Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอตัวอย่าง Procedure การควบคุมเอกสารด้วยสื่ออิเลคทรอนิคส์

• Please log in to reply
51 replies to this topic

#1 kannika.s

kannika.s
  • Guests

Posted 03 September 2008 - 05:07 PM

เนื่องจากตอนนี้ทางบริษัท มีนโยบายลดการใช้กระดาษ จึงให้หาข้อมูลการควบคุมเอกสาร ISO ด้วยสื่อ อิเลคทรอนิคส์ และให้ทำการแก้ไข Procedure เก่า

จึงขอความกรุณาผู้ที่เคยแก้ไขแล้ว ส่งProcedure ดังกล่าวมาที่ kannika_sa@hotmail.com เพื่อใช้เป็นแนวทางในการแก้ไขต่อไป

ขอบคุณค่ะ

#2 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 05 September 2008 - 08:44 AM

ขอด้วยนะคะทำ Document Control อยู่ค่ะ iso@kmp05.com
ขอบคุณค่ะ

#3 Ctrls

Ctrls
  • Guests

Posted 05 September 2008 - 10:40 AM

แนะนำนะครับ หากเป็นการยกเลิกการแจกจ่ายเอกสาร โดยคุณอาจจะเลือกทำวิธีการใดวิธีการหนึ่งเช่น
1. การ write CD แจก ควรเป็น CD RW ที่สามารถ write ทับได้
2. การ ทำ file Share ให้ดึงข้อมูลดูเอง
3. การทำ home page ขององค์กรคุณ ที่สามารถดึงดูได้ภายในเท่านั้น

ทั้งนี้เอกสารต้นฉบับที่ได้รับการอนุมัติให้ใช้ จะต้องมีอยู่ที่ DC เพื่อควบคุมเท่านั้น แต่ ไฟล์ที่แจกจ่ายเป็น soft file ที่ไม่ต้องมีลายเซ็นการอนุมัติ เพื่อป้องกันการถ่ายเอกสารและนำไปใช้โดยไม่ได้ควบคุมเก่าใหม่

#4 kannika

kannika
  • Guests

Posted 08 September 2008 - 08:13 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แต่ยังมีข้อสงสัยในเรื่องการ แจ้งให้แต่ละฝ่ายทราบได้อย่างไรค่ะว่าได้มีการแก้ไขข้อมูลแล้ว ซึ่งตอนนี้ที่บริษัทฯใช้ระบบ Lan อยู่ค่ะ และถ้าต้องทำการแก้ไข Procedure จะต้องระบุอย่างไร

ขอบคุณมากค่ะ

#5 ctrls

ctrls
  • Guests

Posted 08 September 2008 - 08:20 AM

การแจ้งการาเปลี่ยนแปลงนั้นง่ายมากครับ คุณหรือหน่วยงานของคุณลองหาวิธีการที่เป็นการสื่อสาร (comunication) ก่อนนนะครับว่าวิธีการใดเหมาะสม ตรงนี้คุณอาจจะเลือกหลายๆวิธีก็ได้ เพราะมีให้เลือกเยอะแยะ อาจจะเริ่มตั้งแต่ การลงลายมือชื่อรับทราบ หรือการส่ง อีเมลล์แจ้งการเปลี่ยนแปลง โดยหน้าที่นี้ควรจะเป็น DC ในการรับหน้าที่เป็นเจ้าภาพนะครับ requirement ไม่ได้กำหนดว่าจะต้องทำอย่างไร แต่วิธีการใดที่ถือว่าเป็นวิธีการที่คุณดำเนินการจัดทำและทำอย่างมีประสิทธิภาพ และวิธีการนั้นแนะนำว่าควรจะเป็นวิธีการที่เป็นมาตรฐานขององค์กร สามารถสืบย้อนกลับของข้อมูลได้ มีเรื่องย้ำนิดนะครับว่า ขณะนี้ auditor ยอมรับการสื่อสารที่เป็นการส่ง e-mail แล้วนะครับ

#6 kannika

kannika
  • Guests

Posted 17 September 2008 - 08:21 AM

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

มีข้อซักถามอีกเรื่อง คือตอนนี้ผู้บริหารมีนโยบายให้รวมระบบ ISO 14001 และ TIS 18001 เข้าไว้ด้วยกัน ไม่ทราบพอจะแนะนำได้มั้ยค่ะ ว่าควรจะเริ่มอย่างไรดี

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 18 September 2008 - 10:19 AM

