Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Checklist ISO9001:2008

• This topic is locked This topic is locked
18 replies to this topic

Poll: Checklist ISO9001:2008 Ẻ (44 member(s) have cast votes)

Vote

#1 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 October 2009 - 01:55 PM

เพื่อนๆผู้รู้ ครับ ช่วยกัน Comment Checklist นี้หน่อยสิครับ

ว่า Checklist ที่ผม Improve (เพิ่งทำเสร็จร้อนๆ) ขึ้นมานี้มีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้าง (อยากเปลี่ยนแนวการ Audit ไม่รู้ว่าถ้าใช้ Checklist แบบนี้จะผิดข้อกำหนดไหม แต่เท่าที่ผมอ่านจากความข้อกำหนด เค้าก็ไม่ได้บังคับใช่ไหมครับ ขึ้นอยู่กับเราเองว่าจะ Audit แบบไหน หรือว่าถ้าผมเข้าใจอะไรผิดรบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะอยากนำ Checklist แบบนี้มาใช้ เพราะเวลาปิด Job การ Audit แต่ละครั้ง ก็จะได้บอกได้เลยว่าแผนกนี้ได้คะแนน Audit เท่าไหร่)

ช่วย Comment กันเยอะๆ นะครับ เพราะผมจะนำไปเสนอ Boss เพราะเค้าจะต้องให้บอกว่า Checklist นี้มีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไร ดังนั้นผมจึงต้องมาทำการสำรวจความพึงพอใจของลูกค้า ใน Web นี้ก่อน ว่า Ok หรือไม่ แบบทำโพล555+

(ผมลองทำแบบภาพใหญ่ทั้งบริษัทมาลองดูก่อน ซึ่งถ้าเพื่อนๆ สามารถนำไปประยุกต์ใช้เป็น Checklist สำหรับการ Internal audit ก็ยินดีครับ)

เพราะผมมีแนวคิดที่ว่าต้องการให้ในการ Audit แต่ละครั้ง
สามารถนำผลการ Audit มาเปรียบเทียบกันได้ และอาจกำหนดเป็นเกณฑ์การใช้ % ขั้นต่ำว่าผ่านหรือไม่ เช่นต้องผ่าน 80% และการตรวจแต่ละข้อกำหนดห้ามตำกว่า 80% ไม่อย่างนั้นถือว่าการ Audit ไม่ผ่าน อะไรแบบนี้
โดยเลียนแบบจากพวก Standard ของ Food safety

แล้วจากนั้นต่อยพัฒนาความเข้มข้นของการ Audit ต่อไป โดยการกำหนดข้อกำหนดแบบ Knock out ขึ้นด้วย คือถ้าผิดข้อกำหนดนี้ผลการ Audit ตกทันที แล้วให้แบ่งเป็นเกรดของ ISO ด้วย เช่น แผนกนี้ได้ ISO เกรด A จะถูก Audit ทุกๆ 1 ปี, เกรด B จะถูก Audit 6 เดือน, เกรด C จะถูก Audit ทุก 3 เดือน
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#2 Alisara

Alisara

Posted 23 October 2009 - 02:33 PM

อย่างแรกเลยต้องถามดูว่าคุณทำในรูปแบบบริษัท โรงแรม หรือโรงงานคะ แล้ว style Surveillance ว่าเค้ามีแนวการ audit แบบไหน ถ้าแบบแนวดูตามการปฏิบัติและผลการปฏิบัติน่ะ ไม่จำเป็นต้องนำข้อกำหนดมาแบ่งออกมาเป็น check list อย่างที่คุณทำ แต่ถ้า surveillance เค้าตรวจเหมือนกับตรวจข้อกำหนดตามรูปแบบโรงงานคือการ qc จะต้องเป๊ะๆๆๆน่ะ สามารถตรวจตามนี้ได้เลยค่ะ ยกตัวอย่างการตรวจแบบ output นะคะ ถ้าเค้าต้องการดูว่าความพึงพอใจของลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการในภัตตาคารนั้นดูจากจุดใ
ดบ้างก็จะมีการจัด check list ให้กับ แผนกอาหารและเครื่องดื่ม link กับแผนกครัว โดยดูว่าทั้ง 2 แผนกสื่อสารกันหรือไม่ เช่น วันนี้มีอะไรขายได้ ขายไม่ได้ อาหารพิเศษที่จะเชียร์ลูกค้าวันนี้มีเมนูอะไร และผลไม้ที่จะให้ลูกค้าวันนี้มีอะไร จะทราบข้อมูลได้ก็หมายถึงผู้ให้บริการคือภัตตาคารจะต้องรู้ข้อมูลจากครัวว่าวันนี้ขอ
งสดที่เข้ามาตอนเช้าที่สามารถขายได้มีอะไร และของที่สั่งไป ตัวไหนไม่มีเป็นต้น อันนี้จะเป็นแค่จุดย่อยๆ ที่จะกำหนดเพื่อเชื่อมโยงต่อไปยังการตรวจที่เน้นขึ้นเรื่อยๆ นี่คือ style การตรวจแบบ output คือดูจาก input และดูว่ามีผลกระทบกับลูกค้ามากน้อยแค่ไหนค่ะ

