Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด(โรงไฟฟ้า)

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 p.pai

p.pai

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 January 2011 - 03:10 PM

ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
กรณีของผมไม่มีของเสียจากการผลิตเนี่ยะ
ผมเขียน ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด โดยอ้างตามกม.และพรบ.การไฟฟ้า ได้เลยมั้ยครับ เพื่อนสมาชิก พี่พี่ และอ. ครับ

#2 But

But

Premium Member

Posted 14 January 2011 - 03:40 PM

QUOTE(p.pai @ Jan 14 2011, 03:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด --- ข้อกำหนดลูกค้า ก็ได้ค่ะ

กรณีของผมไม่มีของเสียจากการผลิตเนี่ยะ ---- ผลิตอะไรค่ะทำไมไม่มีของเสีย

ผมเขียน ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด โดยอ้างตามกม.และพรบ.การไฟฟ้า ได้เลยมั้ยครับ เพื่อนสมาชิก พี่พี่ และอ. ครับ
---งง ค่ะ

#3 p.pai

p.pai

Posted 14 January 2011 - 04:24 PM

QUOTE(But @ Jan 14 2011, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
---งง ค่ะ

ผลิตไฟฟ้าครับ เลยไม่มีของเสีย ครับ

#4 But

But

Posted 14 January 2011 - 04:27 PM

QUOTE(p.pai @ Jan 14 2011, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผลิตไฟฟ้าครับ เลยไม่มีของเสีย ครับ

เออน่ะ --- พอๆกับน้ำมันเลย ---
---เราว่าน่าจะดูในเรื่องการขนส่งกระแสไฟฟ้าไปยังลูกค้า น่าจะได้มั้ย
เวลาส่งมอบกระแสไฟฟ้าก่อนไปถึงชาวบ้านโดยตรงเขาทำไงกานอะ

#5 p.pai

p.pai

Posted 14 January 2011 - 04:32 PM

QUOTE(But @ Jan 14 2011, 04:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เออน่ะ --- พอๆกับน้ำมันเลย ---
---เราว่าน่าจะดูในเรื่องการขนส่งกระแสไฟฟ้าไปยังลูกค้า น่าจะได้มั้ย
เวลาส่งมอบกระแสไฟฟ้าก่อนไปถึงชาวบ้านโดยตรงเขาทำไงกานอะ

ผ่านสายส่งไฟฟ้าครับ ที่เราเห็นตามข้างถนนนะครับ ส่งปุ๊บ ถึงปั๊บ ยังงี้ครับ ถ้าไฟฟ้าหรือผลิตภัณฑ์เสีย ก็ไม่สามารถส่งไปได้ครับ คือกรณีหยุดเครื่องแค่นั้นครับ ไอเจ้าไฟฟ้าเนี่ยะ ถ้าไม่อยู่ในระดับแรงดันที่ควบคุมก็ส่งไปไม่ได้อีกครับ มีอุปกรณ์ป้องกันเยอะแยะ

#6 ISO Consultant

ISO Consultant

Posted 14 January 2011 - 04:39 PM

QUOTE(p.pai @ Jan 14 2011, 03:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
กรณีของผมไม่มีของเสียจากการผลิตเนี่ยะ

การเกิดเหตุ Emergency shutdow, Unplan shutdown อาจเป็นหัวข้อการควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นตามข้อกำหนดได้ หัวข้ออื่นยังมองไม่เห็นในอุตสาหกรรมการผลิตไฟฟ้าครับ ลองพิจารนาดูครับ

#7 p.pai

p.pai

Posted 14 January 2011 - 04:55 PM

QUOTE(ISO Consultant @ Jan 14 2011, 04:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การเกิดเหตุ Emergency shutdow, Unplan shutdown อาจเป็นหัวข้อการควบคุมผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นตามข้อกำหนดได้ หัวข้ออื่นยังมองไม่เห็นในอุตสาหกรรมการผลิตไฟฟ้าครับ ลองพิจารนาดูครับ