การควบคุมเอกสารที่เป็นสื่ออิเล็กทรอนิกส์ ถ้าคุณมีหน่วยงาน ICT ก็ให้เขาเปิดห้องสำหรับเอกสารระบบคุณภาพและShare Folder ให้ทุกคนเห็นห้องนี้แต่ไม่สามารถแก้ไขได้ กรณีมีการแก้ไข/ยกเลิก/ออกเอกสารใหม่ก็ให้แจ้งทาง Mail และสร้างห้องเก็บ Mail ดังกล่าวไว้เพื่อยืนยันกับ CB
ส่วนการ Integrate หลายระบบเข้าด้วยกันให้ดู Procedure ที่สามารถใช้ร่วมกันได้ก่อน เช่น นโยบาย, กาควบคุมเอกสาร, การทบทวนผู้บริหาร, การฝึกอบรม, การตรวจติดตามระบบภายใน การจัดซื้อ ส่วนข้อกำหนดอื่นๆที่แตกต่างไม่เหมืนอใครต้องจัดทำ Procedure ต่างหาก
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 maya

maya

Super Member

Posted 04 November 2008 - 03:16 PM

ขอสอบถามอีกนิดค่ะ
เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าทุกคนได้รับทราบและเข้าไปศึกษาการเปลี่ยนแปลง
ที่ทาง DCC แจ้งไป

#9 waew

waew

Posted 10 December 2008 - 10:04 AM

QUOTE(kannika.s @ Sep 3 2008, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากตอนนี้ทางบริษัท มีนโยบายลดการใช้กระดาษ จึงให้หาข้อมูลการควบคุมเอกสาร ISO ด้วยสื่อ อิเลคทรอนิคส์ และให้ทำการแก้ไข Procedure เก่า

จึงขอความกรุณาผู้ที่เคยแก้ไขแล้ว ส่งProcedure ดังกล่าวมาที่ kannika_sa@hotmail.com เพื่อใช้เป็นแนวทางในการแก้ไขต่อไป

ขอบคุณค่ะ

#10 waew

waew

Posted 10 December 2008 - 10:08 AM

รบกวน ขอด้วยเหมือนกันนะคะ Procedure การควบคุมเอกสารด้วยสื่ออิเลคทรอนิคส์
jirattikarn_sri@yahoo.com ขอบคุณค่ะ

#11 me&iso

me&iso

Posted 19 December 2008 - 10:59 AM

ดิฉันเป็น DCC มือใหม่มั่กๆคนหนึ่งค่ะ .....แล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ concept การควบคุมเอกสารซักเท่าไหร่
มีคำถามจะเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่าน นิดนึงดังนี้ค่ะ
...ขอเล่ารายละเอียด เพื่อประกอบการพิจารณาตอบคำถามนะคะ
ตอนนี้แจกจ่ายเอกสารของระบบ ISO 14001 ไปแล้ว(เป็นกระดาษ) โดยมีการเซ็นอนุมัติโดย EMRและ stamp "CONTROLLED" ที่หัวกระดาษทุกแผ่น โดยทำการอินทิเกรตเอกสาร ISO 9000 กับ 14001 เพียงแค่ 3 Procedure คือ Internal Audit/CAR,PAR/Training ค่ะ โดยดิฉันรับนโยบายที่คุยกับทาง EMR(เป็นคนละคนกับ QMR) ว่าตอนนี้ระบบ 14001 เราเพิ่งเริ่มต้น เราจะมี่ DCC เป็นของ 14001 เองโดยให้ DCCของ 14001 ควบคุมเฉพาะเอกสารที่ใช้ใน 14001(ไม่รวมเอกสารที่ integrate เพราะส่วนนั้นตั้งใจจะให้ DCC ทาง9000 คุมอยู่แล้ว)

