Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

antirobot

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 antirobot

antirobot

Posted 14 October 2011 - 01:54 AM

ผมทำงานที่บริษัทกาแฟยี้ห้อหนึ่งซึ่งบริษัทจะทำ GMP ครับ โดยบริษัทเป็นแหล่งรับวัตุดิบและกระจายสินค้าไปยังสาขาต่างๆ ซึ่งผมก็ได้อ่านรายละเอียดการปฏฺิบัติข้างต้นดังกล่าวแล้ว อยากจะถามว่า

1.ทำ GMP จะได้ใบประกาศไหม แล้วจะเสนอเรื่องที่ไหน
2.เอกสารที่ใช้ประกอบในการทำ GMP แล้วเราต้องนำรายละเอียดที่เราทำการตรวจสอบส่งไปด้วยไหม
3.บริษัทถ้าทำ GMP แล้ว สามารถนำใบประกาศไปไว้ที่สาขาต่างๆ ได้ไหม หรือ สาขานั้นๆ ต้องผ่านการทำ GMP ด้วย
4.สินค้าที่นำมา repack ใหม่ จะสามารถขอ อ.ย.ได้ไหม

ขอบคุณมากครับ.....ผมไม่รู้เรื่องแบบนี้เลยจิงๆ

#2 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 14 October 2011 - 08:31 AM

ขอบอกก่อนว่า ผมมีความรู้ไม่มากนะครับ

ตอบ 1 ถ้าคุณจ้างบริษัทข้างนอกมาอบรมคุณอาจจะได้ใบประกาศมา แต่มันแทบใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ในเชิงธุรกิจ สิ่งที่คุณต้องเอามาให้ได้คือ ใบรับรอง จากบริษัทที่สามารถออกให้ได้ (เรียกบริษัทพวกนี้ว่า CB มีหลายบริษัท ดังๆก็ SGS, Tuv Nord)

ตอบ 2 เวลาที่ให้ CB มาตรวจเค้าก็จะตรวจทุกอย่างแหละครับ ทั้งเอกสารทั้งบันทึกทั้งระบบการทำงานทั้งสภาพการทำงานจริง

ตอบ 3 อยู่ที่เราครับว่าจะแจ้งให้เค้ามารับรองในขอบเขตแค่ไหน ถ้าเราแจ้งว่าจะให้รับรองทั้งบริษัทและสาขา เค้าก็จะตรวจที่บริษัทเป็นอันดับแรก แล้วก็ไปตรวจตามสาขาอาจจะสุ่มตรวจหรือไปตรวจทั้งหมดขึ้นอยู่กับระบบคุณมันชัดเจนแค่ไ
หน (อันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ แค่เดานะครับ)

ตอบ 4 สินค้าที่ repack ถ้ามันมีคุณภาพไม่เป็นอันตราย เป็นไปตามกฎหมาย เป็นไปตามข้อกำหนด อย.ไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับรอง

หวังว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง แต่อย่าลืมรอคำตอบจากคนอื่นด้วยครับ

#3 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 October 2011 - 08:56 AM

QUOTE(antirobot @ Oct 14 2011, 01:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมทำงานที่บริษัทกาแฟยี้ห้อหนึ่งซึ่งบริษัทจะทำ GMP ครับ โดยบริษัทเป็นแหล่งรับวัตุดิบและกระจายสินค้าไปยังสาขาต่างๆ ซึ่งผมก็ได้อ่านรายละเอียดการปฏฺิบัติข้างต้นดังกล่าวแล้ว อยากจะถามว่า

1.ทำ GMP จะได้ใบประกาศไหม แล้วจะเสนอเรื่องที่ไหน
2.เอกสารที่ใช้ประกอบในการทำ GMP แล้วเราต้องนำรายละเอียดที่เราทำการตรวจสอบส่งไปด้วยไหม
3.บริษัทถ้าทำ GMP แล้ว สามารถนำใบประกาศไปไว้ที่สาขาต่างๆ ได้ไหม หรือ สาขานั้นๆ ต้องผ่านการทำ GMP ด้วย
4.สินค้าที่นำมา repack ใหม่ จะสามารถขอ อ.ย.ได้ไหม

ขอบคุณมากครับ.....ผมไม่รู้เรื่องแบบนี้เลยจิงๆ

ให้คุณดูตามคู่มือ GMP ของ อย.
ซึ่งเค้าจะบอกรายละเอียดตั้งแต่เริ่มต้นการขอ GMP เลยครับ
ถ้าคุณยังไม่มีช่วยส่ง E-mail มาที suppadej@gmail.com แล้วผมจะส่งกลับไปให้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 antirobot

antirobot

Posted 14 October 2011 - 01:21 PM

QUOTE(Suppadej @ Oct 14 2011, 08:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ให้คุณดูตามคู่มือ GMP ของ อย.
ซึ่งเค้าจะบอกรายละเอียดตั้งแต่เริ่มต้นการขอ GMP เลยครับ
ถ้าคุณยังไม่มีช่วยส่ง E-mail มาที suppadej@gmail.com แล้วผมจะส่งกลับไปให้ครับ

antirobotsuperpanda@windowslive.com

ขอบคุณมากครับ

#5 antirobot

antirobot

Posted 14 October 2011 - 01:23 PM

QUOTE(Junovsky @ Oct 14 2011, 08:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบอกก่อนว่า ผมมีความรู้ไม่มากนะครับ