พอดีทำ ISO 9001:2008 ให้กับโรงแรม ในส่วนของการเข้า audit เค้าจะดู output ไม่ได้ดู input รูปแบบของ checklist ก็เลยไม่ใช่แบบนี้

หากมีข้อแนะนำหรือสอบถามก็สามารถติดต่อได้ค่ะ และหวังว่าคงเข้าใจในส่วนที่อธิบายไปนะคะ

เอ๋

QUOTE(Suppadej @ Oct 23 2009, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพื่อนๆผู้รู้ ครับ ช่วยกัน Comment Checklist นี้หน่อยสิครับ

ว่า Checklist ที่ผม Improve (เพิ่งทำเสร็จร้อนๆ) ขึ้นมานี้มีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้าง (อยากเปลี่ยนแนวการ Audit ไม่รู้ว่าถ้าใช้ Checklist แบบนี้จะผิดข้อกำหนดไหม แต่เท่าที่ผมอ่านจากความข้อกำหนด เค้าก็ไม่ได้บังคับใช่ไหมครับ ขึ้นอยู่กับเราเองว่าจะ Audit แบบไหน หรือว่าถ้าผมเข้าใจอะไรผิดรบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะอยากนำ Checklist แบบนี้มาให้ เวลาปิด Job Audit แต่ละครั้งจะได้บอกได้เลยว่าแผนกนี้ได้คะแนน Audit เท่าไหร่ จะได้ทำให้ Auditee ตื่นตัว และเกิดการแข่งขันขึ้นครับ เพราะ Audit สไตล์เดิมๆ กลัว Auditee จะเบื่อครับ เลยจะหาลูกเล่นใหม่ๆไปให้ทำดู)

ช่วย Comment กันเยอะๆ นะครับ ผมจะนำไปเสนอ Boss ครับ เพราะเค้าจะต้องให้บอกแน่เลยว่ามีข้อดี-ข้อเสีย อย่างไร

(ผมลองทำแบบภาพใหญ่ทั้งบริษัทมาก่อน ถ้าเพื่อนๆต้องการนำไปใช้เป็น Checklist สำหรับการ Internal audit ก็ให้แบ่งข้อกำหนดในการ Audit ของแต่ละแผนกเองได้เลย เพื่อใช้คะแนนเปรียบเทียบระหว่างแผนกได้ด้วย)

เพราะผมมีแนวคิดที่ว่าต้องการให้ในการ Audit แต่ละครั้ง
สามารถนำผลการ Audit มาเปรียบเทียบกันได้ และอาจกำหนดเป็นเกณฑ์การใช้ % ขั้นต่ำว่าผ่านหรือไม่ เช่นต้องผ่าน 80% และการตรวจแต่ละข้อกำหนดห้ามตำกว่า 80% ไม่อย่างนั้นถือว่าการ Audit ไม่ผ่าน อะไรแบบนี้
โดยเลียนแบบจากพวก Standard ของ Food safety ไม่ใช่ให้แต่ CAR, Obs, Ofi แล้วก็ทำ Action plan ก็จบ