จากที่เล่ามา ขอเรียนถามค่ะว่า....
1. การอินทิเกรตในแง่นี้ทำได้มั๊ยคะ คืออินทิเกรตไม่เต็มระบบ Management Review กับ Purchase Procedure แล้วก็ Document Control Procedure ไม่ได้ทำการอินทิเกรตร่วมดัวย จึงต้องมีการแบ่งการควบคุมเอกสารเป็น 2 ส่วน มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างคะ แต่เท่าที่ทราบก็ไม่ผิดข้อกำหนดใช่มั๊ยคะ? รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
2. ตอนนี้ดิฉันทำใบ DAR ไปขอ DCC9000 ให้เค้าช่วยแก้ไข 3 Procedure ที่จะขออินทิเกรตร่วมนั่นคือ Internal audit/CAR, PAR/Training Procedure ซึ่งการแก้ไขคงดำเนินการไม่ทัน Pre-audit ที่กำลังจะมาถึงเร็วๆ นี้แน่นอน แต่เราก็นำ Procedure ทั้งสามที่กล่าวไปมาใช้ก่อน โดยมีใบ DAR ขอแก้ไขเป็นหลักฐานว่าเราดำเนินการแล้ว แบบนี้ไม่โดน CAR ใช่มั๊ยคะ?
3. ดิฉันแจกจ่ายเอกสารของระบบ ISO 14001 ไปแล้ว(เป็นกระดาษ) โดยมีการเซ็นอนุมัติโดย EMRและ stamp "CONTROLLED" ที่หัวกระดาษทุกแผ่น หากทางแผนกต่างๆ ต้องการใช้เอกสารของระบบ14001 เค้าสามารถ copy ออกมาโดยมีคำว่า CONTROLLED ติดไปใช้ได้มั๊ยคะ จะถือว่าหลุดการควบคุมรึเปล่า? หรือเราควรต้องมีเอกสารที่ไม่มีการปั๊ม CONTROLLED ให้เค้าอีกชุดคะ ขอช่วยอธิบายข้อดี ข้อเสีย หน่อยค่ะ เพราะปัจจุบันทาง DCC 9000 เค้าใช้วิธีหลังคือ มีอีกชุดที่ไม่ได้ stamp CONTROLLED เพื่อสามารถใช้ copy ได้ มันดูยุ่งยาก ใช้ทรัพยากรเยอะ แต่ดิฉันก็ไม่กล้าสรุปว่าควรเป็นแบบใดจึงจะถูกต้องและรวดเร็วด้วยอ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างค่ะ
New One

#12 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 19 December 2008 - 11:45 AM

QUOTE(me&iso @ Dec 19 2008, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดิฉันเป็น DCC มือใหม่มั่กๆคนหนึ่งค่ะ .....แล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ concept การควบคุมเอกสารซักเท่าไหร่
มีคำถามจะเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่าน นิดนึงดังนี้ค่ะ
...ขอเล่ารายละเอียด เพื่อประกอบการพิจารณาตอบคำถามนะคะ
ตอนนี้แจกจ่ายเอกสารของระบบ ISO 14001 ไปแล้ว(เป็นกระดาษ) โดยมีการเซ็นอนุมัติโดย EMRและ stamp "CONTROLLED" ที่หัวกระดาษทุกแผ่น โดยทำการอินทิเกรตเอกสาร ISO 9000 กับ 14001 เพียงแค่ 3 Procedure คือ Internal Audit/CAR,PAR/Training ค่ะ โดยดิฉันรับนโยบายที่คุยกับทาง EMR(เป็นคนละคนกับ QMR) ว่าตอนนี้ระบบ 14001 เราเพิ่งเริ่มต้น เราจะมี่ DCC เป็นของ 14001 เองโดยให้ DCCของ 14001 ควบคุมเฉพาะเอกสารที่ใช้ใน 14001(ไม่รวมเอกสารที่ integrate เพราะส่วนนั้นตั้งใจจะให้ DCC ทาง9000 คุมอยู่แล้ว)

จากที่เล่ามา ขอเรียนถามค่ะว่า....
1. การอินทิเกรตในแง่นี้ทำได้มั๊ยคะ คืออินทิเกรตไม่เต็มระบบ Management Review กับ Purchase Procedure แล้วก็ Document Control Procedure ไม่ได้ทำการอินทิเกรตร่วมดัวย จึงต้องมีการแบ่งการควบคุมเอกสารเป็น 2 ส่วน มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างคะ แต่เท่าที่ทราบก็ไม่ผิดข้อกำหนดใช่มั๊ยคะ? รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
2. ตอนนี้ดิฉันทำใบ DAR ไปขอ DCC9000 ให้เค้าช่วยแก้ไข 3 Procedure ที่จะขออินทิเกรตร่วมนั่นคือ Internal audit/CAR, PAR/Training Procedure ซึ่งการแก้ไขคงดำเนินการไม่ทัน Pre-audit ที่กำลังจะมาถึงเร็วๆ นี้แน่นอน แต่เราก็นำ Procedure ทั้งสามที่กล่าวไปมาใช้ก่อน โดยมีใบ DAR ขอแก้ไขเป็นหลักฐานว่าเราดำเนินการแล้ว แบบนี้ไม่โดน CAR ใช่มั๊ยคะ?
3. ดิฉันแจกจ่ายเอกสารของระบบ ISO 14001 ไปแล้ว(เป็นกระดาษ) โดยมีการเซ็นอนุมัติโดย EMRและ stamp "CONTROLLED" ที่หัวกระดาษทุกแผ่น หากทางแผนกต่างๆ ต้องการใช้เอกสารของระบบ14001 เค้าสามารถ copy ออกมาโดยมีคำว่า CONTROLLED ติดไปใช้ได้มั๊ยคะ จะถือว่าหลุดการควบคุมรึเปล่า? หรือเราควรต้องมีเอกสารที่ไม่มีการปั๊ม CONTROLLED ให้เค้าอีกชุดคะ ขอช่วยอธิบายข้อดี ข้อเสีย หน่อยค่ะ เพราะปัจจุบันทาง DCC 9000 เค้าใช้วิธีหลังคือ มีอีกชุดที่ไม่ได้ stamp CONTROLLED เพื่อสามารถใช้ copy ได้ มันดูยุ่งยาก ใช้ทรัพยากรเยอะ แต่ดิฉันก็ไม่กล้าสรุปว่าควรเป็นแบบใดจึงจะถูกต้องและรวดเร็วด้วยอ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างค่ะ
New One

