Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบหน่วยงานที่เปิดทดสอบความชำนาญด้านอุณหภูมิและความดัน

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Jamorn Bsp

Jamorn Bsp

Posted 20 October 2010 - 10:15 AM

อยากทราบหน่วยงานที่เปิดทดสอบความชำนาญด้านอุณหภูมิและความดัน
พอดีที่บริษัทยื่นขอการรับรอง มอก.17025 ไว้ครับ แต่ยังไม่มีการจัดทำการทดสอบความชำนาญกับหน่วยงานอื่น ๆ

#2 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 October 2010 - 10:40 AM

ทดสอบความชำนาญหรือการทำ Interlab ครับ
ผมเคยอยู่ Lab 17025 ไม่เคยทำแต่ผมออกมานาน
แล้วไม่รู้ว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่านะแต่ไม่น่า
จะใช่นะลองทวนคำถามอีกครั้งนะครับ

#3 Jamorn Bsp

Jamorn Bsp

Posted 21 October 2010 - 11:53 AM

โปรแกรมทดสอบความชำนาญครับ Proficiency Testing Program
( การสอบเทียบตัวอย่างเดียวกันในหลาย ๆ Lab นำค่าที่ได้มาเปรียบเทียบกันครับ)
ส่วนการทำ InterLab ผมทำทุกปีครับ

ขอบคุณครับที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

#4 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 October 2010 - 02:26 PM

smiley-computer005.gif ผมเคยทราบว่ามี PT Program นะแต่ก็อยู่ในประเภท ทดสอบเทียบผลกันระหว่าง Lab
เช่น สถาบันพัฒนาอุตสาหกรรมสิ่งทอ, สถาบันมาตรวิทยา และก็ไม่มั่นใจว่า ที่ SGS มีโปรแกรมนี้หรือไม่(ได้ข่าวมาเป็นระยะ-เป็นบางหัวข้อ)
ยังไงก็รอท่านอื่นมาแชร์อีกกครั้งครับ

#5 porprapoo

porprapoo

Super Member

Posted 22 October 2010 - 08:51 AM

ลอง search ดูขอบข่ายของ LAB อื่นๆที่ได้รับรอง ISO/IEC17025 เหมือนกันซิครับ แล้วส่งตัวอย่างไปทดสอบที่ LAB เหล่านั้น อย่างน้อยให้มีการทำซ้ำมากกว่า 2 ครั้ง (เพื่อให้คำนวรสถิติได้) และทดสอบที่ LAB ตัวเอง อาจช่วยได้บ้างครับ ส่วน PT จริงๆนั้นอาจลองติดต่อ กรมวิทยาศาสต์บริการดูครับ

#6 Jamorn Bsp

Jamorn Bsp

Posted 27 October 2010 - 04:36 PM

ขอบคุณครับ

#7 nidit

nidit

Posted 18 January 2011 - 09:07 AM

หน่วยงานที่เปิดทดสอบทางด้านอุณหภูมิเท่าที่ทราบไม่น่าจะมีครับ แต่ถ้าอบรมน่ะมีแน่นอนครับ ส่วนในเรื่องที่ยื่นขอระบบกับ มอก.17025 น่าจะเป็นการทำ validate procudure วิธีการสอบเทียบของเรากับหน่วยงานอื่น เพื่อดูค่าของ Uncertainty ของเรากับหน่วยงานอื่นที่ได้รับการรับรองมาตรฐาน 17025 แล้ว มากกว่าครับ ซึ่งวิธีการ คือเราต้องสอบเทียบอุปกรณ์ที่ลูกค้าส่งมาให้อาจจะเป็น RTD,TC แล้วแต่ที่ขอขอบข่าย เสร็จแล้วเราก็ส่ง อุปกรณ์ที่เราสอบเทียบไปให้กับหน่วยงานอื่นสอบเทียบอีก เพื่อดูค่า U95% ครับตัวนี้จะเป็นการ validate ขั้นตอนการสอบเทียบของเราเอง หากสงสัยอะไรก็ทิ้งเมลล์ไว้ครับพอดีเคยขอการตรวจรับรองเหมือนกันครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users