แล้วจากนั้นต่อยพัฒนาความเข้มข้นของการ Audit ต่อไป โดยการกำหนดข้อกำหนดแบบ Knock out ขึ้นด้วย คือถ้าผิดข้อกำหนดนี้ผลการ Audit ตกทันที แล้วให้แบ่งเป็นเกรดของ ISO ด้วย เช่น แผนกนี้ได้ ISO เกรด A จะถูก Audit ทุกๆ 1 ปี, เกรด B จะถูก Audit 6 เดือน, เกรด C จะถูก Audit ทุก 3 เดือน (ไม่รู้ว่าคิดนอกกรอบเกินไปไหมครับ)

#3 Suppadej

Suppadej

Posted 23 October 2009 - 02:38 PM

ขอบคุณสำหรับ Comment ดีๆครับ

เป็นที่ทำงานเป็นรูปแบบของโรงงานผลิตครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 23 October 2009 - 02:51 PM

- ลองดูข้อกำหนด 8.2.2b เกี่ยวกับการทำ IQA
โดยข้อกำหนดระบุว่าการทำ IQA จะเป็นการวัดประสิทธิผลของการทำ IQA
ไม่ใช่วัดประสิทธิภาพ(ซึ่งเป้นการวัดออกมาเป็นตัวเลข เช่น เปอร์เซ็นต์ (%) เป็นต้น)

- แล้วในการทำ IQA เป็นการตรวจแบบสุ่มตัวอย่าง ดังนั้น
ถ้าจะวัดออกมาเป็นเปอร์เซ้นต์ คงทำได้ยาก.....นะครับ!!!

" ʵ

#5 Suppadej

Suppadej

Posted 23 October 2009 - 02:57 PM

ขอบคุณคุณทิครับ
และน้อมรับ Comment นี้ครับ
มีข้อเสีย 1 จุดแล้วตอนนี้

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 23 October 2009 - 03:18 PM

อาจารย์เวปช่วย Comment หน่อยสิครับ

#7 kittim

kittim

Premium Member

• Power Members

Posted 23 October 2009 - 03:58 PM

แนะนำว่าให้ใช้แผนภูมิเต่าครับ

#8 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 23 October 2009 - 04:31 PM

ตามความคิดผู้น้อยนะครับ

การที่กำหนดคำถามใน Checklist มีข้อดีและข้อเสียนะครับ

ข้อดี
สำหรับ Auditor มือใหม่ๆ ก็ง่ายหน่อยไม่ต้องมาคิดคำถาม, อื่นๆ
ข้อเสีย
ในการตรวจจริงๆ บ้างครั้งเข้าไปในพื้นที่ อาจเห็นสิ่งที่นอกเนื้อจาก Check list ก็ได้
เช่น มีกระบวนการทำงานใหม่เกิดขึ้น แล้วไม่มีคำถามอยู่ใน Ckecklist ซึ่งอาจจะมีคำถามมากกว่าใน Check list ซะอีก อีกอย่าง Checklist อันนี้ อ้างอิงตามข้อกำหนด บางฝ่าย ก็มีข้อกำหนดไที่ไม่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ การให้คะแนนคงจะยากลำบากขึ้น เพราะมีคำถามเพิ่มขึ้น ข้อกำหนดการตรวจไม่เท่ากัน การคิดคะแนนก็เปลี่ยนไป ใช่ไหมครับ

จากประสบการณ์ เคยกำหนดคำถามแบบนี้หละครับ โดน CB Comment เพราะมันไม่ยืดหยุ่น.......

การ AUDIT ข้อกำหนดแต่ละข้อ บางข้อ มีความสำคัญมาก สำคัญน้อย หรือ บางแผนก มีความสำคัญน้อย สำคัญมาก เช่น ฝ่ายควบคุมคุณภาพ กับ ฝ่ายซ่อมบำรุง ก็มีความสำคัญไม่เท่ากันใช่ไหมครับ
การให้คะแนนก็ต้องพิจารณาตรงนี้อีก

ดังนั้น ผมคิดว่าการให้คะแนนเป็นเรื่องที่ยากนะครับ ที่จะทำให้ออกมาอย่างเหมาะสมกับทุกฝ่าย

"การกำหนดเป็นเกณฑ์การใช้ % ขั้นต่ำว่าผ่านหรือไม่ เช่นต้องผ่าน 80% และการตรวจแต่ละข้อกำหนดห้ามตำกว่า 80% "
ผมมองว่า เกณฑ์ น่าจะ 100 % นะครับ ถ้าไม่ถึง 100 % แสดงว่ายังมีข้อบกพร่อง แต่ผมไม่แน่ใจว่า ถ้ามากกว่า 80 % แล้วทำให้องค์การดีขึ้นก็ไม่เป็นไรครับ