ทำไมไม่อินทิเกรตทั้งหมดล่ะคะ??
อย่างในเรื่องการควบคุมเอกสารทั้ง2ระบบ ก็คล้ายๆกันละค่ะ
Management Review ก็ทบทวนไปด้วยกัน เอาวาระทั้ง2ระบบมารวมกันแล้วทบทวนทีเดียว
ข้อดีก็คือเวลาทบทวนฝ่ายบริหารจะได้จับทั้งQMR และ EMR มาชี้แจงปัญหาและร่วมกันหาทางออกด้วยกันเลย
และเอกสารก็ง่ายกับการControl ด้วย
ส่วนPurchase ก็รวมกันได้อีก เพียงแต่อาจจะมาแยกAVL เอาน่ะค่ะ

แล้วเอกสารที่เข้าระบบก็ถือว่าควบคุมแล้ว ทำไมยังมีการถ่ายสำเนานอกเหนือจากที่แจกจ่ายอีกค๊ะ?
ถ้าจะสำเนาเพิ่มก็เขียนคำร้องลงในใบDAR แล้วก็ดำเนินการตามระบบ
เอกสารที่แจกจ่ายก็จะสามารถควบคุมสำเนาได้ทั้งหมดและรู้ว่ามีผู้ครอบครองเอกสารกี่คน ที่ไหนบ้าง...

#13 me&iso

me&iso

Posted 19 December 2008 - 04:05 PM

ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ Panisa. k ที่ช่วย comment และแนะนำบางส่วนค่ะ

1. ที่ไม่ได้อินทิเกรตกันเต็มระบบเพราะว่า QMR ของทาง 9000 เค้าบอกว่า ถ้าจะมาอินทิเกรตกับของเค้า คือเค้าต้องแก้ไขทั้งระบบ เค้าบอกว่าอยากให้ 14001 ของเราทำไปก่อน รับรองระบบไปก่อน(timeline ของการจัดตั้งระบบและขอรับรองระบบ 14001 เหลือเวลาให้ทำงานอีกน้อยมาก) จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับเค้า เพราะถ้ามาใช้เอกสารเค้า เดี๋ยวระบบเค้าโดน CAR เพราะเอกสารไม่สอดคล้องครอบคลุมกับการปฏิบัติ คือส่วนตัวดิฉันคิดเอาเองว่า เค้าคงขี้เกียจแก้เอกสารพวก manual, procedure อันมากมายของเค้าน่ะค่ะ แล้วตอนนี้ทาง DCCของ 9000 เค้าเพิ่งลาออกจากงานไปอยู่บริษัทอื่น ก็เลยไม่มีคนดูแลตรงจุดการควบคุมกระจายเอกสารของเค้าได้เต็มที่................ดิฉั
นละเหนื่อยกับการ deal งานกับเค้ามั่กมาก...ค่ะ หึๆ ตอนนี้ดิฉันเลยสนใจแค่ว่า ทำยังไงก็ได้ให้ระบบเอกสารของ 14001 เดินไปได้ก่อน ก็เลยต้องแยกเป็น DCC ของ 14001 เพื่อคุมเอกสารระบบ 14001 แล้วก็ไปขอเอกสารบางส่วนของเค้ามาใช้ ทำใบ DAR ค้างไว้รอให้เค้าแก้ไข ดิฉันนึกภาพที่คุณ Panisa. k บอกออกเลยค่ะว่ามันจะง่ายแค่ไหน ถ้าอินทิเกรตได้เต็มระบบแต่ด้วยอะไรหลายๆ EMR ของดิฉันเลยเลือกเส้นทางนี้อ่ะค่ะ แต่ต่อไปข้างหน้าดิฉันคาดว่าต้องมีการอินทิเกรตนะคะ...

