Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือครับ เป็น dcc แบบไม่รู้เรื่องนี้เลย

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 offza

offza

Posted 13 September 2011 - 10:39 PM

บริษัท เพิ่งจะเริ่มทำ iso และผมก็ได้รับมอบหมายให้เป็น DCC แต่ตัวผมเองยังไม่เคยผ่านการฝึกอบรม

อาศัยถามคนนั้นที คนนี้ทีว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง บางทีถามบ่อยๆก็เกรงใจกลัวเค้าจะรำคาญ

ผมขอถามรวมในกระทู้นี้ยาวๆ หลายๆคำถามนะครับ

#2 offza

offza

Posted 13 September 2011 - 10:42 PM

ตอนนี้สงสัยว่า ใน Procedure มีระบุให้ใช้ form ตัวนึง แบบนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ หรือว่าเราต้องเขียน Work ขึ้นมาเพื่อระบุขั้นตอนที่จะใช้ form นี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#3 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 14 September 2011 - 09:46 AM

หน้าที่ของ DCC คือ จัดเก็บ แจกจ่าย ทำลายเอกสาร ทำ Master list คุมเอกสารที่เราจัดเก็บ เอกสารมีการอัพเดทต้องเขียนใบ DAR (ใบคำร้องขอการแก้ไข )ยังไงอ่านที่ Procedure ให้ละเอียดนะคะ เขียนในสิ่งที่ทำ และทำในสิ่งที่เขียนนะคะ

#4 noonee

noonee

Posted 14 September 2011 - 10:45 AM

สอบถามได้ที่ worawan_qa@epethai.th.com ค่ะ
อยากถามเรื่องไหนเป็นพิเศษก็เมล์มาสอบถามนะคะ...ยินดีค่ะ

#5 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 September 2011 - 11:55 AM

ต้องดูที่ระเบียบปฏิบัติเกี่ยวกับการควบคุมเอกสารและบันทึกค่ะว่าเขียนไว้อย่างไร
และกำหนดไว้อย่างไร
เช่น กำหนดระดับเอกสารไว้ในบริษัทกี่ประเภท อาจจะมี QM>QP>WI,SD>Form หรืออะไรประมาณนี้
จากนั้นก็มาดูว่า เอกสารแต่ละชนิด ใครเป็นคน จัดทำ ทบทวน อนุมัติ
เมื่อทำเอกสารเสร็จก็มาดูว่าขั้นตอนการขอขึ้นทะเบียนทำอย่างไร เช่น ต้องเขียนใบDARใช่ไหม๊ ใครอนุมัติ และจากนั้นขั้นตอนเขียนไว้ว่าต้องทำอะไรก็ดำเนินการไปตามที่เขียนไว้จ้า
วิธีการลงทะเบียน
วิธีการแจกจ่าย
ไม่มีอะไรมากค่ะ ค่อยๆศึกษาไปค่ะ
สู้ สู้ จร้า

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users