Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามผู้รู้ การสอบเทียบ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Mab

Mab

Premium Member

• Power Members

Posted 23 September 2010 - 11:38 AM

1. การสอบเทียบภายใน มีัีขั้นตอนว่าเราจะมีmaster 1 อันแล้วนำเครื่องมืออ้นอีื่่นที่เป็น model เดียวกันมาเทียบกับ master ตามขั้นตอนการทำงาน(WI)
แต่ถามว่า ผู้ที่ทำหน้าที่สอบเทียบและอนุมัติผลการสอบเทียบนั้น มีการOJT ตามWI เท่านั้นพอหรือไม่ ยอมรับได้ในมาตราฐานการสอบเทียบหรือไม่ ผิดข้อกำหนดหรือไม่ ถ้าผิดข้อไหนค่ะ ถือเป็น Car มั้ยค่ะ

2. การนำเครื่องมือไปสอบเทียบจากภายนอก เมื่อสอบเทียบเรียบร้อยแล้ว แต่เราไม่ขอ Cer จากผู้ที่สอบเทียบให้เราว่าเค้าสามารถสอบเทียบให้เราได้หรือไม่ Cer หมดอายุหรือป่าว แต่เราตอบว่า เค้าได้มาตราฐานพอมั้ยค่ะ ควรเป็น Car หรือ OFI ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
มาบ

#2 ormy

ormy

Posted 08 October 2010 - 12:47 PM

QUOTE(Mab @ Sep 23 2010, 11:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
1. การสอบเทียบภายใน มีัีขั้นตอนว่าเราจะมีmaster 1 อันแล้วนำเครื่องมืออ้นอีื่่นที่เป็น model เดียวกันมาเทียบกับ master ตามขั้นตอนการทำงาน(WI)
แต่ถามว่า ผู้ที่ทำหน้าที่สอบเทียบและอนุมัติผลการสอบเทียบนั้น มีการOJT ตามWI เท่านั้นพอหรือไม่ ยอมรับได้ในมาตราฐานการสอบเทียบหรือไม่ ผิดข้อกำหนดหรือไม่ ถ้าผิดข้อไหนค่ะ ถือเป็น Car มั้ยค่ะ

2. การนำเครื่องมือไปสอบเทียบจากภายนอก เมื่อสอบเทียบเรียบร้อยแล้ว แต่เราไม่ขอ Cer จากผู้ที่สอบเทียบให้เราว่าเค้าสามารถสอบเทียบให้เราได้หรือไม่ Cer หมดอายุหรือป่าว แต่เราตอบว่า เค้าได้มาตราฐานพอมั้ยค่ะ ควรเป็น Car หรือ OFI ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
มาบ

1.ขอตอบเท่าที่ทราบนะ การสอบเทียบภายใน ถ้าผู้สอบเทียบมี OJT สามารถทำได้นะแต่ทำได้กับการทวนสอบ ถ้าสอบเทียบเครืองมือเลย ตัว เครื่องมือที่ใช้สอบเทียบ ต้องมาการสอบเทียบจากหน่วยงานที่ได้รับการยอมรับและ สอบกลับ SI ได้
2. CAr อ่ะ เพราะต้องสอบกลับได้หมด ถ้าไม่มี cer ก็สอบกลับไม่ได้

ลองคุยกันได้นะค่ะถ้าไม่เข้าใจ modvichit@hotmail.com

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 October 2010 - 12:52 PM

Cer ในข้อ 2 หมายถึง Cer ตัวไหน
ใบ Cer ที่เป็นรายงานผลการสอบเทียบ
ใบ Cer รับรองระบบงานสอบเทียบ เช่น ISO9001, ISO/IEC17025 หรือว่า เรากำหลังหมายถึง Accreditation Scope

อ่านแล้วไม่ชัวร์ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users