Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมี qp เรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานบ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 ao53

ao53

Premium Member

• Power Members

Posted 29 November 2010 - 01:10 PM

โดน external CB ให้มีเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานด้วย แต่ไม่รู้จะเขียนยังไง ใครพอมีตัวอย่างบ้างค่ะ

#2 ISO Consultant

ISO Consultant

Posted 29 November 2010 - 03:51 PM

QUOTE(ao53 @ Nov 29 2010, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โดน external CB ให้มีเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานด้วย แต่ไม่รู้จะเขียนยังไง ใครพอมีตัวอย่างบ้างค่ะ

สภาพแว้ดล้อมน่าจะแสดงอยู่ใน Quality Manual มากกว่า Quality Procedure นะครับ วิธีการเช่น
กำหนดการควบคุมอุณหภูมิให้ยู่ระหว่างเท่าไร เช่น 25 +/5 oC เป็นต้น
กำหนดวิธีการเข้า-ออกในสถานที่ปฏิบัติงาน เพื่อป้องกันการเข้าถึงพื้นที่ของผู้ที่ไม่มีหน้าที่เกี่ยวข้อง และรักษาความลับของลูกค้า
กำหนดการใส่ PPE ตามความจำเป็น และเหมาะสม
อื่นๆตามที่ปฏิบัติอยู่

ต้องการหัวข้ออื่นเพิ่มเติมจำเป็นต้องมีข้อมูลของที่มีในปัจจุบันนะครับ หากไม่ต้องการเปิดเผยมากเกินไป mail ข้อมูลมาได้นะครับ รับรองในการรักษาตวามลับตามข้อกำหนดนะครับ
s_kozervanich@yahoo.com

#3 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 November 2010 - 04:01 PM

- QP สภาพแวดล้อมในการทำงาน ใน ISO9001:2008 (ข้อกำหนด 6.4) ใช่หรือเปล่า ครับ!
จะได้จัดส่งให้ถูก.... ครับ!!!

" ʵ

#4 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

Posted 29 November 2010 - 05:04 PM

รบกวนขอตัวอย่าง QP สภาพแวดล้อมในการทำงานใน ISO9001:2008 ด้วยคนคะ
pla_manthana@hotmail.com
ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ

#5 ao53

ao53

Posted 29 November 2010 - 06:15 PM

QUOTE(ทิ. @ Nov 29 2010, 04:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- QP สภาพแวดล้อมในการทำงาน ใน ISO9001:2008 (ข้อกำหนด 6.4) ใช่หรือเปล่า ครับ!
จะได้จัดส่งให้ถูก.... ครับ!!!

ใช่จ๊ะ แล้วมันจำเป็นต้องมีไหม

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 29 November 2010 - 07:01 PM

QUOTE(ao53 @ Nov 29 2010, 01:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เรื่องที่ว่าเนี่ย..มันก็ทำได้หลายวิธี แต่จะเป็นวิธีไหนก็แล้วแต่เราจะพิจารณานำไปปฏิบัติ
สำหรับ จอมโจร นั้น เลือกที่จะเขียนประเด็นเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมที่มีผลกระทบต่อผลิตภัณฑ์
แทรกไว้ใน ระเบียบปฏิบัติแต่ละฉบับ เพราะน่าจะทำให้เรากำหนดวิธีควบคุมได้ตรงกับ
สถานการณ์มากที่สุด และค้นหามาอ้างอิงได้ค่อนข้างง่ายกว่าการไปกำหนดไว้ที่อื่น

เช่น

ระเบียบปฏิบัติว่าด้วยการบรรจุสินค้าในตู้คอนเทนเนอร์ ก็กำหนดไปเลยว่า จะควบคุมสภาพแวดล้อมในตู้คอนเทนเนอร์ อย่างไรเพื่อป้องกัน
ความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นกับตัวสินค้า

ถ้าระเบียบปฏิบัติว่าด้วย การบำรุงรักษาระบบไอที ก็กำหนดไปเลยว่า จะควบคุมสภาพแวดล้อมในห้อง server อย่างไรเพื่อป้องกัน server
เสี่ยหาย

ฯลฯ
"

#7 ao53

ao53

Posted 29 November 2010 - 07:15 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Nov 29 2010, 07:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องที่ว่าเนี่ย..มันก็ทำได้หลายวิธี แต่จะเป็นวิธีไหนก็แล้วแต่เราจะพิจารณานำไปปฏิบัติ
สำหรับ จอมโจร นั้น เลือกที่จะเขียนประเด็นเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมที่มีผลกระทบต่อผลิตภัณฑ์
แทรกไว้ใน ระเบียบปฏิบัติแต่ละฉบับ เพราะน่าจะทำให้เรากำหนดวิธีควบคุมได้ตรงกับ
สถานการณ์มากที่สุด และค้นหามาอ้างอิงได้ค่อนข้างง่ายกว่าการไปกำหนดไว้ที่อื่น

เช่น

ระเบียบปฏิบัติว่าด้วยการบรรจุสินค้าในตู้คอนเทนเนอร์ ก็กำหนดไปเลยว่า จะควบคุมสภาพแวดล้อมในตู้คอนเทนเนอร์ อย่างไรเพื่อป้องกัน
ความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นกับตัวสินค้า

ถ้าระเบียบปฏิบัติว่าด้วย การบำรุงรักษาระบบไอที ก็กำหนดไปเลยว่า จะควบคุมสภาพแวดล้อมในห้อง server อย่างไรเพื่อป้องกัน server
เสี่ยหาย

ฯลฯ

จ๊ะแล้วถ้าไม่มีจะผิดไหม

#8 ทิ.