การแบ่งเกรดเพื่อ กำหนดความถี่การAudit คิดจาก % ที่ผ่านหรือป่าวครับ ถ้าคิดจาก % ที่ผ่านผมไม่ค่อยจะเห็นด้วย
แต่ถ้าคิดจาก จำนวน CAR PAR ที่เกิดขึ้นจะดีกว่าครับ

อีกนิด ควรส่งเสริมให้แต่ละหน่วยงานออก PAR ให้มากๆด้วยครับ เพราะ เป็นการป้องกันปัญหาที่ยังไม่ได้เกิดขึ้น ถ้ามีกิจกรรมเสนอแนะ ก็นำมารวมกันเลย
เอานำไปคิด เกรดด้วยก็ได้ หน่วยงานไหนมี PAR เยอะๆ ก็คะแนนเยอะๆไปเลย ดีไหมครับ

ความเห็นผมประมาณนี้ครับพี่โจ้

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#9 Suppadej

Suppadej

Posted 23 October 2009 - 04:52 PM

ขอบคุณ Comment ดีๆ ครับ
ตอนพี่คิดจะลองทำ Checklist นี้พี่ก็ทำเลยกลัวลืมอ่ะครับ
และพี่ก็มาโพสไว้ และพี่ก็ได้รับ Comment ที่หลากหลายจากท้อปและผู้รู้ทั้งหลาย ขอบคุณอีกครั้งครับ

พี่อยากให้มี Comment มากๆครับ เอาแบบเต็มที่เลยครับ เพื่อจะได้นำมาปรับปรุงใหม่ครับ

เพราะปัจจุบันนี้ Internal audit ของที่ทำงานพี่ แต่ละครั้งก็แบบเดิมๆ พี่อยากลอง Change อะไรใหม่ๆดู เช่นการเปลี่ยนรูปแบบ Audit ให้มีการแข่งขันกันขึ้นเช่นที่พี่ลองทำ Checklist audit ใหม่
และก็ตอนนี้พี่ยังอยากขอซื้อของชำร่วยๆ เล็กๆน้อยๆ ติดเข้าไปตอน Internal audit เลยครับ
ไว้นำไปให้กับพนักงานในไลน์ผลิต เวลาที่เราถามอะไรกับเข้าแล้วเค้ากล้าโต้ตอบกับเรา
เพราะตอนนี้เข้าไป Audit ในไลน์ผลิต พนักงานจะคอยหลบกลัวพี่ถามอ่ะครับ
พี่อยากเปลี่ยนมุมมองของพนักงานที่มอง Auditor ใหม่อ่ะครับ

ท้อป หรือผู้รู้ทั้งหลาย พอมีไอเดียเสนอไหมครับ ที่จะเป็น Activity ใหม่ๆตอน Internal audit ครับ จุดประสงค์เพื่อให้พนักงานมีความตื่นตัวครับ เพราะ ISO ทำมาตั้งหลายปีแล้ว และระบบก็ค่อนข้างอยู่ตัว ซึ่งพนักงานก็เริ่มอิ่มตัว อยากให้มีการตื่นตัวกันมากๆอ่ะท้อป เพราะขนาดตอน Audit ISO9001:2008 ซึ่งบริษัทก็ได้รับการรับรองไปแล้ว ก็ยังไม่ค่อยตื่นตัวกันเลยครับ (นี่ขนาดเปลี่ยน Version นะครับ)

smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#10 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 23 October 2009 - 04:57 PM

QUOTE(Suppadej @ Oct 23 2009, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ Comment ดีๆ ครับ
ตอนพี่คิดจะลองทำ Checklist นี้พี่ก็ทำเลยกลัวลืมอ่ะครับ
และพี่ก็มาโพสไว้ และพี่ก็ได้รับ Comment ที่หลากหลายจากท้อปและผู้รู้ทั้งหลาย ขอบคุณอีกครั้งครับ

พี่อยากให้มี Comment มากๆครับ เอาแบบเต็มที่เลยครับ เพื่อจะได้นำมาปรับปรุงใหม่ครับ

