Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่าง Internal audit plan ประจำปี

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 chote

chote

Super Member

• Power Members

Posted 14 January 2011 - 01:36 PM

1. อยากขอตัวอย่าง Internal audit plan ประจำปี หน่อยครับ

2. ที่บริษัทมีอยู่ 12 แผนก สามารถแบ่งการ audit เดือนละ 3 แผนกได้หรือไม่

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

#2 But

But

Premium Member

Posted 14 January 2011 - 02:54 PM

QUOTE(chote @ Jan 14 2011, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. อยากขอตัวอย่าง Internal audit plan ประจำปี หน่อยครับ

2. ที่บริษัทมีอยู่ 12 แผนก สามารถแบ่งการ audit เดือนละ 3 แผนกได้หรือไม่

... ไม่แน่ใจว่าใช้ได้ตรงตามที่ต้องการมั้ย

#3 Barachem

Barachem

Posted 14 January 2011 - 03:01 PM

QUOTE(chote @ Jan 14 2011, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ในการตรวจติดตามภายในของแต่ละบริษัทมีความถี่ไม่เท่ากันและบางครั้งแผนกทั้งหลายในบร
ิษัทยังไม่เท่ากันอีก ขึ้นอยู่กับว่าในเวลาปกติเจอ NC จากการทำงานมากน้อยแค่ไหนถ้ามากความถี่ก็ 3-4 ครั้งต่อปี แต่ถ้าน้อยก็ครั้งหรือ 2 ครั้ง ตามที่พูดมาเป็นแนวทางที่ดำเนินการอยู่ค่ะ ที่บริษัทฝ่ายผลิตมี 7 plant ทำ audit ทุก 4 เดือนทั้ง คุณภาพและสิ่งแวดล้อม NC ที่เกิดจาก human error สูงและไม่เคยซ้ำกันเลย ฝ่ายบริหารกำหนดให้เพิ่มความถี่ขึ้นอีกในขณะที่ จัดซื้อ, QA, Maintenance ตรวจ 2 ครั้ง/ปี ลองพิจารณาดูนะคะ smiley-signs003.gif

#4 chote

chote

Super Member

Posted 14 January 2011 - 04:01 PM

QUOTE(Barachem @ Jan 14 2011, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในการตรวจติดตามภายในของแต่ละบริษัทมีความถี่ไม่เท่ากันและบางครั้งแผนกทั้งหลายในบร
ิษัทยังไม่เท่ากันอีก ขึ้นอยู่กับว่าในเวลาปกติเจอ NC จากการทำงานมากน้อยแค่ไหนถ้ามากความถี่ก็ 3-4 ครั้งต่อปี แต่ถ้าน้อยก็ครั้งหรือ 2 ครั้ง ตามที่พูดมาเป็นแนวทางที่ดำเนินการอยู่ค่ะ ที่บริษัทฝ่ายผลิตมี 7 plant ทำ audit ทุก 4 เดือนทั้ง คุณภาพและสิ่งแวดล้อม NC ที่เกิดจาก human error สูงและไม่เคยซ้ำกันเลย ฝ่ายบริหารกำหนดให้เพิ่มความถี่ขึ้นอีกในขณะที่ จัดซื้อ, QA, Maintenance ตรวจ 2 ครั้ง/ปี ลองพิจารณาดูนะคะ smiley-signs003.gif

ขอดูแผนการตรวจได้ไหมครับ

คือว่าทุกครั้งที่ทำมาจะออดิตให้แล้วเสร็จภายใน 1 เดือนเท่านั้น (ทุกแผนก) ตรวจปีละ 2 ครั้ง แต่ปีนี้อยากเปลี่ยนแผนใหม่นะครับ
เช่น แผนกที่ 1 ตรวจเดือนนี้ แผนกที่ 2 ตรวจเดือนถัดไป แต่กลัวติดปัญหาว่าตอนสรุปผลการตรวจแต่ละครั้ง จะทำอย่างไร
หรือว่าตรวจครบทุกแผนกแล้วค่อยสรุปที่เดียว...

#5 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 14 January 2011 - 04:05 PM

ขอบคุณมากคะ

#6 ISO Consultant

ISO Consultant

Posted 14 January 2011 - 04:47 PM

ตามข้อกำหนดมิได้ระบุไว้ว่าต้องใช้ระยะเวลาในการทำ Internal Audit มีเพียงว่าต้องทำ และปฏิบัติตามแผนการทำ Internal Audit ครับ ดังนั้นถ้าดำเนิการด้วยวิธีดังกล่าวต้องเขียนระบุไว้ครับ แต่ต้องดำเนินการตรวจประเมินให้เสร็จ และครบ (ทุกกิจกรรม) ภายใน 1 ปี ดังนั้นวิธีที่กำหนดไว้ใช้ได้แต่ไม่เหมาะสม เพราะอาจไม่สามารถดำเนินการให้เสร็จภายใน 1 ปี (ทุกกิจกรรม) เพราะจำเป็นต้องสรุปผลและรายงานใน Management review พิจารนาดูครับ

#7 pupha30

pupha30

Posted 11 February 2011 - 11:21 AM

smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users