แล้วก็...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องการแจกจ่ายเอกสารนะคะ สงสัยเดี๋ยวได้มาโพสท์บ่อยๆ แน่เลยงานนี้...

#14 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 19 December 2008 - 04:37 PM

QUOTE(me&iso @ Dec 19 2008, 04:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ Panisa. k ที่ช่วย comment และแนะนำบางส่วนค่ะ

1. ที่ไม่ได้อินทิเกรตกันเต็มระบบเพราะว่า QMR ของทาง 9000 เค้าบอกว่า ถ้าจะมาอินทิเกรตกับของเค้า คือเค้าต้องแก้ไขทั้งระบบ เค้าบอกว่าอยากให้ 14001 ของเราทำไปก่อน รับรองระบบไปก่อน(timeline ของการจัดตั้งระบบและขอรับรองระบบ 14001 เหลือเวลาให้ทำงานอีกน้อยมาก) จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับเค้า เพราะถ้ามาใช้เอกสารเค้า เดี๋ยวระบบเค้าโดน CAR เพราะเอกสารไม่สอดคล้องครอบคลุมกับการปฏิบัติ คือส่วนตัวดิฉันคิดเอาเองว่า เค้าคงขี้เกียจแก้เอกสารพวก manual, procedure อันมากมายของเค้าน่ะค่ะ แล้วตอนนี้ทาง DCCของ 9000 เค้าเพิ่งลาออกจากงานไปอยู่บริษัทอื่น ก็เลยไม่มีคนดูแลตรงจุดการควบคุมกระจายเอกสารของเค้าได้เต็มที่................ดิฉั
นละเหนื่อยกับการ deal งานกับเค้ามั่กมาก...ค่ะ หึๆ ตอนนี้ดิฉันเลยสนใจแค่ว่า ทำยังไงก็ได้ให้ระบบเอกสารของ 14001 เดินไปได้ก่อน ก็เลยต้องแยกเป็น DCC ของ 14001 เพื่อคุมเอกสารระบบ 14001 แล้วก็ไปขอเอกสารบางส่วนของเค้ามาใช้ ทำใบ DAR ค้างไว้รอให้เค้าแก้ไข ดิฉันนึกภาพที่คุณ Panisa. k บอกออกเลยค่ะว่ามันจะง่ายแค่ไหน ถ้าอินทิเกรตได้เต็มระบบแต่ด้วยอะไรหลายๆ EMR ของดิฉันเลยเลือกเส้นทางนี้อ่ะค่ะ แต่ต่อไปข้างหน้าดิฉันคาดว่าต้องมีการอินทิเกรตนะคะ...

แล้วก็...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องการแจกจ่ายเอกสารนะคะ สงสัยเดี๋ยวได้มาโพสท์บ่อยๆ แน่เลยงานนี้...

สู้...สู้..นะคะ
แล้วแวะมาบ่อยๆน๊า laugh.gif

#15 นันทิยา_racerwire

นันทิยา_racerwire

Posted 10 October 2009 - 05:56 PM

ขอด้วยนะคะทำ Document Control อยู่ค่ะ pongpang_26@hotmail.com ทางบริษัทต้องการที่จะลดการใช้กระดาษค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

#16 kaka

kaka

Super Member

Posted 28 November 2009 - 11:28 AM

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

#17 RACHAYA..JA

RACHAYA..JA

Posted 28 November 2009 - 03:08 PM

การควบคุมเอกสารระบบ ISO 17025:2005 ใช้ Procedure เดียวกันกับระบบ HACCP ,ISO22000 ได้ไหมคะเกี่ยวข้องกับข้อกำหนดหรือเปล่า

#18 toi toi

toi toi

Posted 30 November 2009 - 04:44 PM

ขอตัวอย่าง Procedure การควบคุมเอกสารด้านสื่ออิเลคทรอนิคส์ ด้วยคนค่ะ พร้อมตัวอย่างวัตถุประสงค์เป้าหมายของ IT ด้วย pharpapin_toi@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ คร๊าบผม

#19 น้ำแข็ง

น้ำแข็ง

Premium Member

• Power Members

Posted 01 December 2009 - 10:10 AM

ขอด้วยค่ะ อยากได้เพิ่มเติมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
น้ำแข็ง a15192@hotmail.com

#20 tawan-lp

tawan-lp

Posted 25 February 2010 - 03:23 PM

ตะวันก็ขอด้วยคะคะ tawan_pa@hotmail.com
ขอขอบคุณคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users