Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Jobdescription

• This topic is locked This topic is locked
26 replies to this topic

#1 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 March 2009 - 01:13 PM

ขอถามผู้เชี่ยวชาญ ด้วยค่ะ เรื่องการกำหนดอำนาจหน้าที่และความรับผิดชอบ ของบุคลากรภายในองค์กร เมื่อผู้บริหาร "MD" มีการกำหนดอำนาจหน้าที่ลงในผังองค์กรบริษัทฯ แล้ว ทุกตำแหน่งงานที่มีกำหนดใน ผังองค์กร จะต้องมี Job Description ทุกตำแหน่ง หรือเปล่า และถ้าผังองค์กรมีระบุ ตำแหน่ง QMR
ด้วย จะต้องมี Job Description ของ QMR ด้วยหรือเปล่า และถ้าไม่มีจะผิดข้อกำหนด ข้อ 5.5.1 ใช่หรือเปล่า ช่วยตอบด้วยนะคะ thankyou.gif

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 March 2009 - 01:58 PM

ผมไม่ใช่ ผู้เชี่ยวชาญนะครับ
แต่อยากแสดงความคิดเห็นครับ
ต้องกำหนด JD ในทุกตำแหน่งตาม ตามผังองค์กรครับ อ้างอิงข้อกำหนดที่ 5.5.1
ในส่วนของ QMR ก็ต้องมี JD ครับ
เพราะว่า คนที่ถูกแต่งตั้งเป็นQMR ต้องทำหน้าที่ ตามข้อกำหนดที่5.5.2
ซึ่งโดยมาก ผู้ที่ได้รับตำแหน่ง QMR มักเป็นjob พ่วง (คือQMR มีหน้าที่รับผิดชอบอื่นอยู่แล้ว ในผังองค์กร)
หรือบางที่ ก็มีQMR เป็น Job เฉพาะเลย ไม่พ่วง ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็ยิ่งตอบ ข้อกำหนดข้อ 5.5.1 ให้ชัดเข้าไปอีก
(และอย่างในกรณีที่เจ้าของกระทู้ถาม QMR แสดงอยู่ในผังองค์กร ก็ต้องทำให้เป็นไปตามข้อกำหนดที่5.5.1 )
และตอบโจทย์ในข้อกำหนด 5.5.2
ซึ่งการเขียน JD ของQMR เอาอย่างง่ายๆก็คือนำหน้าที่ในข้อกำหนด 5.5.2 มากำหนดไว้ในJD ของQMR
อาจรวมถึง เรื่องการติดต่อประสานงานกับภายนอก ในเรื่องของระบบบริหารคุณภาพด้วยก็ได้ครับ
เดี๋ยวคงมีท่านอื่นๆมาเสริมให้ครับ
เอาของผมเป็นน้ำจิ้มไปก่อนนะครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 06 March 2009 - 02:03 PM

ตามความเห็นและรสบการณ์ของผมน่ะ
โดยทั่วไปแล้ว การทำ JD จะทำครบทุกตำแหน่งงานครับ (ยกเว้น MD ได้ครับ ไม่ค่อยเห็นว่า Auditor จะขอดู)
ไม่จะตำแหน่งงานตาม Organization Chat หรือตำแหน่งงานอื่นๆที่แอบแฝงในระบบ เช่น
QMR
Lead Auditor
Auditor
Document Control
CR-Customer Representative
Safety
ต่างก็ควรจะจัดทำ JD ครับ ทำไปเหอะ ชัดเจนดี

