Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะทำอย่างไรดีกับโรงงานเพื่อนบ้าน ที่ปล่อยมลพิษเข้ามาโรงงาน

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 Aek

Aek

Posted 13 December 2010 - 11:49 AM

พอดีผมเป็น EMR เคยร้องเรียนไปยังโรงงานที่ติดกันว่า
"โรงงานเฮียปล่อยกลิ่นเหม็นเข้าโรงงานผม พนักงานผมต้องทนกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่กลิ่นนี้ปล่อยออกมา"
อาเฮียแกก็ทำมึน แถไปเรื่อยว่า "โรงงานอั้วได้ 14000 แล้วมีระบบบำบัดอย่างดี มันเป็นไปไม่ได้ที่จะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้"
หลักฐานมันแสดงอย่างชัดเจน ควันขาวทมึนจากปล่องควันด้านบนหลังคาบวกกับสายลมโชยลงมา
กระแทกเข้ารูโพรงจมูกพนักงานผมเต็มๆ พนักงานสาวร้องตะโกนด้วยความแสบซ่านไปทั้งรูจมูก
ผมเข้าไปแจ้งต่ออาเฮีย ก็ยังมึน กวนส้นบาทา เป็นอย่างนี้ทุกอาทิตย์ อาทิตย์นึงประมาณ 10-11 ครั้ง
ครั้งนึงประมาณ 10 นาที จึงจะเจือจาง ร้องเรียนมาหาผมทุกครั้งที่ได้กลิ่นยิ่งกว่าสกั้งนี้
ผมให้โอกาสอาเฮียมานานแล้ว วันนี้ผมจะต้องทำอย่างไรดี ใจนึงก็อยากเป็นเพื่อนบ้านที่ดีต่อกัน
แต่เพื่อนบ้านไม่ตอบสนองในสิ่งที่ร้องเรียนเลย แถไปวันๆเหมือนกับใครคนนึงในสมาคมฟุตบอลทุกวันนี้
หรือจะแจ้งความดี หรือจะปล่อยเอาไว้อย่างนี้ หรือจะให้ผมไปกราบบาทาแล้วอ้อนวอนแกยังงั้นจะดีไหมครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 December 2010 - 12:40 PM

เสนอให้ ตรวจวัดคุณภาพอากาศ ในช่วงที่มีการปล่อยมลภาวะนั้นออกมา
ส่วนจะตรวจ parameter ตัวไหนบ้างอันนี้ขอให้ จขกท ศึกษาดู

เมื่อได้รับผลการตรวจแล้ว ก็นำไปใช้ประกอบกับมาตรการทางการฑูตในระดับที่สูงขึ้น
โดยอาจทำหนังสือที่ลงนามโดยผู้บริหารระดับสูงของเรา ส่งไปให้ผู้บริหารระดับสูงของเขา

ถ้ายังไม่มีการปรับปรุงในแนวทางที่ดีขึ้น
ก็เพิ่มมาตรการให้เข้มข้นขึ้นอีก เช่น ทำหนังสือ และแนบผลการตรวจวัดไปให้
หน่วยงานราชการในเขตพื้นที่ เป็นต้น
"

#3 iso_man

iso_man

Posted 13 December 2010 - 12:59 PM

อาเฮียได้ ISO14001 จริงป่าว ถ้าได้จริงร้องเรียนไปยัง CB ที่ให้การรับรองด้วยครับ นอกจากนี้ให้ทำจม.ร้องเรียนเป็น 2 ฉบับ สำเนาเหมือนกันนะครับ ด้วยฉบับ 1 ไปที่โรงงานเพื่อนบ้าน อีกฉบับไปที่อุตสาหกรรมจังหวัดที่โรงงานตั้งอยู่ นอกจากนี้ยังสามารถส่งการร้องเรียนไปที่กรมควบคุมมลพิษได้อีกทาง ลองดูครับ เอาทีละสเต็ป
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