ตอบ 1 ถ้าคุณจ้างบริษัทข้างนอกมาอบรมคุณอาจจะได้ใบประกาศมา แต่มันแทบใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ในเชิงธุรกิจ สิ่งที่คุณต้องเอามาให้ได้คือ ใบรับรอง จากบริษัทที่สามารถออกให้ได้ (เรียกบริษัทพวกนี้ว่า CB มีหลายบริษัท ดังๆก็ SGS, Tuv Nord)

ตอบ 2 เวลาที่ให้ CB มาตรวจเค้าก็จะตรวจทุกอย่างแหละครับ ทั้งเอกสารทั้งบันทึกทั้งระบบการทำงานทั้งสภาพการทำงานจริง

ตอบ 3 อยู่ที่เราครับว่าจะแจ้งให้เค้ามารับรองในขอบเขตแค่ไหน ถ้าเราแจ้งว่าจะให้รับรองทั้งบริษัทและสาขา เค้าก็จะตรวจที่บริษัทเป็นอันดับแรก แล้วก็ไปตรวจตามสาขาอาจจะสุ่มตรวจหรือไปตรวจทั้งหมดขึ้นอยู่กับระบบคุณมันชัดเจนแค่ไ
หน (อันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ แค่เดานะครับ)

ตอบ 4 สินค้าที่ repack ถ้ามันมีคุณภาพไม่เป็นอันตราย เป็นไปตามกฎหมาย เป็นไปตามข้อกำหนด อย.ไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับรอง

หวังว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง แต่อย่าลืมรอคำตอบจากคนอื่นด้วยครับ

ก็คือรับรองนั้นเอง ใช่ไหมครับ แต่เราก็ต้องทะกระบวนการผลิตให้เค้าดูด้วย ตั้งแต่ INPUT ไปถึง OUTPUT แบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 14 October 2011 - 02:39 PM

QUOTE(antirobot @ Oct 14 2011, 01:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
antirobotsuperpanda@windowslive.com

ขอบคุณมากครับ

Done

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 14 October 2011 - 02:40 PM

QUOTE(antirobot @ Oct 14 2011, 01:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ก็คือรับรองนั้นเอง ใช่ไหมครับ แต่เราก็ต้องทะกระบวนการผลิตให้เค้าดูด้วย ตั้งแต่ INPUT ไปถึง OUTPUT แบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ผมไม่รู้ในส่วนของข้อกำหนดและกฎหมายของอย.อะคับ แต่ขอเพียงแค่เราเล่นให้ถูกกติกาที่เค้าตั้งไว้ ยังไงอย.ต้องรับรองครับ ส่วนเราก็ต้องไปดูว่ามีแนวทางไหนบ้างที่จะทำให้ถูกกติกา ซึ่งแต่ละแนวทางมันราคาไม่เท่ากัน

อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ เพราะผมไม่มีประสบการณ์กับทางอย.และระบบGMP ของอาหารเลย ลองดูท่านอาจารย์ท่านอื่นแนะนำก่อน โดยเฉพาะท่านอาจารย์ Food Safety

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 14 October 2011 - 02:55 PM

QUOTE(Junovsky @ Oct 14 2011, 02:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่รู้ในส่วนของข้อกำหนดและกฎหมายของอย.อะคับ แต่ขอเพียงแค่เราเล่นให้ถูกกติกาที่เค้าตั้งไว้ ยังไงอย.ต้องรับรองครับ ส่วนเราก็ต้องไปดูว่ามีแนวทางไหนบ้างที่จะทำให้ถูกกติกา ซึ่งแต่ละแนวทางมันราคาไม่เท่ากัน

อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ เพราะผมไม่มีประสบการณ์กับทางอย.และระบบGMP ของอาหารเลย ลองดูท่านอาจารย์ท่านอื่นแนะนำก่อน โดยเฉพาะท่านอาจารย์ Food Safety

"โดยเฉพาะท่านอาจารย์ Food Safety"

smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif เห็นด้วยที่สุดเพราะท่านคือ ใบอ่อน กูรูด้านระบบคุณภาพอาหาร โดยเฉพาะเรื่องของกาแฟครับ
(ต้องรอดึกหน่อย เพราะท่าน ศ.ดร.Food Safety ชอบมาตอนนั้นครับ)

#9 antirobot

antirobot

Posted 14 October 2011 - 04:06 PM

QUOTE(Suppadej @ Oct 14 2011, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Done

ขอบคุณครับ.....

งั้นรออาจารย์....

#10 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 14 October 2011 - 08:54 PM

QUOTE(antirobot @ Oct 14 2011, 01:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>

มิน่าว่า วันนี้ทำไมสำลักบ่อยๆ คนข้างบนนี่เอง smiley-computer005.gif

ผมไม่ใช่ ศ.ดร. อะไรนะ เป็นแค่นักศึกษาในวิชาชีพนี้เท่านั้น

ตอบ1นำระบบ GMP มาประยุกต์ใช้แล้วหากดำเนินการขอการรับรองได้ครับ หากได้รับการตรวจประเมินผ่านเกณฑ์ทั้งหน่วยงานรัฐ หรือเอกชน หากสอดคล้องตามข้อกำหนด ก้ได้ใบรับรองครับ

2.ส่งได้ครับ

3.ไม่ได้ครับ เพราะการรับรองนั้นจะรับรองเฉพาะ Establishment นั้นๆเท่านั้น ไม่สามารถนำไปกล่าวอ้างแทนสาขาอื่นๆได้นะครับ

4.สินค้าที่นำมา repack สามารถขอ Scope การรับรองได้ครับ

Attached Files

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users