Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอคำแนะนำเรื่อง เกณฑ์ประเมินความเสี่ยง ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 Stories

Stories

Premium Member

• Power Members

Posted 24 November 2010 - 09:08 AM

รบกวนช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

การประเมินความเสี่ยง OHSAS18001
ในส่วนของเกณฑ์การพิจารณาต่าง ๆ เช่น เกณฑ์พิจารณาโอกาสที่จะเกิดอันตราย , ระดับความรุนแรงที่จะเกิด , สูตร %โอกาสที่จะเกิดอันตราย , เกณฑ์พิจารณาระดับความเสี่ยง..
ในแต่ละบริษัท สามารถกำหนด หรือสร้างหลักเกณฑ์คะแนนขึ้นมาเองได้หรือไม่คะ จะถือว่าผิดรึป่าวคะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 November 2010 - 09:25 AM

ถ้าบริษัทของ จขกท. เป็นโรงงาน มีทางให้เลือก 2 ทาง คือใช้วิธีตามที่กรมโรงงานกำหนด หรือ
ทำเกณฑ์ของตัวเอง และส่งให้ กรมโรงงานพิจารณา ถ้าผ่านการพิจารณาก็ใช้เกณฑ์ที่ จขกท. กำหนดได้ครับ

แต่ถ้าไม่ใช่โรงงาน จะประยุกต์ใช้เกณฑ์ของกรมโรงงานก็ได้ หรือจะกำหนดเกณฑ์ขึ้นใช้เองก็ได้ครับ
"

#3 Stories

Stories

Premium Member

• Power Members

Posted 24 November 2010 - 09:51 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Nov 24 2010, 09:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าบริษัทของ จขกท. เป็นโรงงาน มีทางให้เลือก 2 ทาง คือใช้วิธีตามที่กรมโรงงานกำหนด หรือ
ทำเกณฑ์ของตัวเอง และส่งให้ กรมโรงงานพิจารณา ถ้าผ่านการพิจารณาก็ใช้เกณฑ์ที่ จขกท. กำหนดได้ครับ

แต่ถ้าไม่ใช่โรงงาน จะประยุกต์ใช้เกณฑ์ของกรมโรงงานก็ได้ หรือจะกำหนดเกณฑ์ขึ้นใช้เองก็ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือนะคะ

ไหนๆก็ไหนๆ ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ

บริษัท เป็นลักษณะโรงงานค่ะ ถ้าจะใช้วิธีตามที่กรมโรงงานกำหนด ดูเกณฑ์ตัวไหนคะ
ใช่ตัวนี้หรือเปล่าค่ะ ==> "ระเบียบกรมโรงงานอุตสาหกรรม ว่าด้วยหลักเกณฑ์การชี้บ่งอันราย การประเมินความเสี่ยงและการจัดทำแผนงานบริหารจัดการความเสี่ยง พ.ศ.2543"

และเท่าที่อ่านตามเอกสารท้ายประกาศ โรงงานเราไม่ได้เข้าข่ายธุรกิจตามที่เค้ากำหนด จะนำมาใช้ได้มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users