Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบการจัดการพลังงาน

• This topic is locked This topic is locked
34 replies to this topic

#1 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 September 2008 - 01:10 PM

ระบบนี้ก็เริ่มมีใช้แล้วครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 September 2008 - 03:33 PM

QUOTE(non @ Sep 9 2008, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ระบบนี้ก็เริ่มมีใช้แล้วครับ

ตามมาเหมือนกัน

ชื่อระบบว่าอย่างไรครับ เช่น ISO 52001 ป่าว

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 non

non

Posted 07 October 2008 - 05:26 PM

blink.gif ม่ายช่ายคร้าบบ เป็นของกระทรวงพลังงานครับ

ยังไม่มีกำหนดอย่างเป็นทางการ

แต่ถ้าใครที่เข้าร่วมประกวดกับกระทรวงพลังงานน่าจารู้ครับ

รบกวนช่วยกันให้ความรู้ด้วยครับ

#4 iso_man

iso_man

Posted 08 October 2008 - 10:21 AM

QUOTE(non @ Oct 7 2008, 05:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
blink.gif ม่ายช่ายคร้าบบ เป็นของกระทรวงพลังงานครับ

ยังไม่มีกำหนดอย่างเป็นทางการ

แต่ถ้าใครที่เข้าร่วมประกวดกับกระทรวงพลังงานน่าจารู้ครับ

รบกวนช่วยกันให้ความรู้ด้วยครับ

ที่มาที่ไปก็มาจากกฎหมายการอนุรักษืพลังงานนั่นแหละครับ บริษัทผมส่งประกวดไม่ได้เนื่องจากผู้บริหารเป็นผู้ตรวจโรงงาน(ภาคเอกชน) แต่ได้นำเอาข้อกำหนดในการประกวดมาใช้ดำเนินการ แบ่งได้คราวๆดังนี้
- การควบคุมต้นทุนพลังงาน
- การประเมินการใช้พลังงานแต่ละอุปกรณ์อย่างละเอียดที่เีรียกว่า TSV Energy Chart ประกอบด้วย
กระบวนการ
Original Energy Potential (เครื่องจักรอะไร ขนาดกี่วัตต์ กี่แรงม้า)
Process Input Energy Potential (ระดับแรงดันไฟฟ้าที่ใช้)
Energy Utilization (เอาไปใช้ทำอะไร เช่น ใช้สำหรับปั๊มโลหะ หรือ ใช้สำหรับหล่อเย็น)
Process Residual (สิ่งที่เหลือจากกระบวนการ เช่น ไอน้ำม น้ำร้อน อุณหภูมิ)
Machine and Product Residual

เมื่อวิเคราะห์แล้วจึงมาดูในเรื่องของ Timing ON ว่ามีกระบวนการ เครื่องมืออะไรบ้างที่เปิดพร้อมกัน และค่าPeak ในช่วงนั้นเท่าไร (สืบสภาพจริง)
จากนั้นจึงมาจัดทำแผนงานการปรับปรุงว่าเราจะทำอย่างไรให้สามารถควบคุมการใช้พลังงานใ
ห้มีประสิทธิภาพสูงสุด ซึ่งแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ
ค่าความต้องการใช้พลังงานสูงสุด (peak)
ปริมาณการใช้พลังงาน
เรื่องยาวครับลองทำดูเบื้องต้นก่อนแล้วมีอะไรเพิ่มเติมสอบถามได้ครับ toyou.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 non

non

Posted 08 October 2008 - 10:42 AM

ของผมได้การรับรองแล้วครับ

ใครสนใจลองติดต่อทางกระทรวงเค้าดู

ไม่น่าจายากนะครับ

#6 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 08 October 2008 - 11:52 AM

