีกว่าคนนอกครับ

แต่ถ้าคนในร่วมมือกันก็จะดีมาก แต่ถ้าไม่ฟังกันก็ต้องคนนอกสั่งการณ์

ก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

อยากอยู่จัง องค์กรที่มีแต่คนร่วมมือกันน่ะ

#19 non

non

Posted 19 December 2008 - 01:51 PM

อยู่ด้วยคนเด่ะ......หุหุหุ

#20 natts

natts

Premium Member

• Interests:ʹ

Posted 16 January 2009 - 01:17 PM

QUOTE(iso_man @ Dec 9 2008, 08:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองเข้าไปสมัครโครงการ TLC ดูครับ รู้สึกเป็นของสมอ. ครับดี รัฐบาลสนับสนุนส่วนหนึ่ง rolleyes.gif

natts เคยติดต่อไปที่ สมอ.แล้ว รู้สึกว่า โครงการนี้มันปิดไปแล้ว ถ้าจะเป็นสมัครเป็นสมาชิกต้องรอประมาณปี 53 ค่ะ ลองดูนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users