Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอสอบถามกรณีนี้ผิดข้อกำหนดไหนครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 xavi

xavi

Super Member

Posted 20 September 2010 - 02:27 PM

1.กรณีเราผิดกฎหมายโดยการไม่รายงานต่อราชการตามที่กำหนดครับ
2.ผลการตรวจวัดไม่ผ่านตามกฎหมายครับ
3.ไม่ตรวจสุขภาพตามความเสี่ยงตามกฎหมาย
4.นำขยะออกนอกโรงงานโดยที่ยังไม่ขออนุญาตตามกฎหมายครับ

และขอคำอธิบายด้วยนะครับ
ตามรายละเอียดแต่ละข้อละครับคือถ้าเราผิดกฎหมายนี่เราจะตีความว่าผิดข้อกำหนดไหนดีคร
ับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความกระจ่างนะครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 September 2010 - 02:59 PM

โหผิดร้ายแรงหลายข้อเลยนะครับตามระบบ ISO14001 จะเริ่มตั้งแต่การประเมินความสอดคล้องของกฎหมาย คือ ข้อกำหนด 4.5.2
กรณีหากไม่มีการประเมินคุณก็จะไม่สอดคล้องข้อนี้ครับ แต่หากประเมินแล้วแต่ไม่ปฏิบัติตามก็ผิดข้อกำหนดการควบคุมการดำเนินงาน 4.4.6 นะครับ

QUOTE(xavi @ Sep 20 2010, 02:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1.กรณีเราผิดกฎหมายโดยการไม่รายงานต่อราชการตามที่กำหนดครับ (มีการประเมินหรือยัง ถ้ามีแล้วไปไม่ปฏิบัติตามก็ข้อ 4.4.6)
2.ผลการตรวจวัดไม่ผ่านตามกฎหมายครับ (มีการจัดทำแผนการปรับปรุงแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ไม่สอดคล้องตามข้อกำหนด 4.5.3)
3.ไม่ตรวจสุขภาพตามความเสี่ยงตามกฎหมาย (ข้อกำหนด 4.4.6)
4.นำขยะออกนอกโรงงานโดยที่ยังไม่ขออนุญาตตามกฎหมายครับ (ถ้ามีการประเมินแล้วแต่ไม่ทำตามก็ 4.4.6)

ตามรายละเอียดแต่ละข้อละครับคือถ้าเราผิดกฎหมายนี่เราจะตีความว่าผิดข้อกำหนดไหนดีคร
ับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความกระจ่างนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 xavi

xavi

Posted 20 September 2010 - 04:35 PM

ขอบคุณมากครับ
ที่จริงผมไม่ได้ผิดขนาดนั้นหรอกครับ
แต่คุยกับเพื่อนที่ทำงานแล้วสงสัยน่ะครับ
แต่ก็ยังไม่กระจ่างครับ ทั้งหมดตีเป็นผิด 4.4.6 หมดเลยหรือไม่ครับ
อย่างไม่ตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยงนี่จะเป็นผิด 4.5.1 ได้หรือเปล่าครับ
หรือน้ำเสียเกินค่ามาตรฐานแล้วยังแก้ไขไม่เสร็จจะให้เป็นผิด 4.5.3 ได้หรือเปล่าครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#4 Conforming

Conforming

Posted 20 September 2010 - 04:39 PM

QUOTE(xavi @ Sep 20 2010, 02:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1.กรณีเราผิดกฎหมายโดยการไม่รายงานต่อราชการตามที่กำหนดครับ
2.ผลการตรวจวัดไม่ผ่านตามกฎหมายครับ
3.ไม่ตรวจสุขภาพตามความเสี่ยงตามกฎหมาย
4.นำขยะออกนอกโรงงานโดยที่ยังไม่ขออนุญาตตามกฎหมายครับ

ับ

ขอเสริมอีกนิดครับ

ISO 9001/TS16949 ผิดข้อกำหนดที่ 1.2 หมายเหตุ 2. ครับ

NOTE 2 Statutory and regulatory requirements can be expressed as legal requirements.
หมายเหตุ 2 กฏระเบียบและข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องหมายรวมถึงข้อกำหนดด้านกฏหมาย

หมายถึง กฏหมายที่บังคับใช้ในท้องถิ่น เช่น พรบ.โรงงานฯ, พรบ.ขนส่งทางบก, เทศบัญญัติ ฯลฯ

#5 iso_man

iso_man

Posted 20 September 2010 - 05:17 PM

4.5.1 เป็นการมองด้านสิ่งแวดล้อมเป็นหลักนะครับ แต่การไม่ตรวจสุขภาพมันเป็นไปตามกม.ด้าน Safety ซึ่งต้องจัดทำให้สอดคล้องกับกม.ที่มีอยู่
ส่วนน้ำเสียช่ายแล้วครับพบว่าค่าเกินแต่ไม่มีการ Corrective Action ก็ผิดตามข้อกำหนด 4.5.3

QUOTE(xavi @ Sep 20 2010, 04:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับ
ที่จริงผมไม่ได้ผิดขนาดนั้นหรอกครับ
แต่คุยกับเพื่อนที่ทำงานแล้วสงสัยน่ะครับ
แต่ก็ยังไม่กระจ่างครับ ทั้งหมดตีเป็นผิด 4.4.6 หมดเลยหรือไม่ครับ
อย่างไม่ตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยงนี่จะเป็นผิด 4.5.1 ได้หรือเปล่าครับ
หรือน้ำเสียเกินค่ามาตรฐานแล้วยังแก้ไขไม่เสร็จจะให้เป็นผิด 4.5.3 ได้หรือเปล่าครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 20 September 2010 - 05:32 PM

ับ

จอมโจรฯ คิดว่า ทุกข้อผิดกฎหมาย แต่บางข้อยังบอกไม่ได้ว่าผิดข้อกำหนดข้อไหน
เช่น
ข้อ 1 ชัวร์ว่าผิดกฎหมาย แต่ว่าเมื่อทราบ หรือตรวจพบว่า ผิดกฎหมายแล้วมีการทำ CAR ก็ไม่ผิดข้อกำหนด แต่ถ้าไม่มี CAR ซิ ผิด 4.5.3
ข้อ 2-3-4 เหมือน ข้อ 1
"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users