เพราะปัจจุบันนี้ Internal audit ของที่ทำงานพี่ แต่ละครั้งก็แบบเดิมๆ พี่อยากลอง Change อะไรใหม่ๆดู เช่นการเปลี่ยนรูปแบบ Audit ให้มีการแข่งขันกันขึ้นเช่นที่พี่ลองทำ Checklist audit ใหม่
และก็ตอนนี้พี่ยังอยากขอซื้อของชำร่วยๆ เล็กๆน้อยๆ ติดเข้าไปตอน Internal audit เลยครับ
ไว้นำไปให้กับพนักงานในไลน์ผลิต เวลาที่เราถามอะไรกับเข้าแล้วเค้ากล้าโต้ตอบกับเรา
เพราะตอนนี้เข้าไป Audit ในไลน์ผลิต พนักงานจะคอยหลบกลัวพี่ถามอ่ะครับ
พี่อยากเปลี่ยนมุมมองของพนักงานที่มอง Auditor ใหม่อ่ะครับ

ท้อป หรือผู้รู้ทั้งหลาย พอมีไอเดียเสนอไหมครับ ที่จะเป็น Activity ใหม่ๆตอน Internal audit ครับ จุดประสงค์เพื่อให้พนักงานมีความตื่นตัวครับ เพราะ ISO ทำมาตั้งหลายปีแล้ว และระบบก็ค่อนข้างอยู่ตัว ซึ่งพนักงานก็เริ่มอิ่มตัว อยากให้มีการตื่นตัวกันมากๆอ่ะท้อป เพราะขนาดตอน Audit ISO9001:2008 ซึ่งบริษัทก็ได้รับการรับรองไปแล้ว ก็ยังไม่ค่อยตื่นตัวกันเลยครับ (นี่ขนาดเปลี่ยน Version นะครับ)

smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

อันนี้ก็เติมที่ของผมแล้วอ่ะ อิอิ

ลองทำกิจกรรมชิงรางวัลประจำเดือนสิครับ น่าจะตื่นตัว มีรางวัลนิดหน่อย แล้วก็สะสมคะแนนทั้งปีใครได้มากสุด แจกรางวัลใหญ่ งานปีใหม่เลย

กิจกรรม Audit ลองกำหนด Auditor แบบลูกค้าภายในดูสิครับ อาจมีประโยชน์มาขึ้น เอาลูกค้าไป ตรวจผู้ส่งมอบ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#11 SCi

SCi

Premium Member

• Power Members

Posted 26 October 2009 - 05:17 PM

ชอบคะ คิดว่าช่วยในการพัฒนาระบบให้มีมาตรฐานมากขึ้น เพราะจะมีในเรื่องของคะแนนเข้ามาช่วยทำให้ชี้วัดได้ชัดเจนคะ อันนี้ตามความคิดเล็กๆของคนตัวเล็กนะคะ

#12 Suppadej

Suppadej

Posted 27 October 2009 - 03:50 PM

QUOTE(SCi @ Oct 26 2009, 05:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบคะ คิดว่าช่วยในการพัฒนาระบบให้มีมาตรฐานมากขึ้น เพราะจะมีในเรื่องของคะแนนเข้ามาช่วยทำให้ชี้วัดได้ชัดเจนคะ อันนี้ตามความคิดเล็กๆของคนตัวเล็กนะคะ

ขอบคุณสำหรับ Comment ครับ

#13 pop-eye

pop-eye

Posted 03 December 2009 - 12:16 AM

ดูดครับ...Thank

#14 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 December 2009 - 06:11 AM

คุณโจ้
จอมโจรฯ เห็นด้วยกับทุกความเห็น เอ๊ยยยย ไม่ใช่
จอมโจรฯ ไม่รู้จะตอบอะไร เพราะนายท็อปเล่นตอบแทนไปซะหมดแล้วน่ะ

ท็อปจ๋า...ตัวเองตอบได้ตรงใจเค้ามากเลย จุ๊บๆๆ แหวะ 4228.gif
"

#15 Suppadej

Suppadej

Posted 03 December 2009 - 08:26 AM

ใช่ครับพี่ต้อม

ซึ่งตอนนั้นคุณท้อป เค้ายังได้ช่วยโทรศัพท์มาอธิบาย & ช่วยแนะนำประสบการณ์ เกี่ยวกับการใช้ Checklist ลักษณะนี้ จะมีโทษอย่างไรบ้าง เมื่อ CB มา Audit เพราะ CB จะมีคำถามมากมาย 108 - 1009