ถ้ากำหนดไม่ชัดเจนเดี๋ยวจะมีปัญหาตามมาภายหลังได้ เช่น
1. สรรหามาผิด Spec เสียเงิน เสียเวลาจากการสัมภาษณ์ ไม่ว่าจะเป็นการสัมภาษณ์โดย HR หรือ หัวหน้างาน เอาเวลาไปทำงานจะดีกว่า
การมานั่งสัมภาษณ์หรือทดสอบคนที่ผิดไปจาก Spec ที่ควรจะเป็น
2. การกำหนดหน้าที่ ความรับผิดชอบไม่ชัดเจน เดี๋ยวมีปัญหาเรื่องการแย่งงาน (แย่งกันโยนงาน) เกิดขึ้นได้ครับ จะทะเลาะกันเปล่าๆ
เสียทีมงาน เสียวลาในการบริหารความสัมพันธ์ เสียประสิทธิภาพการทำงาน

ดังนั้นจัดทำให้ครบไปเถอะครับ
แต่ถ้ามันลำบากมากสำหรับการจัดทำ JD ของตำแหน่งงาน QMR อาจใช้ประกาศแต่งตั้ง QMR ที่มีการระบุหน้าที่ความรับผิดชอบ
แทนการจัดทำ JD ก็พอหยวนๆได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 06 March 2009 - 02:28 PM

ก่อนจะทำ JD น่าจะต้องมากำหนดวัตถุประสงค์ของการจัดทำกันก่อน ว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร

ถ้าเพื่อ ISO 9001 ก็ทำมันเฉพาะกลุ่มพนักงานที่มีผลกระทบต่อคุณภาพก่อน รับรองด้วยเกียรติของนักศึกษาวิชาทหารที่รักจริงหวังแต่งว่าไม่ผิดข้อกำหนดแหง๋มๆ biggrin.gif

ถ้าหากเอาไปใช้ในการประเมินผลงาน การจ่ายค่าตอบ การสรรหาคัดเลือก อะไรเทือกโน้น
ก็ต้องทุกตำแหน่งนั่นล่ะครับ

"

#5 MRKAGA

MRKAGA

Posted 06 March 2009 - 02:32 PM

ถ้าเป็นท่านๆ (ชาวต่างชาติ) ผมเคยใส่ไว้ใน คู่มือคุณภาพเลยครับ แล้วก็มาทำ JD ตั้งแต่ manager.
แต่เคยมีลูกค้า (ต่างชาติเหมือนกัน) สอบถามเกี่ยวกับ JD ของระดับบริหาร แล้วก็ไม่ได้ตำหนิอะไรครับ
Think first print later...save paper save the world.

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 06 March 2009 - 06:28 PM

เรื่องนี้ขอเสริมในอีกมุมมองหนึ่งครับ (มุมมืดๆก็ได้ครับ)
อย่างแรกเลยน่ะ ถ้าตีความกันแบบกลางๆ ไม่ใช่ประเภทหัวสี่เหลี่ยม มาตรฐาน ISO ไม่ได้บอกไว้ตรงไหนเลยครับ ว่าต้องจัดทำ JD
อ่านกี่รอบก็ไม่มีบอกว่า องค์กรจะต้องดำเนินการจัดทำเอกสาร Job Decription หรือใบกำหนดหน้าที่งานนี้เลย

เขาบอกว่า Top management shall ensure that responsibilities and authorities are defined and communicated within the
organization. ฝรั่งกินข้าวเหนียวตีความและแปลได้ประมาณว่า

แต่มาตรฐานบอกว่า ผู้บริหารระดับสูงต้องมั่นใจว่ามีการกำหนด ความรับผิดชอบ และ อำนาจการสั่งการ และมีการสื่อสารเรื่องนี้ในองค์กรด้วย
แสดงว่าเราสามารถเอาความรับผิดชอบและอำนาจการสั่งการไปใส่ไว้ที่อื่น เอกสารอื่น แต่ยังคงสามารถสื่อสารให้พนักงานเข้าใจบทบาทได้
เช่น หลายๆที่ใส่ไว้ใน

- Procedure มีการเขียนบอกไว้ว่า งานนี้ ขั้นตอนนี้ ใครต้องทำอะไรที่ไหนเมื่อไหร่และทำอย่างไรบ้าง
ถ้าออกมาไม่ดี ไม่ได้ ใครต้องตัดสินใจทำยังไงต่อ .......... ก็น่าจะ ok น่ะ มีความรับผิดชอบและอำนาจการสั่งการอยู่แล้ว เห็นๆกันอยู่