QUOTE(iso_man @ Oct 8 2008, 10:21 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่มาที่ไปก็มาจากกฎหมายการอนุรักษืพลังงานนั่นแหละครับ บริษัทผมส่งประกวดไม่ได้เนื่องจากผู้บริหารเป็นผู้ตรวจโรงงาน(ภาคเอกชน) แต่ได้นำเอาข้อกำหนดในการประกวดมาใช้ดำเนินการ แบ่งได้คราวๆดังนี้
- การควบคุมต้นทุนพลังงาน
- การประเมินการใช้พลังงานแต่ละอุปกรณ์อย่างละเอียดที่เีรียกว่า TSV Energy Chart ประกอบด้วย
กระบวนการ
Original Energy Potential (เครื่องจักรอะไร ขนาดกี่วัตต์ กี่แรงม้า)
Process Input Energy Potential (ระดับแรงดันไฟฟ้าที่ใช้)
Energy Utilization (เอาไปใช้ทำอะไร เช่น ใช้สำหรับปั๊มโลหะ หรือ ใช้สำหรับหล่อเย็น)
Process Residual (สิ่งที่เหลือจากกระบวนการ เช่น ไอน้ำม น้ำร้อน อุณหภูมิ)
Machine and Product Residual

เมื่อวิเคราะห์แล้วจึงมาดูในเรื่องของ Timing ON ว่ามีกระบวนการ เครื่องมืออะไรบ้างที่เปิดพร้อมกัน และค่าPeak ในช่วงนั้นเท่าไร (สืบสภาพจริง)
จากนั้นจึงมาจัดทำแผนงานการปรับปรุงว่าเราจะทำอย่างไรให้สามารถควบคุมการใช้พลังงานใ
ห้มีประสิทธิภาพสูงสุด ซึ่งแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ
ค่าความต้องการใช้พลังงานสูงสุด (peak)
ปริมาณการใช้พลังงาน
เรื่องยาวครับลองทำดูเบื้องต้นก่อนแล้วมีอะไรเพิ่มเติมสอบถามได้ครับ toyou.gif

อาจารย์iso_manพอจะมีสรุปที่เป็นรูปแบบในการทำบ้างมั้ยครับ
น่าสนใจมากครับ laugh.gif

Oooo

#7 iso_man

iso_man

Posted 08 October 2008 - 01:22 PM

QUOTE(Kreetha @ Oct 8 2008, 11:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อาจารย์iso_manพอจะมีสรุปที่เป็นรูปแบบในการทำบ้างมั้ยครับ
น่าสนใจมากครับ laugh.gif

ของผมไม่จัดทำเป็นรูปเล่ม Presentation แต่พอมีตัวอย่างที่เขานำเสนอ ถ้าสนใจให้Mail แจ้งขอได้ที่ chatriwat@gmail.com โดยบอกชื่อบริษัทด้วยนะครับที่ขอ ไม่หวงแต่ต้องการให้เอาไปใช้งานจริง laugh.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#8 kannika_sa

kannika_sa

Posted 24 October 2008 - 11:22 AM

QUOTE(iso_man @ Oct 8 2008, 01:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมไม่จัดทำเป็นรูปเล่ม Presentation แต่พอมีตัวอย่างที่เขานำเสนอ ถ้าสนใจให้Mail แจ้งขอได้ที่ chatriwat@gmail.com โดยบอกชื่อบริษัทด้วยนะครับที่ขอ ไม่หวงแต่ต้องการให้เอาไปใช้งานจริง laugh.gif

รบกวนขอข้อมูลด้วยค่ะ kannika_sa@hotmail.com

#9 ddcecr

ddcecr

Posted 05 September 2009 - 04:41 PM

QUOTE(iso_man @ Oct 8 2008, 01:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>

รบกวนด้วยนะค่ะ

ecr@thaitex.com

#10 VKT Thailand

VKT Thailand

Posted 19 October 2009 - 09:10 AM

รบกวนขอด้วยค่ะ น่าสนใจมาก
tak_aryuman@hotmail.com

ขอบคุณค่ะ

#11 iso_man

iso_man

Posted 19 October 2009 - 11:18 AM

จัดส่งให้แล้วนะครับ คุณ ddcecr และ VKT Thailand

#12 หมูน้อยจ้า

หมูน้อยจ้า

Premium Member

Posted 28 October 2009 - 04:01 PM

รบกวนขอข้อมูลด้วยคนค่ะ
บริษัท SPP
sawitree_jan@hotmail.com

อยากรู้ว่าถ้าตรวจรับรองต้องตรวจโดยกรมอุตสาหกรรมหรือเปล่าค่ะ ไม่มีข้อมูลเลย แล้วใช่ ISO50001 หรือเปล่าค่ะ