ด้วยเหตุฉะนี้ ผมจึงจะยังไม่ทำ Checklist ลักษณะนี้ครับ
555

#16 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 03 December 2009 - 08:31 AM

ชอบครับ แต่ไม่ได้ comment นะครับ แต่มีความเห็นว่า น่าจะนำมาใช้ในการสรุปภาพรวมขององค์กร โดยนำ Checklist ของแต่ละหน่วยงานมารวมในแต่ละหัวข้อแล้วหาค่าเฉลี่ย สำหรับบางหัวข้อมีหน่วยงานเดียวก็ไม่ต้องเฉลี่ยครับ

#17 Nana123xx

Nana123xx

Super Member

Posted 03 December 2009 - 10:01 PM

Thanks

#18 kornly

kornly

Posted 28 January 2010 - 03:13 PM

ขอบคุณค่ะ

#19 Poohlala

Poohlala

Posted 25 January 2011 - 05:11 PM

QUOTE(Alisara @ Oct 23 2009, 02:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างแรกเลยต้องถามดูว่าคุณทำในรูปแบบบริษัท โรงแรม หรือโรงงานคะ แล้ว style Surveillance ว่าเค้ามีแนวการ audit แบบไหน ถ้าแบบแนวดูตามการปฏิบัติและผลการปฏิบัติน่ะ ไม่จำเป็นต้องนำข้อกำหนดมาแบ่งออกมาเป็น check list อย่างที่คุณทำ แต่ถ้า surveillance เค้าตรวจเหมือนกับตรวจข้อกำหนดตามรูปแบบโรงงานคือการ qc จะต้องเป๊ะๆๆๆน่ะ สามารถตรวจตามนี้ได้เลยค่ะ ยกตัวอย่างการตรวจแบบ output นะคะ ถ้าเค้าต้องการดูว่าความพึงพอใจของลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการในภัตตาคารนั้นดูจากจุดใ
ดบ้างก็จะมีการจัด check list ให้กับ แผนกอาหารและเครื่องดื่ม link กับแผนกครัว โดยดูว่าทั้ง 2 แผนกสื่อสารกันหรือไม่ เช่น วันนี้มีอะไรขายได้ ขายไม่ได้ อาหารพิเศษที่จะเชียร์ลูกค้าวันนี้มีเมนูอะไร และผลไม้ที่จะให้ลูกค้าวันนี้มีอะไร จะทราบข้อมูลได้ก็หมายถึงผู้ให้บริการคือภัตตาคารจะต้องรู้ข้อมูลจากครัวว่าวันนี้ขอ
งสดที่เข้ามาตอนเช้าที่สามารถขายได้มีอะไร และของที่สั่งไป ตัวไหนไม่มีเป็นต้น อันนี้จะเป็นแค่จุดย่อยๆ ที่จะกำหนดเพื่อเชื่อมโยงต่อไปยังการตรวจที่เน้นขึ้นเรื่อยๆ นี่คือ style การตรวจแบบ output คือดูจาก input และดูว่ามีผลกระทบกับลูกค้ามากน้อยแค่ไหนค่ะ

พอดีทำ ISO 9001:2008 ให้กับโรงแรม ในส่วนของการเข้า audit เค้าจะดู output ไม่ได้ดู input รูปแบบของ checklist ก็เลยไม่ใช่แบบนี้

หากมีข้อแนะนำหรือสอบถามก็สามารถติดต่อได้ค่ะ และหวังว่าคงเข้าใจในส่วนที่อธิบายไปนะคะ

เอ๋

คุณเอ๋ คะ
ที่คุณเอ๋ ว่าทำ ISO ให้กับทางโรงแรมเลยสนใจว่า รูปแบบ CheckList หรือแนวข้อสอบ 20Q
ของงานบริการเป็นอย่างไรหรือคะ พอดีอยากขอรายละเอียดไว้เป็นกรณีศึกษาเพราะทำภาคการบริการเหมือนกัน
รบกวนส่งรายละเอียด CheckList และ แนวข้อสอบ 20Q ให้จะได้ไหมคะ
pmeeraksa@gmail.com ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

PoOHMania

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users