- Organization Chart ของแต่ละแผนก เห็นมีเขียนไว้ใน Organization Chart ตรงข้างล่างตำแหน่งงาน ข้างล่างรูปแต่ละคน
เห็นมีเขียนบอกว่าต้องรับผิดชอบเรื่องอะไร ทำอะไรบ้าง สั่งการและมอบหมายงานอะไรให้ใครได้บ้าง
.......... ก็น่าจะ ok น่ะ มีความรับผิดชอบและอำนาจการสั่งการอยู่แล้ว เห็นๆกันอยู่ อีกครั้ง

อย่างไรก็ตาม JD เป็นรูปแบบที่นิยมใช้กัน บริษัทใหญ่ๆถ้าไม่กำหนดชัดเจนอาจมีปัญหาเรื่องการสื่อสารได้
แต่บริษทขนาดเล้กหรือขนาดกลาง อาจจะพิจารณาการจัดทำในรูปแบบอื่นๆได้ ขอให้ตอบโจทย์เรื่องความรับผิดชอบ และอำนาจได้ก็เพียงพอครับ
ใจจริงก็อยากเห็นในรูปแบบอื่นๆเหมือนกัน (Change) บางที่เปลี่ยนมาใช้ Job Profile แทน ก็สมบูรณ์และตอบโจทย์ด้านอื่นๆได้ดีทีเดียวเชียวครับ

ข้อพึงระวัง ถ้า HR 's procedure ในองค์กรของคุณบอกว่าจะจัดทำหรือต้องจัดทำ JD ทุกๆตำแหน่งงาน แปลว่า คุณก็ต้องทำ JD ของตำแหน่งงาน
อื่นๆและตำแหน่งงานของ QMR ด้วยครับ ถ้าไม่ทำก็ผิดครับ ผิด Criteria ที่เป็น Internal Standard , Internal Requirement ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 07 March 2009 - 01:13 AM

ยืนยันว่าที่โพสต์ตอบกันมาทั้งหมดว่าใช่ครับ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#8 SuNTorN

SuNTorN

Super Member

Posted 20 July 2009 - 08:49 PM

Thank You K. Nukool

#9 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 21 July 2009 - 09:44 PM

เก็บข้อมูล
ขอบคุณค่ะ

#10 moddum

moddum

Posted 23 July 2009 - 02:30 PM

smiley-signs001.gif เก็บข้อมูล ขอบคุณมากครับ smiley-eatdrink003.gif

#11 Nana123xx

Nana123xx

Posted 30 September 2009 - 12:05 PM

ขอบคุณคะ กำลังจำเป็นต้องใช้พอดีเลยคะ

#12 DCC

DCC

Posted 01 October 2009 - 07:42 AM

ขอบคุณค่ะ

#13 raider

raider

Premium Member

Posted 01 October 2009 - 08:33 AM

ขอบคุณครับ

#14 เด็กยุดยา

เด็กยุดยา

Posted 11 October 2009 - 02:05 PM

ขอบคุณครับอาจาย์นุกูล smiley-eatdrink020.gif

#15 Chomphu

Chomphu

Posted 21 January 2010 - 12:50 PM

ขอบคุณค่ะ

#16 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 21 January 2010 - 04:30 PM

ขอบคุณมากครับ

#17 view2545

view2545

Posted 01 February 2010 - 12:47 PM

ขอบคุณหลาย ๆ ค๊ะ

#18 nat_t

nat_t

Posted 08 April 2010 - 09:04 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#19 123

123

Posted 08 April 2010 - 03:17 PM

ขอบคุณค่ะ มาเก็บข้อมูลด้วยคน smiley-signs001.gif

#20 prachaya

prachaya

Posted 09 April 2010 - 10:04 AM

smiley-signs001.gif ขอขอบคุณมากครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users