ทิ.

Posted 30 November 2010 - 11:26 AM

- เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน ตามข้อกำหนด 6.4 ขยายความ/อธิบายได้ ดังนี้ ...ครับ!
ข้อกำหนด 6.4 นั้นกำหนดให้องค์กร/บริษัท ต้องมีการจัดการเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงาน
ของพนักงาน
ซึ่งมีผลต่อข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ เช่น เสียง , แสงสว่าง ,ฝุ่นละออง , สารเคมีในบรรยากาศ เป็นต้น
หรือถ้าจะพูดแบบง่ายๆ ก็คือ องค์กร/บริษัท ต้องปฏิบัติตาม กฎกระทรวง หรือประกาศกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยเรื่อง
ความปลอดภัยในการทำงานที่เกี่ยวกับ สภาพแวดล้อมในการทำงานต่างๆ

สภาพแวดล้อมในการทำงาน ----> ส่งผล -----> พนักงาน ------>ส่งผล ------> ข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์
- สำหรับ QP เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน จำเป็นต้องจัดทำขึ้น....ครับ! ----> ตามข้อกำหนด 6.4
แรกๆๆ ทาง CB ก็จะตรวจติดตามเกี่ยวกับเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานว่า มีการตรวจวัดหรือไม่? แล้วเป็นไปตามที่กฎหมาย หรือ
ประกาศกระทรวงมหาดไทย กำหนดไว้หรือไม่? .... ครับ!
แล้วหลังจากนั้นก็จะสุ่มตรวจเป็นระยะๆ ไม่ค่อยเน้นเท่าไหร่.... ครับ!!!

" ʵ

#9 ao53

ao53

Posted 30 November 2010 - 01:18 PM

ค่ะ วันนี้ extrenal วันที่ 2 แล้ว ก็ช่วงเย็นคงจะทราบว่าจะผ่านไหม ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแหนะนำ และแนวทางดีๆ ค่ะ

#10 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 30 November 2010 - 03:21 PM

QUOTE(ao53 @ Nov 30 2010, 01:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ค่ะ วันนี้ extrenal วันที่ 2 แล้ว ก็ช่วงเย็นคงจะทราบว่าจะผ่านไหม ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแหนะนำ และแนวทางดีๆ ค่ะ

smiley-computer005.gif อย่ากังวลเรื่องผ่านการ audit หรือไม่ ควรพิจารณาความสัมพันธ์กับ คุณภาพของผลิตภัณฑ์
และความสอดคล้องกับ กฎหมายก่อนครับ

#11 jaaa

jaaa

Posted 14 December 2010 - 10:32 AM

QUOTE(ทิ. @ Nov 30 2010, 11:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน ตามข้อกำหนด 6.4 ขยายความ/อธิบายได้ ดังนี้ ...ครับ!
ข้อกำหนด 6.4 นั้นกำหนดให้องค์กร/บริษัท ต้องมีการจัดการเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงาน
ของพนักงาน
ซึ่งมีผลต่อข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ เช่น เสียง , แสงสว่าง ,ฝุ่นละออง , สารเคมีในบรรยากาศ เป็นต้น
หรือถ้าจะพูดแบบง่ายๆ ก็คือ องค์กร/บริษัท ต้องปฏิบัติตาม กฎกระทรวง หรือประกาศกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยเรื่อง
ความปลอดภัยในการทำงานที่เกี่ยวกับ สภาพแวดล้อมในการทำงานต่างๆ

สภาพแวดล้อมในการทำงาน ----> ส่งผล -----> พนักงาน ------>ส่งผล ------> ข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์
- สำหรับ QP เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมในการทำงาน จำเป็นต้องจัดทำขึ้น....ครับ! ----> ตามข้อกำหนด 6.4
แรกๆๆ ทาง CB ก็จะตรวจติดตามเกี่ยวกับเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงานว่า มีการตรวจวัดหรือไม่? แล้วเป็นไปตามที่กฎหมาย หรือ
ประกาศกระทรวงมหาดไทย กำหนดไว้หรือไม่? .... ครับ!
แล้วหลังจากนั้นก็จะสุ่มตรวจเป็นระยะๆ ไม่ค่อยเน้นเท่าไหร่.... ครับ!!!

รบกวนคุณทิส่ง QP เกี่ยวกับเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน ให้ดิฉันเป็นตัวอย่างในการจัดทำด้วยนะคะ
ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
จารุวรรณี / DC
jaruwannee@wsp.co.th

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users