ผมจัดไปเป็นเรื่องของ preventive and corrective plan แล้วครับ ง่า ถูกมั้ยครับเนี่ย

#8 ISO Consultant

Posted 14 January 2011 - 05:07 PM

QUOTE(p.pai @ Jan 14 2011, 04:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมจัดไปเป็นเรื่องของ preventive and corrective plan แล้วครับ ง่า ถูกมั้ยครับเนี่ย

ควรเกิด Nonconform ก่อน แล้วจึงเกิด preventive and corrective action (ตามวงจรการเกิดเหตุการณ์) ถูกไหมครับ

#9 p.pai

p.pai

Posted 14 January 2011 - 05:16 PM

QUOTE(ISO Consultant @ Jan 14 2011, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ควรเกิด Nonconform ก่อน แล้วจึงเกิด preventive and corrective action (ตามวงจรการเกิดเหตุการณ์) ถูกไหมครับ

ใช่ครับ เดี่ยวลองปรับดูใหม่ครับ ขอบคุณครับ แต่เอ จะเกี่ยวกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์มั้ยเนี่ย

#10 ISO Consultant

Posted 14 January 2011 - 05:27 PM

QUOTE(p.pai @ Jan 14 2011, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ เดี่ยวลองปรับดูใหม่ครับ ขอบคุณครับ แต่เอ จะเกี่ยวกับคุณภาพของผลิตภัณฑ์มั้ยเนี่ย

เป็นการเกิดผลกระทบ (ทางอ้อม) กับผู้ใช้ผลิตภัณฑ์ เนื่องจากการไม่มีไฟฟ้าใช้ชั่วขณะ อาจส่งผลกระทบต่อบางลักษณะธุรกิจที่จำเป็นต้องใช้ไฟฟ้าในการควบคุมกระบวนการผลิต (เป็นการมองในมุมอีกมุมหนึ่ง ครับ)

#11 p.pai

p.pai

Posted 14 January 2011 - 05:54 PM

QUOTE(ISO Consultant @ Jan 14 2011, 05:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นการเกิดผลกระทบ (ทางอ้อม) กับผู้ใช้ผลิตภัณฑ์ เนื่องจากการไม่มีไฟฟ้าใช้ชั่วขณะ อาจส่งผลกระทบต่อบางลักษณะธุรกิจที่จำเป็นต้องใช้ไฟฟ้าในการควบคุมกระบวนการผลิต (เป็นการมองในมุมอีกมุมหนึ่ง ครับ)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เริ่ม get แล้วครับ

#12 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 January 2011 - 08:25 AM

- สำหรับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ ในความหมายของ ISO9001:2008 นั้น
นอกจากคุณภาพของสินค้าต้อง On Spec. แล้ว ยังรวมถึงข้อกำหนดในการส่งมอบด้วย ครับ!

- ดังนั้น ในการจ่ายกระแสไฟฟ้าไปยังลูกค้า (ผู้ใช้ไฟฟ้า) คงต้องมีการจ่ายสม่ำเสมอ 24 hr.
ถ้าการจ่ายกระแสไฟฟ้าขัดข้อง / กำลังไฟฟ้าตก ก็จะเป็นกรณีของ ------> NCR

- นอกจากนี้ยังรวมถึงวัตถุดิบ,ปัจจัยการผลิต (เช่น สารปรุงแต่ง,ถุงบรรจุ ที่ใช้ในอุตสาหกรรมอื่นๆ)
ที่ใช้ในการผลิตกระแสไฟฟ้า ถ้าไม่ได้ตาม Spec. ก็จะเป็นกรณีของ NCR เช่นกัน ครับ!
ลองศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับ NCR ตามเส้นทางนี้ ครับ!!!

http://www.isothai.c...amp;#entry69944

" ʵ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users