#13 iso_man

iso_man

Posted 28 October 2009 - 04:29 PM

ไม่ช่าย ISO50001 ครับ อันนี้อยู่ระหว่าง CD อยู่เลยครับ ข้อมูลเป็นการประกวดของกรมอนุรักษ์พลังงาน ขอข้อมูลเพิ่มแจ้งมาทางเมล์ด้วยครับ chatriwat@gmail.com ว่าบริษัททำอะไร

#14 somsri2009

somsri2009

Posted 31 October 2009 - 01:53 PM

ขออนุญาติให้ความเห็นนะค่ะ

ระบบการจัดการพลังงาน กับการจัดการพลังงานตามกฏหมายในประเทศไทยนั้นมีความแตกต่างกันมาก ซึ่งกรณีที่พูดถึงการจัดการพลังงานตามกฏหมายนั้น อาคารและโรงงานควบคุมต้องดำเนินการตามพ.ร.บ การส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน ฉบับที่ 2 พ.ส.2550 และกฏกระทรวงว่าด้วยมาตรฐาน หลักเกณฑ์และวิธีการจัดการพลังงานในอาคารควบคุมและโรงงานควบคุม พ.ศ.2552 ซึ่งปัจจุบันมีผลบังคับใช้แล้ว นั้นหมายถึงว่าองค์กรที่อยู่ในข่ายควบคุมการใช้พลังงานต้องมีการจัดการพลังงาน และต้องจัดทำรายงานการจัดการพลังงานส่งกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน กระทรวงพลังงานในเดือนมีค. 54 (ให้ดำเนินการให้แล้วเสร็จในปี 53) อย่าลืมนะครับ ก่อนส่งรายงานการจัดการพลังงานองค์กรต้องจัดหาผู้ตรวจสอบการจัดการพลังงานมาทำหน้าที
่ตรวจสอบความถูกต้องและลงความเห็นว่าระบบฯ ดังกล่าวที่องค์กรจัดทำถูกต้องตามเงื่อนไขที่กฏหมายได้ระบุไว้หรือไม่ อีกอย่างหนึ่งก็คือต้องมีการ Audit นั้นเอง

การจัดการพลังงานเป็นมาตรฐานบังคับตามกฏหมาย ซึ่งจะต่างกับระบบการจัดการหรือเรียกเต็มว่าระบบมาตรฐานคุณภาพการจัดการพลังงาน ISO50001 ซึ่งอยู่ระหว่าการจัดทำข้อกำหนด ระบบมาตรฐานคุณภาพการจัดการพลังงาน เป็นมาตรฐานทั่วไป กล่าวคือองค์กรใดมีความประสงค์ที่จะดำเนินการสามารถ เริ่มศึกษาจากร่างข้อกำหนดที่สามารถขอที่พี่ๆ ใน web นี้ได้

หากมีความประสงค์ในข้อมูลเพิ่มเติมจะขอมาให้ความเห็นเพิ่มเติมนะค่ะ

#15 iso_man

iso_man

Posted 31 October 2009 - 02:03 PM

ผมมี File ข้อมูลในการจัดทำเชิงวิเคราะห์การใช้พลังงานแต่ File ใหญ่มากทิ้งเมล์ไว้นะครับจะทยอยส่งให้ศึกษา popcorn.gif

#16 Suppadej

Suppadej

Posted 31 October 2009 - 02:57 PM

QUOTE(somsri2009 @ Oct 31 2009, 01:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขออนุญาติให้ความเห็นนะค่ะ