• Power Members

Posted 13 December 2010 - 01:07 PM

QUOTE(Aek @ Dec 13 2010, 11:49 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีผมเป็น EMR เคยร้องเรียนไปยังโรงงานที่ติดกันว่า
"โรงงานเฮียปล่อยกลิ่นเหม็นเข้าโรงงานผม พนักงานผมต้องทนกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่กลิ่นนี้ปล่อยออกมา"
อาเฮียแกก็ทำมึน แถไปเรื่อยว่า "โรงงานอั้วได้ 14000 แล้วมีระบบบำบัดอย่างดี มันเป็นไปไม่ได้ที่จะเกิดเหตุการณ์อย่างนี้"
หลักฐานมันแสดงอย่างชัดเจน ควันขาวทมึนจากปล่องควันด้านบนหลังคาบวกกับสายลมโชยลงมา
กระแทกเข้ารูโพรงจมูกพนักงานผมเต็มๆ พนักงานสาวร้องตะโกนด้วยความแสบซ่านไปทั้งรูจมูก
ผมเข้าไปแจ้งต่ออาเฮีย ก็ยังมึน กวนส้นบาทา เป็นอย่างนี้ทุกอาทิตย์ อาทิตย์นึงประมาณ 10-11 ครั้ง
ครั้งนึงประมาณ 10 นาที จึงจะเจือจาง ร้องเรียนมาหาผมทุกครั้งที่ได้กลิ่นยิ่งกว่าสกั้งนี้
ผมให้โอกาสอาเฮียมานานแล้ว วันนี้ผมจะต้องทำอย่างไรดี ใจนึงก็อยากเป็นเพื่อนบ้านที่ดีต่อกัน
แต่เพื่อนบ้านไม่ตอบสนองในสิ่งที่ร้องเรียนเลย แถไปวันๆเหมือนกับใครคนนึงในสมาคมฟุตบอลทุกวันนี้
หรือจะแจ้งความดี หรือจะปล่อยเอาไว้อย่างนี้ หรือจะให้ผมไปกราบบาทาแล้วอ้อนวอนแกยังงั้นจะดีไหมครับ

ลองใช้บริการดู ครับ
ผู้ร้องทุกข์สามารถแจ้งมายังกรมควบคุมมลพิษ โดย
สายด่วนร้องทุกข์ โทร 1650 กด 2 หรือ 0-2298-2605
จดหมายมาที่กรมควบคุมมลพิษ 92 ซอยพหลโยธิน 7
ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท
กรุงเทพฯ 10400 โทรสาร 0 2298 2596
ตู้ ปณ. 33 ปณ. สามเสนใน กรุงเทพฯ 10400
เว็บไซต์ www.pcd.go.th
Email e-petition@pcd.go.th

#5 Aek

Aek

Posted 13 December 2010 - 01:13 PM

QUOTE(iso_man @ Dec 13 2010, 12:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อาเฮียได้ ISO14001 จริงป่าว ถ้าได้จริงร้องเรียนไปยัง CB ที่ให้การรับรองด้วยครับ นอกจากนี้ให้ทำจม.ร้องเรียนเป็น 2 ฉบับ สำเนาเหมือนกันนะครับ ด้วยฉบับ 1 ไปที่โรงงานเพื่อนบ้าน อีกฉบับไปที่อุตสาหกรรมจังหวัดที่โรงงานตั้งอยู่ นอกจากนี้ยังสามารถส่งการร้องเรียนไปที่กรมควบคุมมลพิษได้อีกทาง ลองดูครับ เอาทีละสเต็ป

CB เป็น URS ครับ แต่ผมเข้าใจ CB ครับว่าเวลามาตรวจ อาเฮียก็ไม่ปล่อยควันออกมา และเวลาตรวจปล่องควันก็นัดให้เจ้าหน้าที่ทำการตรวจมาตรวจวันที่ไม่ปล่อยควัน ยังไงมันก็ผ่านครับ
อาเฮีย มันเฮี้_ จริ้งๆ

#6 Aek

Aek

Posted 13 December 2010 - 01:14 PM

QUOTE(aanuuchaa @ Dec 13 2010, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองใช้บริการดู ครับ
ผู้ร้องทุกข์สามารถแจ้งมายังกรมควบคุมมลพิษ โดย
สายด่วนร้องทุกข์ โทร 1650 กด 2 หรือ 0-2298-2605
จดหมายมาที่กรมควบคุมมลพิษ 92 ซอยพหลโยธิน 7
ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท
กรุงเทพฯ 10400 โทรสาร 0 2298 2596
ตู้ ปณ. 33 ปณ. สามเสนใน กรุงเทพฯ 10400
เว็บไซต์ www.pcd.go.th
Email e-petition@pcd.go.th

ขอบคุณมากครับ

#7 iso_man

iso_man

Posted 13 December 2010 - 01:22 PM

สามารถส่งให้กับ URS ได้ครับ โดยเป็นสำเนา เพราะถือเป็นประเด็นหนึ่งที่ CB ต้องนำไปใช้ในการตรวจติดตามการรับรองระบบครั้งต่อไป แต่ส่วนมากไม่ค่อยทำกัน แล้วก็คอยสอบถามไปเรื่อยๆๆนะครับ แต่ให้แบบตรงๆๆก็ทางหน่วยราชการนะครับ ให้ดีถ่ายรูปตอนปล่อยได้ยิ่งดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users