ระบบการจัดการพลังงาน กับการจัดการพลังงานตามกฏหมายในประเทศไทยนั้นมีความแตกต่างกันมาก ซึ่งกรณีที่พูดถึงการจัดการพลังงานตามกฏหมายนั้น อาคารและโรงงานควบคุมต้องดำเนินการตามพ.ร.บ การส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน ฉบับที่ 2 พ.ส.2550 และกฏกระทรวงว่าด้วยมาตรฐาน หลักเกณฑ์และวิธีการจัดการพลังงานในอาคารควบคุมและโรงงานควบคุม พ.ศ.2552 ซึ่งปัจจุบันมีผลบังคับใช้แล้ว นั้นหมายถึงว่าองค์กรที่อยู่ในข่ายควบคุมการใช้พลังงานต้องมีการจัดการพลังงาน และต้องจัดทำรายงานการจัดการพลังงานส่งกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน กระทรวงพลังงานในเดือนมีค. 54 (ให้ดำเนินการให้แล้วเสร็จในปี 53) อย่าลืมนะครับ ก่อนส่งรายงานการจัดการพลังงานองค์กรต้องจัดหาผู้ตรวจสอบการจัดการพลังงานมาทำหน้าที
่ตรวจสอบความถูกต้องและลงความเห็นว่าระบบฯ ดังกล่าวที่องค์กรจัดทำถูกต้องตามเงื่อนไขที่กฏหมายได้ระบุไว้หรือไม่ อีกอย่างหนึ่งก็คือต้องมีการ Audit นั้นเอง

การจัดการพลังงานเป็นมาตรฐานบังคับตามกฏหมาย ซึ่งจะต่างกับระบบการจัดการหรือเรียกเต็มว่าระบบมาตรฐานคุณภาพการจัดการพลังงาน ISO50001 ซึ่งอยู่ระหว่าการจัดทำข้อกำหนด ระบบมาตรฐานคุณภาพการจัดการพลังงาน เป็นมาตรฐานทั่วไป กล่าวคือองค์กรใดมีความประสงค์ที่จะดำเนินการสามารถ เริ่มศึกษาจากร่างข้อกำหนดที่สามารถขอที่พี่ๆ ใน web นี้ได้

หากมีความประสงค์ในข้อมูลเพิ่มเติมจะขอมาให้ความเห็นเพิ่มเติมนะค่ะ

พิมพ์ผิดไหมครับ (หยอกกันเล่นครับ ไม่มีอะไรครับ)

พอดีอ่านแล้วมันแว๊บๆขึ้นมาน่ะครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#17 Suppadej

Suppadej

Posted 31 October 2009 - 02:59 PM

คุณ iso man รบกวนส่งให้ผมด้วยครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้ามากๆครับ

kangkheawwann@hotmail.com

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#18 Oki

Oki

Posted 16 February 2010 - 04:48 PM

ใครมีข้อมูลรบกวนขอด้วยครับ
wo-watcharapol@oki.com

#19 iso_man

iso_man

Posted 16 February 2010 - 04:57 PM

ล่าสุด MASCI ส่งหนังสือเชิญเข้าร่วมโครงการระบบการจัดการพลังงาน เป็นลักษณะโรงงานต้นแบบ โดยเอาข้อกำหนดของ ISO50001 มาทดลอง apply กับโีรงงานต้นแบบ 10 โรงงานก่อน ผมสมัครเข้าร่วมโครงการแล้วถ้าผ่านและได้เข้าร่วมโครงการดังกล่าวจะนำบอกกล่าวเพื่อน
ๆๆต่อไปในโอกาสหน้าครับ

#20 Oki

Oki

Posted 17 February 2010 - 08:13 AM

QUOTE(iso_man @ Oct 31 2009, 02:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมมี File ข้อมูลในการจัดทำเชิงวิเคราะห์การใช้พลังงานแต่ File ใหญ่มากทิ้งเมล์ไว้นะครับจะทยอยส่งให้ศึกษา popcorn.gif

รบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับ
wo-watcharapol@oki.com
ทางบริษัทผมกำลังจะทำเรื่องนี้อยู่พอดี
ขอบคุณมากครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users